Bàn về nguồn điện sạch?

Discussion in 'Phụ kiện' started by chuvoicon, 25/8/08.

1. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Chào các bác,
    Em thấy 1 hiện tượng là khi nghe nhạc, mặc dù không có thay đổi xê dịch qua lại gì nhưng rõ ràng là buổi sáng nghe cô ca sĩ Lan Anh hát bài "Lời ca dâng bác" sao mà da diết quyến rũ quá nhưng đến tối nghe lại chua chát quá thể, em loại trừ yếu tố tâm lý ở đây nhé. Từ đó em bắt đầu để ý đến chất lượng điện nguồn cho máy và tạm kết luận rằng: "nếu thiết bị là cơ thể thì điện cung cấp là máu" vậy.
    Tuy nhiên, xem trên diễn đàn cũng có nhiều bác cũng đã sử dụng lọc nguồn, cách ly, điều hòa nguồn điện nhưng không hẳn ai sử dụng cũng đạt được hiệu quả cải thiện âm thanh, em cứ thắc mắc là làm sao các nhà sản xuất thiết bị âm thanh họ lại không xử lý triệt để nguồn điện để không ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nhỉ, ngoại trừ một số thiết bị hi-end có phần nguồn làm rất nặng, em thử suy luận rằng bên nước ngoài, tiêu chuẩn về nguồn điện cấp trong sinh hoạt là tốt rồi, mạng điện của họ ít khi bị ảnh hưởng bởi các nhiễu điện từ, sai lệch hiệu điện thế...v...v. cho nên phần nguồn của các thiết bị điện nói chung và thiết bị âm thanh nói riêng không phải xử lý những lỗi cơ bản đó của nguồn cấp nên thiết bị sử dụng bên nước ngoài luôn ở trạng thái tốt nhất có thể, còn khi mang về Việt nam mình, mạng lưới điện vẫn chưa thực sự hoàn hảo nên thường xuyên xảy ra trồi sụt điện áp, nhiễu đường dây trong khi vẫn phần nguồn của các thiết bị âm thanh này không xử lý triệt nên chất lượng âm thanh ít nhiều bị ảnh hưởng, thế là nảy sinh phải lắp thêm bộ lọc nguồn, BACL, nhưng có lúc nguồn điện tốt, chẳng hạn là nửa đêm về sáng vì ít thiết bị điện đang dùng, có lắp các thiết bị lọc nguồn cũng chẳng có tác dụng gì, cho nên có bác lại kết luận là thiết bị lọc nguồn không cần thiết, nhưng khi giờ cao điểm sử dụng điện, chẳng hạn 8h sáng hoặc từ 5h chiều trở đi thì có rất nhiều thiết bị điện sử dụng, lúc đó nếu không có bộ lọc nguồn chắc rằng chất lượng âm thanh đã suy giảm đi khá nhiều. Như vậy có thể nói rằng việc có sử dụng bộ lọc nguồn hay không tùy thuộc vào chất lượng của nguồn điện.
    Hiện tại em cũng chưa biết làm thế nào để xác định được nguồn điện ở nhà có nhiễu không, có trồi sụt điện áp không để từ đó mình xác định nên dùng lọc nguồn, BACL hay điều hòa điện áp,
    Có bác nào có cao kiến gì không ạ?

Tags:
    mlphan87 likes this.
  2. tivoi

tivoi Advanced Members

để biết được nguồn điện thế nào cần có máy hiện sóng ah.

3. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Hôm rồi em mua được cục lọc nguồn của Mỹ, thấy đề 250V/12A, chắc bộ của em cũng chỉ tiêu thụ từng ấy điện, để em về thử mắc vào xem sao :mrgreen:

4. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

Mời các bạn tham khảo kỹ thuật ở đây :
    viewtopic.php?f=15&t=8042&start=0&st=0&sk=t&sd=a

5. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Em thử đo hiệu điện thế ở nhà chỉ có 210V
    Không biết như vậy có ảnh hưởng đến hoạt động của thiết bị không nhỉ

6. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Đồ điện 220v còn chút chút, chứ đồ châu Âu 230v thì ảnh hưởng nhiều à nghen bác !

