Bắt chéo dây loa.

Discussion in 'Phụ kiện' started by chiêunam, 7/7/15.

1. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Đấy, ông bạn già của em đấu nhầm cả 2 bên loa mà nghe em chả phát hiện ra. Đúng là lâu nay cứ sợ, bàn nhiều mới ra vấn đề. Lý luận cứ phải có thực tiễn mới vỡ ra được.

2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

À,mà em nghĩ dại: cọc loa hay ampli có màu và có dấu(+)(-) để chỉ cách đấu nối đúng cách,chứ nếu đấu sao cũng đc thì cần gì làm cọc ampli -loa màu đỏ-đen(+)(-) chi các bác nhỉ?[/quote]

Hãng làm dấu +/- cho mình xài, để mình hỏi tự đánh dấu đó bác. Điều này quan trọng để cả loa hai bên đánh đồng pha. Nếu không quy ước thì chẳng may loa bên trái ta cắm ngược cực với loa bên phái, thì đánh kiểu này hai loa đánh ngược pha 180 độ thì nghe rất dở.

3. hoangtrong

Em nghĩ hãng Philips có cách quy ước của họ ngược lại với các hãng khác thôi. Miễn làm sao là theo quy ước nào thì cứ đúng y như vậy cho cả 2 của loa hay 2 thùng loa. Thật ra dòng điện từ ampli ra loa là dòng điện xoay chiều tần số lý thuyết là từ 20 Hz đến 20.000Hz. Quy ước +/- miễn làm sao làm đồng nhất giữa hai kênh và hai bên loa thế thôi. Nếu quy ước trái nhau giữa 2 loa thì khi tiếng bass từ ampli ra thì 1 bên loa màng loa di chuyển ra phía trước còn bên kia thì màng loa di chuyển ngược chiều ra phía sau, tiếng bass bị triệt tiêu phần nào nên tiếng bass nhẹ hơn. Nếu phòng bị dội âm, khi cắm 2 loa ngược quy ước + và - thì ngược pha lại làm cho chúng ta có cảm giác dễ nghe hơn, nhưng phí của cái ampli.

4. hoangtrong

Còn đảo cực dây loa (+ thành - và - thành +) chỉ áp dụng khi đấu dây các củ loa trong thùng loa để khắc phục hiện tượng lệnh pha giữa các dãy bass mid treble.

Ví dụ: em đang chơi Altec 2 đường tiếng, em bổ sung thêm super treble và coi super treble này là treble, em cắt tần 750Hz và 7500Hz. Em làm phân tần bậc 2 cho loa 3-way. theo lý thuyết thì dãy mid và dãy bass lệch pha đúng 180 độ, cho nên cách khắc phục được khuyên là đảo +/- dây khi bắt vào củ mid và như vậy mọi thứ đồng pha, nghe hay hơn là cứ máy móc + bắt vào + và - bắt vào -. Trong sơ đồ bên dưới các bác thấy em đảo dây + gắn vào - và - gắn vào + khi bắt vào củ loa mid.

Attached Files:

ds2k likes this.
  5. tronghien

tronghien Advanced Member

Thấy mấy anh bàn hay quá em liền test ngay và cho ra 1 kết quả đáng kinh ngạc......dở òm ...... :mrgreen: .

6. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Nhưng không còn nỗi sợ hãi trong đầu? Sợ cháy loa hay ampli :D

7. garbo_em

garbo_em Advanced Member

Chơi Audio mà ngây thơ như bác thì lần đầu em gặp.

8. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Vâng, bác giỏi. Còn tôi vẫn phải học, học rất nhiều với audio vì "nếu có 100 cuộc đời cũng không đủ thời gian cho audio".

9. luuly

luuly Advanced Member

Em biết hai anh em song sinh nhà lão này. Lão này ngạc nhiên thật sự chứ không có ý nghĩ sai lệch hay mỉa mai, moi móc gì với bác cả

Lão này ngây thơ chắc đứng hàng thứ hai đấy.

10. hoangtrong

Ở nhà em có cặp loa đồng trục Altec 2 tấc để trong phòng ngủ, với cái pow đang xài thì phải đảo dây +/- ở cả hai bên ngõ vào thùng loa thì mới nghe hay hơn, cắm đúng +/- cả hai bên thì nghe không hay bằng. Có vẻ như quy ước +/- của ampli và củ loa nó nguơc nhau sao ấy. Em cứ tưởng tưởng là nếu bass đánh ra loa, thay vì nó làm màng loa chạy ra thì nó lại làm màng loa chạy vào phía trong, nghe không sướng, cho nên em chứ đảo cộng trừ cả 2 bên thùng la cho nó đồng pha và nghe cho nó sướng. Đúng là chơi audio thì phải thử!

11. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Về nguồn âm nếu phần khuyếch đại là IC hoặc bán dẫn thì 100% là cùng pha với tín hiệu trước khi được lưu trữ. Nếu CD hay DAC xuất âm bằng tube ra bằng tụ thì sẽ bị ngược pha. Xuất âm bằng biến áp thì tuỳ vào khi chế tạo có thể cùng pha hoặc ngược pha. Pre cũng vậy, có loại ngược pha hoặc cùng pha với tín hiệu vào. Power bán dẫn đa phần cùng pha, đèn thì tuỳ.
    Đồ hãng tín hiệu vào và ra ngược pha cũng rất nhiều, quan trọng là ngược thì cùng ngược xuôi thì cùng xuôi cả hai bên thì chả sao cả. Tín hiệu âm thanh là tổng hợp các sóng sin, nó có tính đối xứng ko phân biệt bán kỳ âm hay dương.
    Nếu ampli của bác khi nghe tiếng trầm đánh 1 phát nhìn thấy màng loa có xu hướng thụt vào hoặc đẩy ra nhiều hơn, em có thể tin chắc là nó được thiết kế ko hoàn thiện do đó trong tín hiệu ra có lẫn dòng DC một chiều làm màng loa di chuyển ra hoặc vào (DIY gọi là DC offset động không ổn định theo mức tín hiệu). Mà đáng lẽ màng loa nó phải dao động quanh vị trí cân bằng, khi đó nhìn màng loa chỉ thấy nó mờ đi chứ ko được lồi ra thụt vào.
    Khi thử ampli nếu thấy màng loa lồi ra thụt vào nhiều khi có tiếng bass, chắc chắn ampli đó nghe lâu sẽ rất mệt (Hạ âm là mệt mỏi, tuy ko nghe thấy. Màng loa thù thụt là tạo hạ âm). Và do hiệu ứng đốp le, những ampli như thế ko tạo được âm thanh chính xác và không tạo được ko gian chính xác vững vàng.

tran minh phuong likes this.
  12. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Những amp xuất tụ, biến áp (thường là đời cổ) khi mở to nó cũng thò thụt ghê lắm đó cụ. Với nguyên lý xuất âm tụ, biến áp thì có dòng DC ở loa đâu....

13. hoangtrong

Đúng vậy, em có cặp prepow cổ SC và SM 70 Pioneer xuất âm tụ, bật lên màng loa thò thụt và kêu cái bụp, xót cả loa, mà nghe bình thường. Sau này cho ông anh, ổng nghe đến giờ. Thật ra màng loa thò thụt lại càng tốt. Em có cặp Altec đánh bass không xuống sâu, em dùng máy chạy rà loa ở tần số 10Hz và 20Hz để khoảng 2-3 w (4-5 Volts) màng loa thò thụt kinh khủng, chạy rà chừng 50 phút, kết quả bass xuống sâu như catalog tiếng mềm và ngọt hơn nhiều và lạ là tiếng trong hơn trước nhiều. Hóa ra loa của em là dòng trong hội trường, nhà thờ, lâu năm, chỉ chơi trung âm, em hầu hết nghe vocal, lâu ngày nhện loa và viền loa cừng, em chạy rà xong nó mềm mại lại, nghe rất sướng.

Còn cây đàn Piano upright nhà em, người bảo trì định kỳ nói phải đánh đều tất cả các nốt, chứ em bé chỉ đánh các nốt giữa không, không đánh các nốt đầu và cuối của cây đàn không tốt cho cây đàn. Còn xe ga, mấy mợ đi riu riu, lâu lâu chạy ra thợ nói sao xe chị sao giờ chạy không bốc, máy lì, em thợ dựng chân chống đứng lên, rồ ra lớn khoảng 2/3 hay 3/4 tay ga chừng vài phút xong rồi kêu mấy mợ chạy thử, ui giời, bây giờ máy chạy nhẹ và bốc hơn hẳn! Hóa ra chạy riu riu không tốt cho máy xe ạ, bụi, khói nó đọng trong buồng nổ, rồ ga to, để tống khứ ra ngoài. Xe số cũng thế.

