Bắt chéo dây loa.

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 7/7/15.

1. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Nghịch chán các kiểu đối với dây tín hiệu, dây loa, cầu chì, kê loa các kiểu, em thử bắt chéo dây loa theo kiểu của Naim Audio (lúc trước em chơi hãng này), thấy âm thanh có khác hẳn các bác ạ. Cụ thể là nhạc công bên trái sẽ sang bên phải chơi và ngược lại, kế đến là kiểm tra phần pre của amp có cân bằng giữa 2 bên không?

Các bác cứ thử, có thể hay hơn (đối với 1 số hãng audio) hoặc ngược lại :)

Tags:
  2. garbo_em

garbo_em Advanced Member

Sau khi nghịch các kiểu, bác thử nghịch kiểu cắt ngắn dây loa đi, cắt từ từ thôi sẽ được nhiều lần trải nghiệm.

3. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em chưa hiểu bắt chéo để làm gì, vì khi thu và khi set up hệ thống thì trái phải rõ ràng rồi với mục đích tái tạo sân khấu giống như với thực tế.

Nếu bác thích trải nghiệm các kiểu mới thì có thể ngồi quay lưng lại dàn loa khi nghe :D

4. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Ý hay của bác mời bác cứ trải nghiệm trước rồi thông báo với mọi người :lol: . Mời mời.

5. caoan

caoan Advanced Member

Em thấy có kiểu này ko biết các bác thử trải nghiệm chưa là cho loa úp mặt vào tường rồi nghe nhạc....^^

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Bữa nào rảnh bắt chéo dây nối tụ nguồn. Tiếng bass chắc đã lắm.

Tuan_Vu likes this.
  7. ddinhchi

ddinhchi Advanced Member

Ý tưởng của bác hay quá :lol: . Hay là bác chủ thử thêm các kiểu như trồng cây chuối, nằm ngửa, nằm nghiêng... nghe chắc cũng khác đấy nhỉ :lol: .

8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nếu vậy bác đổi vị trí rca là xong, nhẹ nhàng hơn cắm rút sp. Rắc loa của ampli, cdp thì dễ rồi nhưng đối với đầu dây tín hiệu vào thì ampli của e không đánh dấu trắng đỏ nên thích cắm đâu cũng được! :)

9. headphone

headphone Advanced Member

Thật nhiều cách trải nghiệm âm nhạc. Em đọc mà phấn chấn quá. Bác chủ cho topic này ra đời ngày 1.4 chắc hợp hơn.

10. luuly

luuly Advanced Member

Em chắc chắn bác chưa từng thử nghiệm như bác chủ nên mới viết dòng bôi đỏ này. Cứ thử đi rồi bác sẽ biết cách này hiệu quả như thế nào khi cần thay đổi âm hình của một bộ giàn khác lạ hơn. Cứ thử đi rồi bác sẽ biết ai phải viết bài vào ngày 1/4.

Em đã từng thử qua cách này nên xác nhận bác chủ viết đúng. Có thể, do bắt chéo dây loa làm thay đổi nửa bán kỳ âm thanh khi thay cực + bằng cực - nên âm thanh thay đổi 180o (em không rõ kỹ thuật nên chỉ nghĩ được đến thế, bác nào rành về kỹ thật có thể điều chỉnh giúp cho đúng). Khi thay đổi cách cắm dây loa chéo như thế ở một hoặc cả hai loa thì âm hình ra sẽ khác. Riêng em, em chỉ thích thay đổi ở một loa thôi.

Ngòai ra, trên một số thiết bị audio, chủ yếu ở phần nguồn và pre amplifier, có nút phase cũng có thể làm điều đó mà không cần phải đổi dây loa như bác chủ đã trải nghiệm. Lúc này, âm hình sẽ rộng hơn, có chiều sâu và chiều ngang hơn khi chưa chỉnh phase. Chữ ký ở dòng thứ hai có một phần do em áp dụng điều này vào bộ dàn

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Khổ, bác chủ topic chỉ đảo dây loa L qua R, R qua L thôi.
    Nếu bác chủ nghe thấy hay hơn thì hoặc amply hoặc loa có vấn đề rồi.

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu chỉ đảo dây + - của 1 bên loa thì sao nghe được mà anh lại thích nhỉ? Âm thanh ra bị triệt tiêu nhau, nghe như nghẹt mũi vậy.

