Bàn về Opamp sử dụng trong đầu CD và DAC

Discussion in 'Thiết bị số' started by Planets, 19/2/06.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

2. paul

paul Advanced Member

AD797 là opamp làm mình thất vọng nhất.Hy vọng nhiều nhưng cuối cùng lại ko giống như mong đợi.Theo mình thì OPA 627BP vẫn luôn là King of opamp.

rua likes this.
  3. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Op27 là gần với 627 phải ko bác. Kiểu như 5532 với 5534 ý

4. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Cụ lắp mạch gì mà thất vọng vậy, mỗi con nó có thế mạnh riêng và phải sử dụng đúng trong một cấu hình cụ thể nào đó. Người ta hay bảo thay opam rất dễ, nhưng theo em là cực khó, khó hơn linh kiện rời rất nhiều nếu ko có máy móc đo kiểm, tai nghe tốt. AD797 cho tiếng mộc mạc, tự nhiên ko nịnh tai nên rất khó nghe với những bác thích khề khà, mật ngọt.

Con 627 cũng thế thôi, ko biết dùng nó cũng hay bị tác dụng ngược lắm ah. Chưa hẳn cứ em nào đắt tiền đã ... xắt ra miếng đâu, tuy nhiên nếu có điều kiện trãi nghiệm càng nhiều loại càng tốt chứ sao.

Mấy con opam bác chủ nêu đầu topic bản chất là nó sử dụng linh kiện rời thay thế thôi. Vấn đề này ngày xưa lâu lắm rồi thì em nhớ hãng Marantz đi tiên phong trong các mạch pre, CDP, amp thương mại với module HDAM trứ danh bằng kết hợp cặp jfet K170/J74BL với BJT 2240/970BL, giờ mấy ông tàu cứ nhái bán đầy trên ebay nhưng chẳng trúng trật gì sất. Thanks.

5. paul

paul Advanced Member

Mình thay opamp cho CD thôi bác.Lúc trước đọc trên mạng giới thiệu AD797 rất hay đặc biệt là khi làm tầng out.Nhưng khi mua về lắp vào nghe thì ko thấy hay như lời đồn thôi chứ mình ko nói là dở.Sau 1 thời gian rất dài lọ mọ cắm rút rất nhiều loại opamp cho CD cuối cùng mình chơi full OPA627 AP và BP.

6. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Ngge bác tu nói vè vật con marantz ở nhà ra xem. Đúng thật là nhìn chả có con opamp nào cả. Chi chít tranz 3 chân nhỏ toàn 1845/992 chứ ko thấy con jfet nào cả hiii

7. craze

craze Advanced Member

bác Paul mua con AD797 nó khắc laser hay là kéo lụa vậy ah
    em nhìn con AD797 khắc laser là muốn trốn rồi chứ đừng nói là gắn vô nghe mấy. con AD code sản xuất sau này háng nó đầu tư linh kiện kém hoen trước hay sao bác ah
    bởi vậy cho nên công nghệ bán dẫn thời xưa chưa phát triển như bây giờ nhưng lại đầu tư linh kiện tốt
    còn bây giờ phát triển lên nhiều bậc nhưng đầu tư linh kiện theo xu thế canh tranh giá rẻ nên linh kiện có vẻ kém hơn nhiều
    em thấy mấy con AD797 mà tháo máy được thì nghe chưa chắc đã chán đâu cụ

8. nvkhoahcm

nvkhoahcm Advanced Member

Nghe chưa hay chém gió...
    Gió tai...xí lộn....gió to quá... :lol:

9. craze

craze Advanced Member

Nghe rồi mới dám phán chứ thánh .em đang bí cái vụ volume 10k đang cho đánh thẳng hỏi mua mấy shop chẳng ai có chắc lại phải ship heeeeeeee :D

10. paul

paul Advanced Member

Mình mua AD797 kéo lụa tháo máy ra bác ạ.Nhưng có lẽ gu em chỉ nghe hợp với opamp của BB.

