Bàn về loa TANNOY Stirling

Discussion in 'Loa' started by classic_feeling, 13/4/07.

1. classic_feeling

classic_feeling Approved Member

Bác AudioBravo!
    Theo ý kiến của em: với 2.000 usd, bác có nhiều sự lựa chọn: Tannoy Arden MKII, Altec 605B là hay nhất trong tầm 1.700 ->2.000 usd. Cũng ko phải là khó tìm.
    Tannoy Stirling thi ko nên mua. Bác sẽ đau khổ trong việc tìm Amp đánh cho ra tiếng người.
    Thân.

* Capricornus xin phép tách từ chủ đề " Cần mua ... " của bạn AudioBravo để các bạn tranh luận về TANNOY Stirling nhiệt tình hơn .

Tags:
  2. tai_trau

tai_trau Moderator

Ơi bác cờ lát xích, sao ngày xưa ông anh em ghép với Pow 300b nghe ngất ngây mà. E thấy cũng không khó lắm. Hi`

3. Nice

Nice Approved Member

Em đây ạ, em dùng 300B và D500 mà nghe chán quá lại đổi về 300B và Stirling rồi. Cụ nào bảo Stirling hát khó ra tiếng người xin vui lòng ghé qua nhà em. Đảm bảo là sẽ thay đổi ý kiến.

4. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

Chà chà, Bác Nice mua lại Stirling của anh bạn rồi à? Chúc mừng nhé

5. Nguyenanhson

Nguyenanhson Advanced Member

Stirling hát tiếng người rất giống nhưng tiếng trống lại không giống
    bộ gõ và tiếng trầm của Stirling quá dở so với tầm tiền
    Dáng của Stirling rất đẹp phù hợp phong thủy

6. theloitran2001

theloitran2001 Advanced Member

Mấy cặp này không hơn được Gold monitor được khá hơn Stirling một chút nhưng không xứng với giá Như bác Nguyenanhson mô tả mặc dù dáng dấp rất đẹp.Mấy bữa rồi tiếc vì vồ hụt cặp Silver sau đó biết cả người mua sau này gạ cha Tóc vàng nó bán lại nó cũng lăc đầu thế là mình lỡ hai dịp.Lần trước là Black monitor,và lần này là Silver monitort.Chẹp chẹp các bác xem linh dưới

http://cgi.ebay.com.au/TANNOY-Silvers-L ... dZViewItem

7. Nice

Nice Approved Member

@Bradpitt: Đang suy nghĩ bác ạ. Mà chắc là xin lấy lại thôi.
    @NguyenAnhSOn: Em thấy con Stirling mà Setup đúng, điện có dây mát, dây loa xịn, thì tiếng trống chả thua gì JBL 4344. Nghe rõ cả cái mặt da trống có vết rách nhỏ cách tâm 1 gang tay.

8. muitenbac

muitenbac Approved Member

Bác Nice nói đúng ý tôi về stirling

9. Nguyenanhson

Bác kiếm đâu ra cái đĩa chơi nhạc bằng cái trống rách thế cho em cái tên em mua một bản xem về đôi loa khác vết rách trên trống có bị xé rộng ra không!
    Em chưa thấy dây điện có mát thì tiếng trống hay hơn hẳn lên thế bao giờ. dây loa thì còn có tác dụng mươi phần trăm
    bác đem sờ tơ ling đánh cùng đồ với các cặp Tannoy khác xem tiếng trầm thế nào! hoặc có thể nó phù hợp với phòng ốc phong thủy nhà bác nê tiếng hay lên nhiều chăng!
    Bass 25 cm thì khó đạt đựoc tiếng trầm hay như Bass 30 hoặc 40 lắm
    chúc bác hạnh phúc lâu dài với cặp sờ tơ ling của mình

10. muitenbac

Em nghĩ bác không đạt được sự phối ghép và setup hợp lý về dòng loa n2y thì cũng không lên mang nhận xét chủ quan để gây nhiễu cho cộng đồng audio bác ah, trong viêc chơi audio viêc tối kỵ là chê bai trong khi có những chuyện chưa thấu đáo bác SƠn ah
    Vài dòng có nếu có đụng chạm mong bác bỏ qua

11. Nice

Nice Approved Member

Em nghĩ khó tranh luận về chuyện này lắm. Đại ca em xài cặp loa vô danh giá có 1200 đô mà tiếng bass đảm bảo giết chết các cụ dùng 4344 và Tannoy Memory mà không biết cách setup.

Còn con Stirling thì em nghĩ hay trong tầm giá 2000 của nó. Nếu ở mức giá đó thì em chọn nó chứ không chọn Altec Lansing hoặc JBL 4428. Thực ra D500 thì dễ đánh hơn, Pop Rock gì cũng được, nhưng mà nhìn hình thức xấu. Stirling nó đáp ứng được một cách tương đối hoàn hảo về Price/Performance. Với cả chất tiếng của Tannoy cũng thích hợp với người Việt mình, và 1 điểm cực kỳ quan trọng nữa là bán lại nó khá dễ. Các bác chịu mất 10%-20% là bán được ngay. Chứ còn ôm mấy cặp loa Toàn dải DIY thì sau này đem cho chả ai lấy.

