Bắt chéo dây loa.

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 7/7/15.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Em đã test chuyện này lúc còn mặc tà lỏn chạy lon ton rồi anh ạh.

Nếu anh nói + và - chỉ là lý thuyết (ý không đúng với thực tế chăng?) và anh đấu ngược lạ cho một chanel và nghe hay hơn thì tất cả cái đám kỹ sư điện tử, kỹ sư âm thanh thiết kế ra những thiết bị âm thanh của cà thế giới là một đám "nguân xủ" hết rồi.

Dòng mầu xanh: chính vì sóng âm thanh bị ngược pha nhau nên khi âm thanh ra khỏi loa đã bị triệt tiêu, nên anh chỉ nghe được âm thanh rất yếu ở ngay trước mặt loa là đúng rồi, đúng như những điều em và bác trinh_anhtu đã nói.
    Và nếu anh thấy như vậy là đúng và hay hơn thì em xin miễn bàn.

2. ManUnited

ManUnited Advanced Member

toàn các bác đam mê khoa học nên em cũng bị mê hoặc,chắc mai thử tí xem sao?

3. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em search thử Google thì thấy hãng Naim họ quy định cọc loa bên trái của amply Naim thì cắm ra loa phải và cọc bên phải thì cắm loa trái, ngược với cách làm truyền thống của các hãng loa khác thôi mà.

Tóm lại thì trái vẫn là trái mà phải vẫn là phải chứ không phải cắm chéo hay đảo cực như các bác yêu khoa học đang thử nghiệm đâu ạ.

Link đây:
    http://www.6moons.com/audioreviews/naim3/naim.html

4. luuly

luuly Advanced Member

Lý thuyết vẫn là mớ lý thuyêt khi không áp dụng đúng trong điều kiện cụ thể nào đó.

Ví dụ khi cắm ngược một bên loa thì có thể âm thanh bị triệt tiêu khi và chỉ khi hai loa nằm gần nhau trong một khoảng cách nào đó như úp ngược vào nhau còn nếu đặt ở xa nhau thì không bị triệt tiêu. Thứ hai, nếu âm thanh ra hai loa là âm thanh mono như kiểu hai cái xe cùng hãng, cùng năm, cùng model thì húc nhau mới triệt tiêu được chứ âm thanh ra hai loa khác nhau do là stereo thì bằng nhau và ngược chiều nhau ở chỗ nào mà triệt tiêu nhau được. Thứ ba, âm thanh không định hướng nên chỗ nào giao thoa thì mới triệt tiêu nhau nếu giống và ngược chiều nhau còn ở các hướng khác chúng có gặp nhau đâu mà triệt với tiêu. Chả nhẽ Zoro kỹ thuật thì rành rẽ mà chả hiểu tí nào vê âm thanh sao nhở.

Ngoài ra, em chỉ viết rằng thích nghe kiểu thay đổi một loa chứ em không phán nghe kiểu này đúng và hay hơn. Do vậy, chuyện nói các kỹ sư trên toàn thế giới trong đó có cả anh em vnav đều là lũ xxx xuẩn thì chỉ có Zoro khẳng định điều đó. Zoro nên cẩn trọng trước khi phát biểu điều này nhé. Đừng tự cao quá đáng như thế.

PS: Lớn rồi. mặc quần dài vào rồi hãy nói :wink: :D

5. Pointed

Pointed Advanced Member

Ấy hai cụ bớt nóng :)

Về vụ đảo dây +/- một kênh em thấy thế này, xét trên toàn bộ dải tần số nghe đc: nếu hai tín hiêu điện ra khỏi amp, pow ở hai kênh giống hệt nhau về biên độ, pha; hai thùng loa cho ra đáp tuyến thanh áp và pha tuyệt đối giống nhau; môi trường nghe có đặc tính truyền dẫn âm đồng nhất tuyệt đối (bỏ qua âm thanh phản xạ cho nó bớt rắc rối) và quan trong nhất là nếu hai tai phải và trái nghe được âm thanh ở cùng một điểm(hình học) thì em k0 phản đối kết luận của cụ zô zô :p nhưng...

trên đời không có cái gì là tuyệt đối cả, luôn luôn có sự chênh lệch sai khác nhau và quan trong nhất là hai tai các cụ k0 thể nghe thấy âm thanh ở cùng một điểm hình học nên rất khó có thể “nghe” thấy sự triệt tiêu tuyệt đối về mức 0 của âm thanh nếu đảo dây +/- một bên loa.