11. helioshung

helioshung Advanced Member

[quote="paul"Mình thay opamp cho CD thôi bác.Lúc trước đọc trên mạng giới thiệu AD797 rất hay đặc biệt là khi làm tầng out.Nhưng khi mua về lắp vào nghe thì ko thấy hay như lời đồn thôi chứ mình ko nói là dở.Sau 1 thời gian rất dài lọ mọ cắm rút rất nhiều loại opamp cho CD cuối cùng mình chơi full OPA627 AP và BP.[/quote]
    Tiền bối cho em hỏi dòng 627 AP, BP và AU khác nhau nhiều về chất âm không?

12. hai2190

hai2190 Approved Member

em xin được mấy con upc4570c , mọi nguời ai đã nghe qua cho em chút ý kiến ạ . Thanks

13. Libra

Libra Moderator

Opa627ap và au chất lượng như nhau. AU là dạng lk dán. BP thì chất lượng cao hơn hai loại kia

14. gzelka

gzelka Advanced Member

Em có cái phono box , trong có 1 cái OP213. Các bác cho em hỏi em thay vào đấy con 627 có được không ? Nếu không được thì thay con gì ngon hơn được ?

15. Planets

Planets Advanced Member

Em nghĩ là không nên thay. Mấy con độc này là hãng nó đã tối ưu hoá mạch cho con đó rồi.

16. gzelka

gzelka Advanced Member

Cảm ơn bác. Phono này cũng là đồ DIY thôi bác.

17. Planets

Planets Advanced Member

Con này nếu mà thiết kế mạch nguồn đơn thì hơi khó thay. Nếu nguồn kép thì có thể thay bằng 2 con opa627 hoặc opa637. Opa 637 thì dùng cho mạch hệ số khuếch đại cao một chút. Phono thì chắc là hs khuếch đại cao rồi.

18. Planets

Planets Advanced Member

gzelka likes this.
  19. gzelka

gzelka Advanced Member

Cảm ơn bác. Theo em hiểu con Op 213 là loại đôi, nên mình thay 637 hoặc 1632 là được ? Vì trong mạch chỉ có 1 con 213 cắm trên DIP nên cũng dễ thay.

20. Planets

Planets Advanced Member

Opa637 là con đơn nhưng có thể dùng adapter lắp 2 con trên 1. Nhưng có lẽ opa1632 tiềm năng nhất đấy bác. Con này có vẻ rất hợp với ứng dụng phono, giá lại hợp lý, độ ồn cực thấp cũng là loại chuyên cho audio nữa. Thông số phải nói là khủng.

Opa1632 cũng có thể chạy nguồn đơn như op213.

gzelka likes this.
  21. Planets

Planets Advanced Member

Oài sory em nhầm con opa1632 này kiểu hơi khác nên không lắp được ợ. Vào ra của nó đều là balanced.

22. Planets

Planets Advanced Member

Sê ri opamp dành riêng cho audio 16xx mới khá hay ho của TI. Có một vài loại khác nhau để dùng cho các ứng dụng khác nhau
    Opa161x
    Opa162x
    Opa1632
    Opa164x
    Các bác nghiên cứu thêm nhé. Đều là chuyên cho audio cả nhưng mỗi con tối ưu cho ứng dụng riêng. Có bác bào test thử chưa ạ?

23. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em đang tìm 1 cặp 49710 mà khó quá, chả nhẽ lại ship ebay thì lâu, bác nào thừa ới giùm.

24. phonghp1610

phonghp1610 New Member

Em đang dùng opamp muse 8820. Nghe cân bằng, chi tiết nhưng hơi khô cứng. Em thay bằng sparkos lại thấy không ổn bằng opamp cũ. Chắc là do cái mạch nó không hợp. Không phải cứ đắt là hay.

Last edited: 21/5/17
  25. tritridung

tritridung Advanced Member

Bác thay lên muse 02 đi ah ổn hơn đấy!

Sent from VNAV Community mobile app

Scorpio likes this.

Share This Page

Loading...