Bàn về nguồn điện sạch?

Discussion in 'Phụ kiện' started by chuvoicon, 25/8/08.

1. locnp

locnp Advanced Member

Em nghe nói thiết bị cắm trực tiếp vào lọc làm giảm âm, theo em nên chơi: điện lưới >>>>> lọc sạch >>>>>>> BACL ›>>>>>> điện sạch

2. qbho

qbho Advanced Member

Thế bác Locnp cắm qua cái "lọc sạch" này k sợ nó giảm âm à?
    Thấy hội mình chơi Richard Gray cũng nhiều, k biết bác Locnp có xài em nó không?

3. locnp

locnp Advanced Member

Em cắm qua BACL chứ không cắm trực tiếp qua lọc mà :)

Recharge gray thì quá nổi tiếng, e chưa đủ tài chính mua nhung nó chính là nhà đèn thu nhỏ. Hiệu quả hay không hỏi cụ Phó rõ thôi cụ Hổ, e nghĩ nó tác dụng khá tích cực.

Điện nguồn cho dàn âm thanh khó ở chỗ công suất đáp ứng trong 1 khoảng thời gian nhỏ. Với những bản nhạc độ động cao, khi tiếng bass đánh xuống sâu nó ăn điện rất nhiều, bộ nguồn nào gấu mới ứng kịp thời :)

4. qbho

qbho Advanced Member

Vụ này thì ae bàn nhiều, nhưng làm sao mình xác định, đo lường hoặc thẩm âm để biết được cái này là rất căng đó ạ. Bác có kinh nghiệm thì chia sẽ cho em với nhé vì em cũng lăng tăng ghê lắm. :D

5. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng không khá hơn cụ khoản bôi đỏ đâu ạ :))

Máy móc dùng để đo thì em cũng chẳng rành. Em nghe nói thợ sài máy ốc-xồ-lồ đo tuyến tính, nếu kết quả đo ra cái biểu đồ đều và đẹp thì ô kê.

Thẩm âm thì cũng khó đoán được điện có đáp ứng kịp và đủ công suất hay không, vì còn nhiều yếu tố ảnh hưởng nhưng cho cùng 1 kết quả.

6. pthien

pthien Advanced Member

7. locnp

locnp Advanced Member

Hehe, điện tinh khiết luôn đó bác :D

Em nói đùa chứ mấy cái power conditioner nó cũng thiết kế kiểu đó, lưới điện quốc gia >>> lọc >>> transformers >>> outlets

Bác xem hình:

Link gốc : http://www.hometheaterhifi.com/volu...p15ax4-balanced-power-conditioner-4-2006.html

8. sơn_sơn_đen

sơn_sơn_đen Advanced Members

9. HDStudio

HDStudio Advanced Member

Em vẫn biết điện có vai trò trong chất lượng audio, nhưng không ngờ nó tác động mạnh thế. Em loay hoay đổi bóng bánh, pre, dây dẫn... một hồi không bằng kéo đường điện riêng đủ mass cho hệ thống audio. Cả hệ thống lột xác về độ chi tiết và nhạc tính các bác ạ.

10. meoden

meoden Advanced Member

Em đi tìm lâu nay nhưng chưa tìm thấy sơ đồ mạch của Power conditioner
    Có bác nào có không, để anh em DIY lấy 1 chiếc ạ

11. tuanphv

tuanphv Advanced Member

qua lọc điện xịn cỡ Accuphase PS1200 thì may ra mới ko bị sai tiếng chứ lọc nhỏ loại hay diy bán một vài trăm đều làm nhỏ và sai tiếng , ban đầu thấy có vẻ sạch hơn nhưng ko phải thế mà do lọc "gọt" dãi tần trên dưới , 1 ít ở giữa nên âm có vẻ là tĩnh, lòi vocal ra nhưng thực tế tiếng bí, nếu mở volume lớn là nghẹt mũi. Dàn máy phải phối ghép chuẩn tầm giá trên 10n usd và kèm thêm dây nguồn tốt mới đủ khả năng nhận thấy sự khác biệt của lọc và ko qua lọc. Bản chất dây nguồn tốt có khả năng ngăn chặn phần nào những nhiễu ko mong muốn nên thêm lọc thường là bí tiếng, ở đây khi test sẽ thấy âm ko qua lọc tiếng tự nhiên, ca sĩ nhấn âm cuối đến hết thì thôi ko gượng , ko rớt cụt đuôi như khi wa lọc. Treble nhuyễn hơn, âm bass nhẹ nhàng xuống thấp và hết. Bass wa lọc thì gọn gàng , tiêu tiếng nào hết tiếng đó nhưng nghe lâu lại mệt cảm giác âm thanh bị gò bó