Tùy vào hoàn cảnh cụ thể sẽ có một địa điểm, thời điểm nào đó người nghe cảm nhận đc sự triệt tiêu nhau của âm thanh (kinh nghiêm bản thân em cho thấy thường xảy ra ở khu vực tần số thấp), nêu các cụ nghe kỹ sẽ có cảm giác như trong toàn bộ dải tần sẽ có một chỗ nào đó âm thanh bị biến mất, và với sự lệch pha nhiều của dải tần số cao gây cảm giác… là lạ cho người nghe. Tuy nhiên cá nhân em cũng k0 cổ vũ cái sự lạ này và không có ý coi nó như là một cách chơi/setup bộ nghe chính tắc; chỉ là trải nghiệm cá nhân ở phạm vi hẹp thôi ạ.

6. luuly

luuly Advanced Member

Thèng cu pow Mcintosh 2205 nhà em ra đời năm 1975 vưỡn cắm ngược kiểu này mờ. Do vậy em mới xác nhận chuyện đó vì ....... nó rất ư bình thường mờ. Mấy cái chiện kèm theo viết thêm như kiểu bia kèm mồi thêm cho vui. Chẳng qua viết không rõ nên có bác hiểu nhầm

Ps: Híc, xấu hổ quá, em đi mặc quần vào đây :oops:

7. luuly

luuly Advanced Member

Hì, hì, viết như cụ thì em hoàn toàn đồng ý. Em chỉ bổ sung rằng đây là âm thanh stereo nên khả năng âm thanh ở hai loa gần như không giống nhay ở mọi lúc nên khả năng triệt tiêu chỉ xảy ra một phần nhỏ thui. Khoảng cách loa nếu có xa nhau đủ lớn thì khả năng triệt tiêu nếu giống nhau và ngược hướng (như kiểu mono) cũng không xảy ra. Ví dụ loa để hai nơi khác nhau cũng cóc có triệt tiêu nhau được.

PS: Em mặc quần Jean vào rồi nhé :wink: :D

8. kietpro

kietpro Advanced Member

Hhhehhe..xin can cụ luuly bớt nóng...uống ly cafe đá cho hạ hỏa đi nà... :D

9. luuly

luuly Advanced Member

Hờ, hờ, bác nhìn chữ ký của em đi thì biết em hổng dám phát biểu gì cả vì vưỡn còn đang đi học mờ

Chỉ có điều ....... đi học nhiều nên cũng có chút kiến thức. Cái nào đúng thì câm lặng mà nghe, còn cái nào sai thì cũng phải có ý kiến vì phải có ý thức trách nhiệm với cộng đồng mà đóng góp chớ. Chả nhẽ ...... ai đó viết ra sai bét tè le cũng cố viết để tỏ ra mình là người biết tuốt và mình không nêu ý kiến thì coi như rằng điều đó đúng. Lúc đó, những người không biết thì cứ đinh ninh rằng điều đó đúng mà cứ làm theo thì cả thế hệ sau .... hỏng hết cả như kiểu giáo dục ngày nay.

Thật nguy hiểm quá.