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Đảo kiểu này cũng vui: cầu loa dưới đúng cực, cầu supertweeter đảo cực (đều 2 bên) cho treble bay bay

14. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Ai đã từng chơi các thiết bị của Naim Audio, nếu ngoại ngữ tốt thì phần hướng dẫn sử dụng ampli, hãng khuyến cáo phải bắt chéo dây loa L-R mới đúng thiết kế. Và không chỉ có Naim Audio thực hiện việc bắt chéo dây loa L-R.

Trong trường hợp, một số thiết bị có nhãn hiệu lạ, nếu không có sách hướng dẫn đi kèm, hãy bắt chéo dây loa để so sánh và tìm ra cách đấu dây loa hợp lý nhất cho thiết bị.

15. teppi79

teppi79 Advanced Member

Truớc em chơi ampli NVA của England cũng bị nguợc bên R - L giống bác chủ topic tả, cọc loa R của Amp lại cho L speaker và nguợc lại... :D

16. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Theo em kênh L của tín hiệu từ nguồn âm phải phát ra cái loa bên L. Trường hợp lộn L sang R thì 1 số bài nhạc nghe hơi là lạ, vị trí bị lộn trái sang phải.
    Còn nếu lộn ngược dây loa 1 bên thì nghe bị mất bass, tiếng mỏng teo mất stereo chả nghe được. Nếu lộn ngược dây loa cả 2 bên loa (Cọc đỏ ampli vào cọc đen loa) thì nghe chả khác gì cả.
    Em thấy thế.

17. luuly

luuly Advanced Member

Thử đi rồi bác biết. Cái này cũng do tình cờ cắm lộn cọc âm dương một bên loa chứ chả phải phát kiến vĩ đại hoặc hay ho gì. Đôi khi lý thuyết cũng chỉ là lý thuyết thôi.

Lúc này, âm thanh thay vì phát ra chỗ cái loa thì lại phát ra từ góc phòng cùng bên cái loa đó. Bác cứ làm như âm thanh nó xung đột kiểu hai bên dàn trận đánh nhau để rồi triệt tiêu âm thanh của nhau. Bác cứ thử xem sao rồi biết ngay mà.

18. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Có khi loa của cụ bị lộn từ trong loa rồi :mrgreen: Cụ lấy cục pin 1.5V mà kiểm tra lại loa xem có đứng cực không.

19. luuly

luuly Advanced Member

Em đã nói em mù kỹ thuật mà biết đo đạc cái gì. Một thùng loa nhà em có 11 cái củ thì biết cái củ nào bị lộn cực mà đo cho đúng. Thực nghiệm nó thế thì em viết thế.

20. luuly

luuly Advanced Member

Chả biết sao chứ em nghe kiểu một bên loa bị đảo dây thì em lại nghe được âm hình của băng cối xưa. Trong khi cắm cọc loa đúng âm dương thì chả biết rằng băng cối cũng có âm hình tương tự như cd thâu kiểu ngày nay.

21. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Ý bác là đấu cực + của dây loa vào cọc - của loa và ngược lại phải không ạ? Bác đã thử trên bao nhiêu cặp loa rồi ạ? Đấu thế có cháy loa không bác?

Em hơi tò mò và muốn làm thử xem sao nên hỏi hơi nhiều.

Thân.

22. halovn

halovn Advanced Member

có phải í bác chủ đang nói tới dây bện chéo lại với nhau?
    Còn đảo cực âm dương của cọc loa thì theo lý thuyết sẽ làm mất tiếng bass và thực tế ngày xưa em cắm loa cũng bass kém do vụ đấu sai cực này nên cũng không muốn thử lại.

23. kietpro

kietpro Advanced Member

Sao em nghe mấy người thợ nói nếu cắm lộn cọc âm dương của loa sẽ làm cháy ampli là sao ạ?

24. mtbc

mtbc Advanced Member

Vì họ cố ý thâu dạng outphase mà anh. Em có cái Cd bác Quốc Bảo cố ý thu bằng cái đầu Ontari cũ dạng outphase, muốn có âm hình cũng phải đảo cọc loa luôn.

25. Zorro

Zorro Advanced Member

Nếu thông tin bác nói về Naim là chính xác thì hãng Naim này quá cẩu thả và quá vớ vẩn.
    - Cẩu thả vì đám thiết kế bị sai ở L và R, hàng sản xuất ra rồi nên không thay dổi được, không thể hủy vì tốn chi phí.
    - Vớ vẩn vì "mị" khách hàng đổi L sang R, R sang L, lúc này sai+sai=đúng.

Chỉ là thế thôi.

Share This Page

Loading...