12. Nguyenanhson

dạ
    em chỉ nêu nên ý kiến chủ quan của em thôi ạ
    em đâu dám gây nhiễu. em cũng có chê bai đâu ạ! cho em gửi lời xin lỗi tới hãng loa Tannoy nếu việc em nêu lên nhận xét có làm ảnh hưởng tới doanh số bán hàng của Hãng Tannoy về dòng sờ tơ ling.
    quả là phối ghép là một nghệ thuật và nhiều bí quyết tinh xảo
    em xin phép được Flying dragon Flying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragonFlying dragon

13. ttanh

ttanh Advanced Member

riêng về khoản tiếng bass của Stirling thì em hoàn toàn đồng ý với bác Sơn, em cũng đã có một thời gian ngắn chơi đôi này rồi
    Thiết nghĩ trên một 4rum thì luôn luôn có những chia sẻ ý kiến kinh nghiệm (hay các bác gọi là tranh luận cũng được). Ngay cả bác AudioBravo mở đầu topic này chắc cũng có ý tham khảo ý kiến anh em trong việc chọn loa đấy thôi. Vậy thì sao ta cứ phải nhất quyết bênh cái này mà dẹp bỏ ý kiến của người khác. Cứ để bác AudioBravo nghe tất cả rồi tự quyết định có hơn không. Không có gì gọi là "nhiễu" ở đây cả, cái tiếng bass mà bác Sơn và em cho là dở thì biết đâu lại có nhiều người thích thì sao. Với lại chuyện setup nữa nếu bác nào có kinh nghiệm thì cũng nên chia xé, không nên nói rồi bỏ đấy.

14. muitenbac

Bác ttanh nói cũng có lý nhưng việc góp ý nó khác với chê bai bác ah, góp ý thì sẽ định hướng cho ngươi chơi còn chê bai chính là gây nhiễu đó bác
    Em nói thật lòng nếu có đụng chạm mong bỏ qua

15. theloitran2001

theloitran2001 Advanced Member

Theo mình thì bác đang so sánh rất khập khiễng giữa các chủng loại speaker nói chung,và khi so sánh càng nhiều sự khập khiễng là quá lớn,mà giọng điệu gần nhau là quá nhỏ.Tannoy thì riêng Em đã được nghe vài cặp Tannoy bao gồm 12b & 12"Red monitor.Stirling & Turnberry HE và Gold monitor 15".So sánh trong số những cặp loa trên mình đánh giá Stirling thấp nhất.Tiếng mid bass mỏng bass khô âm hình hẹp.Tổng thể khô tiếng không có độ nhuyễn.Còn phối ghép là kinh nghiệm mà mình nghĩ dân chơi có lẽ phải sợ nhất ở điểm này không cứ trên bất kỳ cặp loa nào.Hơn nữa khi va chạm càng ít sự khó khăn sẽ nhân lên gấp bội,bởi vì mình không thể bê tất cả các thứ để mà phối ghép thử mà không phải để ý tới Tiền,và học phí.
    Để mà tranh luận tới bến quả thực là rất khó,Nhưng Bác cũng nên lưu ý những (đặc điểm trung,quy luật chung)qua đó mình mới thấy được và tìm được cũng như có thể phối ghép tốt cho hệ thống.
    Bác cho hỏi là Bác nghe cặp Stirling này bao lâu rồi?Khi bác dến nhà khác bác nghe ké AE Bác thấy ngoài (Bass Tress Mid. không phải loa Tannoy như nhà bác)Thì sự khác biệt nào làm bác chỉ thích cặp loa nhà Bác.Câu hỏi nghiêm túc đấy và mình sẽ trả lời về quan điểm của mình về tannoy cùng bác.
    Còn lại nếu cho phép chọn giữa Stirling với Altec 604E trong cùng tầm giá thì mình sẽ chọn Altec 604E.Trong mua bán đổi chác Stirling không bán nhanh hơn dễ hơn các dòng tannoy 12b- 12x -gold nói chung...vvvTất nhiên quan điểm mỗi người không thể giống nhau tất cả.Trong đó có Bác và tôi và mọi người.

16. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Em hoàn toàn đồng ý với các Bác : theloitran2001 , ttanh, Nguyenanhson ( Em cũng có dip sở hửu stirling thời gian ngắn thôi : hơn 1 năm ), trong thời gian đó chưa có forum vnav và audiovnclub , nên Em không được dịp giao lưu và nghe ké ( để so sánh) , lúc đó loa Tannoy về ít lắm , kết quả : mất toi 7 vé .Đến khi bán được Em mừng hú hồn !!!.
    - Em thật sự không dám "múa rìu" vì Em biết trên forum này có rất nhiều bậc tiền bối , nhưng để tư vấn cho Bác Audiobravo thì Em chỉ khuyên 1 câu ( ý của Em ) : Nếu mua để nghe - thì không , nếu mua để trang trí - thì OK ( vì Em biết có vài người muốn mua để cho có với mọi người , nên mục đích là trang trí nhiều hơn nghe )
    -Trước đây khi lỡ mua Stirling , Em đổi 5 cái Ampli :
    . Ampli : 300B
    . Ampli : Tri -88SE
    . Pre : Vincent (SAT-1 Valve preamplifier) ; Power :Vincent (SP-T100 Hybrid mono power Amplifier)
    . Ampli Audionote ( Rogers E40a )
    . Ampli : 845 (Ngầu Ky )
    - Đổi hoài mà lỗ tai trâu của Em (dày quá) vẫn nghe không đã , nghe không thích , nên Em đổi loa ( mém tí nửa Em nhờ Bác Kim Thạch ráp cho Em cái Ampli 211 , Em đã trao đổi xong với Bác ấy , nhưng giờ chót không thể ra Hà Nội nên Em hoãn lại )
    - Hành trình đau khổ của Em là vậy , nhưng biết đâu có Bác thích nghe đơn giản và không cầu kỳ như Em thì cũng có thể chấp nhận được , nhưng cái sự nghiệp này khó mà dừng lại lắm . Âu cũng tại số phận

Attached Files:

17. hamzui

hamzui Advanced Member

Ai chứ bác Huyhoang nhận xét về Tannoy thì nên nghe ..... Em chỉ biết vậy... Vì đây là 1 người có ít nhiều kinh nghiệm về Tannoy và nhận xét đầy tinh tế

18. ttanh

ttanh Advanced Member

em không nghĩ là Stirling dở, nhưng nó kén phòng kén đồ đánh kinh khủng

19. Vincin

Vincin Advanced Member

tannoy stirling đâu có được thiết kế để đánh với amp đèn nhỏ watt, các bác ghép với 300b nghe "bí" vô cùng, nói chung là dở...

thấy dở thì nói dở, chẳng lẽ lại nói là chưa được hay lắm để tránh gây nhiễu...

khổ sở như bác Huyhoang thì em cũng có mấy người bạn :)

20. Nice

Nice Approved Member

Em chẳng thấy dở tí nào. Nếu dư tiền 1 chút mà đánh Bi Wire 2 Ampli, 1 con 300B cho Mid Treble và 1 con Accuphase cho Bass thì hết sức là hoành tráng. Mà các cụ đừng dùng dây Silver, cứ dây đồng OFHC mà đánh.

Tannoy nó hơi kén dây Loa 1 chút, toàn bộ vấn đề chỉ là ở đó. Nhưng tiếng của nó đã cất lên được rồi thì có chất riêng biệt mà các loại loa khác không thể có được.

21. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Mình thấy khi nằm mà nghe thì tiếng bass cứ bong bong, chỉ có ngồi nghe thì hay

22. netbus

netbus Advanced Member

hihihi bác nắm mà nghe nhạc thì bảo sao ko hay bằng ngồi rồi hihihi bác cứ thử nghĩ hướng âm nó đi thế nào thì tại sao nằm lại nghe không hay bằng ngồi nhé
    thân mến

23. danlangven

danlangven Advanced Member

Em dự định chơi Tannoy Sterling HW, chơi với pre Luxman CL 32 (hoặc 35MKII), pow Luxman M2
    Nhưng sau khi được các bác trên 4 rum khuyên can, nên em lại ngồi chờ các bác bàn luận tiếp, khi nào thủng màng nhĩ em thì em sẽ chơi Tannoy (chỉ ngại là em nghe bass hơi nặng chắc Tannoy không đáp ứng được)

Mời các bác thêm ý kiến về TANNOY Stirling để em có thêm chút hiểu biết về em nó...

24. netbus

netbus Advanced Member

ý kiến chỉ là ý kiến mà còn riêng bản thân từng người nữa bác cứ nghe thực tế và nghe các dòng khác, yêu cái nào thì múc cái đó chứ nghe bàn ra bàn vô rồi bản thân mình lại tự kỷ ám thị thì khổ lắm bác danlangven ah. Bác cứ nghe nhiều dòng vào rồi q/định nhé
    Thân mến

25. danlangven

danlangven Advanced Member

Dạ...nghe cũng đã nhiều.
    Dạ...thiết bị cũng đã nhiều
    Dạ...q/định đưa ra cũng chẳng ít lần

Thế những vẫn cứ muốn nghe thêm ý kiến của các bác về Tannoy :lol:, bác netbus sẽ mua tanoy Stirling nếu có điều kiện chứ? Bác đã nghe nó hát chưa? Và theo bác oánh đèn hay bán dẫn sẽ hợp?

Share This Page

Loading...