7. thienphh

thienphh Approved Member

Theo mình thứ tự ưu tiên để chọn mua giữa ổn áp và BACL thì còn tùy thuộc vào sự ổn định nguồn điện nơi nhà bạn: nguồn điện ổn định (BACL-> ổn áp) và ngược lại.

Còn việc xác định nguồn điện có ổn định hay không thì chỉ có cách sau:
    - Bạn chịu khó theo dõi nguồn điện nhà mình ở những thời điểm khác nhau.
    - Thiết bị để đo (tương đối thôi): phích cắm có màn hành digital hiển thị số V khi dòng điện biến thiên:)

8. qbho

qbho Advanced Member

Em thấy chổ này k ổn, nếu nguồn k ổn định thì cần Ổn áp trước --> rồi tới BACL. Nếu nguồn điện đã ổn, thì chỉ cần BACL thôi ạ.

leminhtulinh likes this.
  9. kthien

kthien Advanced Member

Bác nói đúng đấy, bác chủ yên tâm BACL còn nhiệm vụ chống giật nữa đấy

10. locnp

locnp Advanced Member

Theo em có 3 yếu tố để có một nguồn điện sạch:

1. Tính đủ: điện phải đủ công suất đáp ứng

2. Tính ổn định: điện thế ít dao động hoặc dao động ở một biên độ cho phép, thường +/-5V

3. Tính đúng: nguồn điện không bị nhiễu EMI/RF

Khắc phục các vấn đề trên xem như nguồn tạm ổn định.

11. qbho

qbho Advanced Member

Bác Locnp giúp em thêm vụ này nhé... em đoán là phải đi dây riêng, lỏi to, trực tiếp từ đồng hồ điện phải k ạ? Vậy có phải lăn tăng lỏi đơn hay nhiều sợi nhỏ? tiết diện 2mm trở lên? Mong được bác mở mang thêm ạ. :D

12. locnp

locnp Advanced Member

Đi dây riêng cho dàn audio thì cải thiện số 1 & 3 đó cụ :)

13. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Trước hết để theo dõi nguồn điện có ổn định và cấp điện áp đủ cho thiết bị hay không (Nhiều thiết bị dùng 100v, 110V, 120V, 220v, 230v...) các bác nên lắp thêm cái Slidac để điều chỉnh đúng điện áp cần cấp cho thiết bị và nhớ là mua thêm 1 đồng hồ Volt hiển thị điện áp đấu song song với nguồn ra phía sau Slidac nhé.

14. hienhp

hienhp Advanced Member

Em mới diy được cái BACL bằng cách mua ổn áp LIOA 2000VA cháy để lấy lõi thép và khung sườn, sau đó quấn lại theo kiểu BACL có các đầu ra 100, 110, 220V có làm màn chắn tĩnh điện đàng hoàng. Sau khi thi công xong cấp nguồn cho BACL bằng ổn áp LIoa. Từ khi lắp vào bộ giàn nghe thấy hay hơn hẳn (không biết có phải do bệnh tự xướng không :lol: ). Bác nào kinh phí không được dày có thể diy theo cách này, theo em nghĩ về mặt chất lượng không kém gì của lioa mà đầu ra được nhiều cấp điện áp, giá thành lại rẻ (em hoàn thiện 1 cái 2000VA mất có 2 tr) :)

leminhtulinh likes this.
  15. cuocsongchicobeban

cuocsongchicobeban Advanced Member

:D Bác à . 2 triệu thì mắc rồi chứ sao lại rẻ bác .
    Biến áp cách ly hàng japan , ở chổ bác Dũng 3KVA giá khoảng hơn 3 triệu xíu . mà chất lượng thì chắc nhỉnh hơn hàng DIY của bác nhĩ .