Fans69 likes this.
  12. Zorro

Zorro Advanced Member

Accuphase PS-1200 không phải là lọc điện, bác tìm hiểu thêm nhé!

Bản thân lọc điện là lọc sạch các nhiễu của các thiết bị khác và ngay cả thiết bị thụ hưởng lên nguồn điện, làm cho nguồn điện sạch sẽ và tinh khiết hơn, khi đó âm thanh cho ra sẽ tốt hơn, ít ồn hơn, sạch hơn, chính xác hơn, ... Nếu một lọc điện nào đó gây ra các tình trạnh như bác mô tả, thì đó là do chất lượng của lọc điện đó quá kém, thiết kế lọc không đúng, ảnh hưởng đến nguồn điện; chứ không phải tất cả các lọc điện đều gây ra tình trạng như bác nói được.

Nếu phải đến bộ dàn $10k mới nhận ra sự khác biệt có lọc điện và không có lọc điện, thì theo em nên quay về xài bộ dàn 1-$2k thôi, đỡ phí tiền và đỡ ép đôi tai của mình cảm nhận những thứ mà nó không đủ khả năng.

Dây nguồn là một thiết bị đơn giản là dẫn điện, tự thân nó không có khả năng lọc nhiễu, mà nó chỉ ngăn chặn nhiễu của môi trường tác động lên dòng điện khi đi qua chính nó. Sau này, để thỏa mãn cho dân audio, các hãng họ thêm mắm, thêm muối vào trong đường đi của dây nguồn, làm âm thanh bị sai lệch đi theo chiều hướng mà đa số đôi tai của dân audio thích.

13. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Vâng kiến thức của em hạn hẹp mod bỏ wa cho. Chắc do lọc loại bt ko đạt chất lượng nên khi nâng cấp dây nguồn nó lòi cái dở của lọc ra . Cũng may có 2 đuong trục tiếp của ổ ko qua loc em cắm bacl nghe luôn thêm cái sunyata loc chủ động nên giờ thấy ổn , giong ca sĩ ko còn bị gượng .
    P/S : em đọc trên web cũa Nguyễn audio gọi Accuphase PS 1200 là lọc điện đó mod ơi. Có thể có thêm chức năng bảo vệ nguồn

14. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Nguồn điện sạch là nguồn điện được lấy từ máy phát điện, dùng riêng chỉ duy nhất cho hệ thống mâ thanh, có độ nhiễu điện bằng 0. Truyền dẫn điện từ máy phát tới hệ âm thanh bằng thanh dẫn busbar chứ không phải dây dẫn

15. Aeolus Kratos

Aeolus Kratos Advanced Member

theo em thì tại Việt Nam khó có thể có cái gọi là nguồn điện "sạch" hoàn toàn được, vì hệ thống lưới điện tại Việt Nam đã không thật sự tốt và tối ưu rồi. Có chăng chỉ là cố gắng "sạch" nhất có thể thôi. Em đã câu 1 đường dây riêng từ cầu dao tổng ra một ổ điện tổng, nối mass đường dây này và đường dây này chỉ phục vụ cho dàn âm thanh thôi, ngoài ra không còn thiết bị nào khác.

em đã so thử và tiếng có khác biệt rõ rệt so với dùng ổ điện và đường dây chung với điện nhà.

16. quanghaith2

quanghaith2 Advanced Member

Làm cái Santak online c3k thì khá ổn rồi các bác, được cái nó cho sóng sin chuẩn.

17. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Bác Kratos nói chuẩn ạ, đó là cách chơi theo em đúng chuẩn nhất. Em chỉ đính chính thêm chút là dây từ cầu giao tổng vào ổ cắm là loại dây cưng do có giáp bọc kim loai dày, khác dây nguồn từ ổ cắm vào máy.

18. bqtcgd

bqtcgd Advanced Member

Tôi đang định đi đường điện riêng cho audio, nhờ các bác chia sẻ kinh nghiệm dùng dây điện loại gì, kích thước bao nhiêu, ổ cắm loại gì, đi điện âm tường có yêu cầu gì đặc biệt ko?
    Thanks

19. Aeolus Kratos

Aeolus Kratos Advanced Member

cái này tùy vào ngân sách của bác nữa. Cá nhân em điều kiện hạn chế cộng với việc cầu dao tổng khá xa phòng em nên em chỉ dùng dây Cadivi 3.0 thường và ổ điện Hubbell thôi ạ.

nếu bác có điều kiện thì có thể tham khảo ổ cắm Oyaide, Furutech...

20. headphone

headphone Advanced Member

Nếu bác định chạy âm tường bác nên đầu tư làm cho cẩn thận và chọn dây đúng loại dây để chôn vào tường luôn. Bởi sau này bác muốn nâng cấp lại đập tường ra thì rất mệt. Bác có email thì pm địa chỉ cho em, em chia sẻ chút kinh nghiệm với bác.

21. asap

asap Advanced Member

Hi,

Kinh nghiệm gì mà "bí mật" ghê vậy anh? Kinh nghiệm hay thì chia sẻ cho mọi người cùng biết sẽ hay hơn nữa...mà chắc gì đã là hay!!!

22. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dây điện thường em thấy Cadivi rất được tín nhiệm. Tuy nhiên khi em đi mua thì nếu mua ít 10-15m với cỡ dây có lõi từ 4mm2 thì rất khó mua do người ta không bán lẻ. Hiện tại em phát hiện ra có loại dây Daphaco có kiểu dáng và thông tin rất đầy đủ, giá rẻ hơn Cadivi, với kích thước lõi dây 4mm2, 6mm2 đều có bán lẻ rộng rãi; đặc biệt họ quảng cáo (in trên dây) là sử dụng 100% đồng nguyên chất của Hàn quốc. Các bác nếu có sử dụng qua xin cho ý kiến ạ, đặc biệt là đồng của họ có thật sự tốt hơn của Cadivi không?

23. asap

asap Advanced Member

Hi,

Em thấy dây Cadivi 4mm2 trở lên vẫn có shop bán lẻ, chắc anh tìm chưa ra chỗ (anh có thể ra khu chợ Dân Sinh, đường Yersin Q1 có mấy shop bán đủ các loại dây).

Dây DAPHACO Korea Cu thấy chất lượng không ổn anh àh, lõi đồng cứng và nhỏ hơn Cadivi dù cùng size.

24. Zorro

Zorro Advanced Member

Dây Cadivi thì nhìn có vẻ tốt, nhưng âm thanh bị bí, dải trung bị ém xuống, nghe rất khó chịu.

Dây Daphaco này em biết từ rất lâu rồi, nhìn bên ngoài thì các sợi đồng xù xì, không bóng mướt, cảm giác thành phần không được đồng nhất.

25. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Dạ, em cảm ơn hai bác, bác asap và bác Zorro ạ. Lúc trước em tìm ở Tạ Uyên chứ chưa ra khu Dân Sinh, họ chỉ có sẵn Cadivi lõi 2,5mm2, còn từ 4mm2 trở lên thì phải đặt hàng. Nên em cũng đành mua dây Cadivi lõi 2,5mm2 về dẫn điện cho dàn. Lúc sau em tình cờ ghé lại thì họ có dây Hàn quốc cũng lõi 2,5mm2 nhưng ít hơn một lớp cách điện, cầm lên thấy rất mềm, và khi em mua về thay vào thì nghe thấy âm thanh thoát ra hẳn. Lúc đó em chỉ nghĩ là cảm tính thôi nhưng hôm nay đọc nhận xét của bác Zorro thấy nhớ lại cảm giác của em lúc trước tương tự như vậy!

Share This Page

Loading...