PS: Em mặc quần vào rồi, bác nào mắng em sai và chỉ đúng hỗ sai thì em xin học. Thiệt đó

10. garbo_em

garbo_em Advanced Member

Bữa ở nhà cụ, cụ cho em nghe cái kiểu gì, có bắt chéo hay xoắn quẩy gì không, em thấy nghe kiểu ấy với Diyer thì rất hay, hoành tráng, chi tiết dải nọ dải kia, độ động độ đực, tùm lum tè le, nói chung là không chê điểm nào.
    Nhưng chỉ là nghe dạng test máy test loa thôi, chứ em thấy để nghe nhạc thì không thấy phê (bữa đó em cũng nói luôn với cụ), và em chả thích nghe kiểu ấy tẹo nào, nó mệt lắm.

11. Zorro

Zorro Advanced Member

- Thứ nhất, nội dung bác chiêunam đưa ra là đổi dây loa L sang R và R sang L, anh đọc mà không hiểu mà lại đi nói rằng bác chiêunam đôi + sang -, và đi khẳng định với các thành viên khác rằng điều bác chiêunam làm đúng và thú vị! ngay cả việc đọc hiểu đơn giản như vậy mà không đúng rồi, thì những điều tinh tế hơn trong thú vui audio này làm sao cảm nhận mà lĩnh hội được!
    Thành ra nội dung đang tranh luận bây giờ không phải là đổi dây loa L/R mà là đổi cực +/-.

- Anh nói những điều trên thì càng chứng tỏ anh không hiểu gì về lý, không hiểu về kỹ thuật và cũng chẳng biết gì về âm thanh. Anh không biết về lý thuyết nên luôn phủ nhận nó, anh nên biết rằng nó là nền tảng của mọi vấn đề. Em nghe anh nói, anh rất ham học hỏi, vậy thì anh nên học từ bây giờ đi, cứ học từ lý thuyết trước đã nhé!

- Anh biện hộ cho mình bằng kết luận vội vàng rằng em không rành về âm thanh, tạm thời cứ cho là vậy đi với sự hiểu biết của anh.

- Những điều em nói với anh hôm nay, anh cứ tự tìm tòi đi, nếu may mắn, có thể 3 hoặc 5 năm sau anh sẽ ngộ ra, còn nếu không may mắn thì có thể sẽ mãi mãi không nhận ra, vì em hiểu khả năng có giới hạn.

Trong bộ dàn, có ai không thích nghe âm thanh hay nhất mà nó đem lại, nếu so sánh giữa cái hay và cái hay hơn, không ai không chọn cái hay hơn cả! Như vậy nếu cảm nhận của anh là đúng vì anh thích hơn thì ắt nó phải hay hơn rồi chứ! Còn nếu anh nói nó không hay hơn mà anh vẫn thích, thì cái cảm nhận của anh là sai!

Anh đọc mà cố tình không chịu hiểu. Trong một mệnh đề điều kiện, em nói rất rõ rằng: nếu anh đúng thì cả thế giới sai, thì anh phải tự hiểu rằng cả thế giới không sai được, thì lúc đó ai sai, anh tự hiểu. Chứ không hề có ý sỉ nhục mọi nguời với từ "lũ" như anh đã nói nhé!

- Em nói rằng em đã thử chuyện đổi dây loa +/- từ thời xa xưa như vậy, nếu là người tinh ý, anh phải hiểu rằng mấy chục năm sau anh mới biết đến chuyện này, thì chuyện học và chơi mới chỉ là abc thôi, đường còn dài lắm, đằng này anh lại đem chuyện mặc tà lỏn ra giễu cợt!

chiêunam and tran minh phuong like this.
  12. Pointed

Pointed Advanced Member

Gà già thẩm... có mấy phút đã kêu mệt ah :mrgreen: :lol:

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Cám ơn cụ.

Trên đời chẳng có gì là tuyệt đối cả, và điều em nói 2 loa ngược phase sẽ không nghe được, từ "được" có nghĩa là bình thường, chứ không phải "không nghe được" là không có âm thanh ra loa như ai đó ngây ngô đang hiểu.