Thân

16. hienhp

hienhp Advanced Member

Chưa chắc đã nhỉnh đâu vì máy dùng lâu ngày rồi các em nó ít nhất mười mấy xuân xanh, cách điện lão hóa hết rồi lại qua quá trình vất đống bên tây mưa gió bão bùng, đi vài nghìn km đường biển bị vất đống ở trong hầm hàng mới về đến ta mà 3 tr chỉ có mỗi cục lõi trần như nhộng thôi, bác mà sắm đủ quần áo cho em nó cũng cỡ như thế nữa (bác phải so sánh giá BACL hoàn thiện của bác Dũng hoặc giá biến áp cách li của Lioa) mà cái loại mua sẵn chỉ ra 1 cấp điện áp thôi, của em ra đủ 3 cấp.... :? Cái món biến áp này thiết bị bảo vệ của bác không tốt nó mà cháy thì như bếp lò, hỏa hoạn như chơi :(

TH1301 likes this.
  17. hienhp

hienhp Advanced Member

Bác giải thích giúp em Slidac nó như thế nào và nó có đắt không bác :D

18. asap

asap Advanced Member

Slidac là biến áp chỉnh tay, muốn điện áp ra bao nhiêu cũng được (trong giới hạn của slidac, thường thì 0->240V) nhưng theo mình hiểu thì không thể cùng lúc đưa ra nhiều điện áp khác nhau.
    Bạn nào biết rõ hơn thì bổ sung thông tin với nhé. Thanks.

19. cuocsongchicobeban

cuocsongchicobeban Advanced Member

Chưa chắc đã nhỉnh đâu vì máy dùng lâu ngày rồi các em nó ít nhất mười mấy xuân xanh, cách điện lão hóa hết rồi lại qua quá trình vất đống bên tây mưa gió bão bùng, đi vài nghìn km đường biển bị vất đống ở trong hầm hàng mới về đến ta mà 3 tr chỉ có mỗi cục lõi trần như nhộng thôi, bác mà sắm đủ quần áo cho em nó cũng cỡ như thế nữa (bác phải so sánh giá BACL hoàn thiện của bác Dũng hoặc giá biến áp cách li của Lioa) mà cái loại mua sẵn chỉ ra 1 cấp điện áp thôi, của em ra đủ 3 cấp.... :? Cái món biến áp này thiết bị bảo vệ của bác không tốt nó mà cháy thì như bếp lò, hỏa hoạn như chơi

Hi bác nói thế thì em cũng mừng cho bác , bởi bác cảm thấy hạnh phúc với hiện tại là tốt rồi :D cái này em nói thật
    Còn khách quan hơn một chút , thì công nghệ và chất lượng sản phẩm của VN mình . Thấp hơn các nước tiến tiến same 50 year bác nhĩ ?

20. hienhp

hienhp Advanced Member

Hi bác nói thế thì em cũng mừng cho bác , bởi bác cảm thấy hạnh phúc với hiện tại là tốt rồi :D cái này em nói thật
    Còn khách quan hơn một chút , thì công nghệ và chất lượng sản phẩm của VN mình . Thấp hơn các nước tiến tiến same 50 year bác nhĩ ?[/quote]

Thấp hơn ở cái món công nghệ cao thôi, chứ còn MBA là cái món thô sơ của thiết bị điện ấy mà chỉ cần vật liệu tốt (dây đồng, lõi thép, sơn cách điện ..) cộng với thi công đảm bảo kỹ thuật là được. Vật liệu bên tây nó tốt thì nó giảm được tổn hao không tải, sơn cách điện tốt thì tăng tuổi thọ của thiết bị cho nên hai mấy năm về ta vẫn dùng tốt. Em đồng ý với bác MBA tây nó tốt hơn của ta về các tiêu chuẩn kỹ thuật như: tổn hao không tải, tổn hao sắt, tổn hao đồng, hiệu suất làm việc... nhưng với điều kiện máy tuổi đời còn trẻ (ví dụ ai cũng công nhận hàng tây là miễn chê nhưng cho ông tây 85 tuổi gặp mấy em tuổi 18 tuổi ở Đồ Sơn quê em thì tây cũng chỉ là tin đồn thôi... :lol: ). Các tiêu chuẩn kỹ thuật này là rất tốt cho làm ăn kinh tế sử dụng năng lượng lớn, chứ với anh em chơi audio một tháng tốn thêm vài số điện thì chẳng là gì cả. Mặt khác, các MBA điện lực của lưới điện ta toàn made in VN cả (HANAKA, LIOA, THIBIDI...) :)