Nếu 2 loa ngược phase nhau thì âm thanh ra bị sai đi rất nhiều, về tần số, về biên độ. Trong khi phải tốn bao nhiêu tiền cho đủ mọi thứ từ CDP, Amply, loa, dây IC, dây loa, hòng mong muốn đem lại sự thay đổi từng chút, từng chút một cho bộ dàn, trong khi âm thanh bị triệt tiêu do lệch phase như vậy mà người nghe không nhận ra thì đã quá lãng phí khi bỏ tiền ra sắm bộ dàn!

14. luuly

luuly Advanced Member

Ơ, vâng cho đến bây giờ em vẫn ghi nhận lời cụ mờ chớ có dám cãi chi đâu.

Chẳng qua lúc đó em đang thử nghiệm một cách phối là lạ thui

15. luuly

luuly Advanced Member

Vâng, em xin rửa tai để nghe những lời dạy dỗ vàng ngọc của bác chứ chả dám cãi chi đâu. Em chỉ là dân mới chơi nên chả dám cãi người đã từng trải nghiệm.

Chỉ có điều, viết tới đây tự dưng em lại nhớ câu chuyện bi hài "đau bụng uống nhân sâm". Ôi, thật nguy hiểm quá

16. khoainhac

khoainhac Advanced Member

Híc...topic bắt đầu ...Hot rồi đây !
    Bác luuly xin bớt nóng, anh em tham gia lâu năm trên vnav này ai cũng biết bác đam mê âm thanh và chịu chơi (đồ âm thanh) lẫn... chịu chi nên lắm lúc mấy bộ dàn âm thanh của bác còn nhiều và lắm đồ độc hơn cả shop !
    Việc đấu dây loa cực dương cắm sang cực âm của loa (chỉ một bên loa) sẽ làm âm thanh của loa đó nghe.... tệ đi thật ! Bác luuly lại thích thế thì mình lờ mờ đoán do...cái phòng của bác bị dội âm ( chính xác là hai vách bên hông của loa). Bác thử làm vài tấm tiêu tán âm ở hai vách hông xem thế nào!

17. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Em cũng nghĩ cái hãng Naim Audio của Anh quốc này cẩu thả và vớ vẩn thật. Ampli nào nó cũng hướng dẫn bắt chéo dây loa L-R, thế có chết không chứ (chắc là làm sai mà không chịu sửa hay không muốn thu hồi sản phẩm lỗi). Mà ngay cả cách kết nối Din to Din của nó cũng chẳng giống ai, thiết bị vầng trăng khuyết của nó nói mãi mới cải tiến cho kết nối RCA. Cứ làm như mình nó sản xuất Audio không bằng.
    Naim Audio vớ vẩn thật.

18. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Về đấu cực (+) của dây loa vào cực (-) của amp và ngược lại như bác lưuly mô tả, em vừa gặp sáng nay. Chả là thế này:

Sáng nay rỗi việc, em mò sang nhà ông bạn già uống trà nghe nhạc thư giãn. Vì già nên bác ấy nghe toàn nhạc vàng bằng loa cổ và receiver khủng. Mở vài bài nghe tê tê, em mới bảo bác í cho mượn về nghe vài bữa. Thế là em bê về nhà.

Vì ampli đài cổ loại này không có jack bắp chuối nên cụ ấy mua bộ chuyển đuôi chuột ra bắp chuối để nhét vào cắm rút dây loa cho dễ. Về nhà loay hoay cắm dây loa thì em phát hiện cụ ấy do mắt mũi kém đã nhầm cả 2 cọc receiver, dây đỏ vào xanh và xanh vào đỏ. Thế mà ở nhà cụ ấy, loa vẫn hát như thường, em cũng chả phát hiện ra. Quái lạ.

Giờ thì em hiểu đấu sai cọc (+) (-), loa vẫn hát bình thường, chả cháy gì cả.

19. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Vâng, lúc trước em cũng chơi qua Naim với loa Anh quốc nên em cũng chỉ được nghe đồn Naim Audio bảo thế, chứ còn dẫn link cụ thể như thế này thì em chưa làm được.

Em cũng mới chơi audio nên hay mày mò, đâm ra mang tiếng là "yêu khoa học", nay có cao thủ vào chỉ dẫn thì hay quá.

20. kietpro

kietpro Advanced Member

Vụ này giờ em mới mở mắt chút vì trước giò nghe thợ"hù" cắm lộn cực sẽ bị tèo ampli. Vì vậy bao giờ gắn loa với amli em cũng phải hết sức cẩn thận.

21. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Vâng, không chỉ mình Naim Audio, mà NVA và một số hãng khác cũng bắt buộc phải chéo dây loa trái-phải khi sử dụng amp của họ.

Lúc trước, em được nhắc nhở phải chú ý (-)(+) khi cắm dây loa nếu nhầm thì...cháy loa. :)

22. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chả có gì khó hiểu. Chẳng qua là quy ước khác nhau, trái hay phải là hệ quy chiếu là nhìn từ trước ra sau cái ampli hay là nhìn sau ra trước của cái ampli thế thôi, các bác dùng từ bác chéo dây nghe khó hiểu và rắc rối thêm!

23. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chả cháy gì đâu, nhưng chú ý là nếu chỉ cắm lộn +/- 1 bên thôi thì tiếng nghe sẽ khác, thường là dở hơn, cón nếu cắm lộn +/- cả hai bên thì lại nghe bình thờng như cắm đúng.

24. oldman

oldman Advanced Member

Tôi cũng nghĩ như bác "hoangtrong viết". Nhưng có điều hơi lạ là hồi xưa khi gặp củ loa không còn dấu +, - người ta xài 1 cục pin chích điện từ pin vào 2 cọc loa. Nếu màng loa bị đẩy ra thì đầu dương của pin đã đi vào + của loa. Riêng loa Philip toàn dải loại 30 Cm thì ngược lại nghĩa là cực dương của pin đi vào + của loa thì mang loa tụt vào. Tôi đã thử nhiều chục cái Philip đều như vậy. Mấy cái Philip này còn 1 điều lạ nữa là nếu lấy tay đẩy vào màng nó tụt lên tụt xuống mà rột rẹt như cuộn dây bị chạm nam châm nhưng hát hoàn toàn không có vấn đề gì.
    Ngoài ra còn vụ khi thâu nếu những âm trầm muốn cho nghe ở trái hoặc phải chuyên viên âm thanh sẽ lọc âm trầm này thành tần số thấp và hoạ âm tần số cao của âm đó. Phần trầm sẽ đưa vào cả hai channel Trái và Phải, hoạ âm tần số cao sẽ đưa vào trái hoặc phải tuỳ chuyên viên muốn người nghe nghe thấy bên trái hoặc bên phải. Họ nói là âm trầm thường chiếm công xuất rất cao nêu đưa vào 1 channel bên đó sẽ bị bão hoà âm thanh sẽ bị sai. Nếu lọc và chia ra thì người nghe với âm trầm không định hướng được phía nào và nghe được hoạ âm của nó ở bên nào sẽ thấy là âm đó phát ra từ phía loa phát hoạ âm.
    Đối với những loa treble nếu mất dấu +,- Tôi có đọc ở đâu đó có người bán máy để so phase của loa treble khi thiết kế âm thanh nhưng lâu quá không nhớ ở đâu.

25. kietpro

kietpro Advanced Member

Lúc trước, em được nhắc nhở phải chú ý (-)(+) khi cắm dây loa nếu nhầm thì...cháy loa. :)[/quote]

À,mà em nghĩ dại: cọc loa hay ampli có màu và có dấu(+)(-) để chỉ cách đấu nối đúng cách,chứ nếu đấu sao cũng đc thì cần gì làm cọc ampli -loa màu đỏ-đen(+)(-) chi các bác nhỉ?

Share This Page

Loading...