21. red_snake

red_snake Advanced Member

Để đáp ứng 3 yếu tố này rất dễ và lại kinh tế nữa!
    - Nhà em đi điện âm tường, em lại nghe nhạc ở lầu 3, vì vậy em mua 20 mét cadivi 2 2.5 (hình như là 2,5 kw hay sao đó, loại dùng ngoài trời có 3 lớp nhựa các điện, lõi gồm 6 sợi đồng to) nối từ đồng hồ lên thẳng ổn áp. Âm thanh nghe hay hơn & tâm lý cũng thoải mái hơn.
    - Còn chuyện nối đất thì giờ em chưa biết làm sao nữa, em đã đi dây rồi, nhưng tiếp đất thì có 2 hướng xem như tạm thôi:
    + Hướng 1: Nối vào cây sắt của nhô ra của cây cột bê tông. Hướng này nghe nói không tác dụng nhiều
    + Hướng 2: Mua cây cọc sắt bọc đồng dài 3 mét đóng xuống đất, nhưng em gà lắm không đủ sức đóng xuống 3 mét vì không biết đóng nổi không!!??
    Khi mình nối đất vậy có gây ra "điện giật" khi chạm vào không vậy các bác????

Attached Files:

22. hienhp

hienhp Advanced Member

Để đáp ứng 3 yếu tố này rất dễ và lại kinh tế nữa!
    - Nhà em đi điện âm tường, em lại nghe nhạc ở lầu 3, vì vậy em mua 20 mét cadivi 2 2.5 (hình như là 2,5 kw hay sao đó, loại dùng ngoài trời có 3 lớp nhựa các điện, lõi gồm 6 sợi đồng to) nối từ đồng hồ lên thẳng ổn áp. Âm thanh nghe hay hơn & tâm lý cũng thoải mái hơn.
    - Còn chuyện nối đất thì giờ em chưa biết làm sao nữa, em đã đi dây rồi, nhưng tiếp đất thì có 2 hướng xem như tạm thôi:
    + Hướng 1: Nối vào cây sắt của nhô ra của cây cột bê tông. Hướng này nghe nói không tác dụng nhiều
    + Hướng 2: Mua cây cọc sắt bọc đồng dài 3 mét đóng xuống đất, nhưng em gà lắm không đủ sức đóng xuống 3 mét vì không biết đóng nổi không!!??
    Khi mình nối đất vậy có gây ra "điện giật" khi chạm vào không vậy các bác????[/quote]

Nếu bác không đóng được 3m thì bác cắt ra làm 2 đoạn sau đó bác mua 1 đoạn dây đồng M10 khoảng 3 m cắt ra làm đôi thuê thợ hàn đồng hàn vào đầu cọc, 1 đầu dây ép đầu cos sau đó bác đóng cọc xuống đất, mỗi cọc cách nhau khoảng 1m tùy theo địa hình nhà bác (lưu ý trước khi đóng bác bác phải đào rãnh sau khoảng 40 cm sau đó mới đóng cọc xuống đất để sau này đầu cọc cách mặt đất khoảng 40cm). Đóng cọc xong bác dùng bulong bắt hai đầu dây đã gắn đầu cos vào nhau và bắt cả dây tiếp đất chạy từ lầu 3 xuống (dùng bulong đồng càng tốt). Về nguyên tắc bác đóng càng nhiều cọc càng tốt nhưng các cọc này phải được nối với nhau thành 1 hệ thống. Nếu bác mà làm hệ thống tiếp đất tốt thi không sợ điện giật nếu chẳng may thiết bị của bác bị rò điện vì lúc này dòng điện nó chạy vào đường dây tiếp địa của bác để xuống đất dễ hơn là chạy qua người bác (điện trở người lớn) :)

23. qbho

qbho Advanced Member

Nếu bác đã nối đất đúng kỷ thuật thì vô tư vụ này.

24. L-80V

L-80V Advanced Member

E thì đi dây tương đối tốt từ đồng hồ đến biến áp cách ly, từ đây E mua 1,2m dây Furutech đến ổ cắm dàn audio. Các bác cứ thử đi rất hiệu quả và kinh tế. Thân!

Attached Files:

File size:
      144,2 KB
      Views:
      23
  25. muzic

muzic Advanced Member

Các bác cho em hỏi nếu dùng biến áp cách ly thì dây nguồn vào biến áp có cần phải như dây nguồn vào amply không ạ ?

Share This Page

Loading...