Qua đó em thấy nếu cặp loa yêu quí chỉ nghe nhạc nhẹ nhàng thì lâu lâu chừng 1/2 năm hay 1 năm phải chạy ra loa lại cho nhện và viền loa chạy ra vào gần tới ngưỡng chịu đựng của chúng để trở nên linh hoạt hơn thì nghe hay hơn nhiều. Nếu màng loa chạy chạy thò thụt khi khởi động ampli cũng là một cách để tập thể dục cho loa ạ :D Bác ở gần nhà em qua nghe lại nói bây giờ Altec nhà em nghe ấm và ngọt không kém Tannoy West. mà chúng em mới nghe cách đây 1 tháng tại nhà 1 bác fan đồ audio của Anh Quốc, đồ chất đầy nhà :mrgreen:

chiêunam likes this.
  14. hoangtrong

Em biết cho dù tiếng bass đi nữa thì màng loa cũng dao động mấy chục lần trong 1 giây, nhưng nhìn củ bass thì khi có tiếng bass dộng mạnh thì em thấy màng loa nó bung ra rất mạnh, việc này em nghĩ bình thường mà. Còn cái thụt vào hay thò ra của loa đồng trục là em tưởng tượng vì thùng Altec DIG Nhật nó không cho tháo e căng ra, chỉ tháo từ phía sau ra, nản, nên đâu thấy gì đâu. E chỉ tháo ra xem củ loa và keo viền, và chụp hình một lần duy nhất, lười không tháo ra xem nó thế nào. Nhưng em nghĩ chỉ cần cắm dây hai bên giống nhau đừng ngược pha nhau là ok rùi.

15. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Thụt thò nghĩa là 1 vài Héc, mà 1 vài Héc thì qua tốt cụ nhé cho dù méo thậm tệ. Nên càng tệ hơn :p Ampli ngon nghe loa kêu đùng phát màng em ý rung lên mờ ảo rồi đứng khựng lại như chưa có chiện gì :lol:

16. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Từ hồi dao nưu với tay kia có vẻ lây tính hay cãi nhẻ. DC là DC còn vài Hz nó lại sang vứn đề khác rồi
    Còn vụ rung lên mờ ảo rồi đứng khựng cuâ cụ thì dân chơi họ gọi là màng loa ngủ từ đời tám hoánh nào gồi

17. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Lòi mịa nó cái rọng thợ thuyền ra rồi nhé , dân nghe chỉ biết nghe quan tâm đếk gì đến ngủ vs nghê hở ô tướng :mrgreen:

18. kietpro

kietpro Advanced Member

Hhehehe,cũng vụ thụt thò loa này mà em bị con buôn dụ bán rẻ cái Pow SonicFrontier...mặc dù dùng bình thường. Sau này mới biết mình..xxx quá!

chiêunam likes this.
  19. tongngochong

tongngochong New Member

Hic bọn thợ nói láo đấy các bác, cháy đâu mà cháy, nếu bác để ngược cực âm dương thì loa thay vì nhún vào trong trước thì sẽ ngược lại đẩy ngược ra ngoài, còn nếu bác để đúng chiều âm dương theo nguyên lý sẽ nhún vào trong. Cái này các bác chà một cục pin vào hai đầu dương âm sẽ thấy rõ. Còn về tiếng thì nó vẫn dao động quanh ống coil như vậy. Nhưng để đúng thì nó vẫn hay hơn âm bass và trung vẫn tốt hơn. Một số loa cổ theo các bác già chơi audio em học hỏi được thì một số loa cổ họ cố ý làm hoặc do cuốn lại bên nước ngoài bị sai chiều, vì thế về việt nam các bác ý phải để lại cọc âm dương để chất âm được tốt nhất. Cái này em đã được nghe và chứng thực về chất âm và sự thay đổi rõ rệt.

20. tongngochong

tongngochong New Member

Em quên mất còn một chi tiết nữa, là loa nào bị sát cốt nhẹ, sai vị trí nhẹ, có thể dùng cách này để chữa, cho màng loa lồi ra dao động ngược lại một thời gian. Loa sẽ về vị trí chính xác ban đầu. Cái này em đã thử trên một loa toàn dải bass 16cm. Những điều khá thú vị xin chia sẻ với các bác

chiêunam likes this.
  21. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Em nghĩ cách chơi này gọi là " đổi gió" chút cho nó khang khác. Kiểu ăn cơm mãi rồi làm bát phở. sáu đó lại cơm :D

22. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Hôm nay, sau 1 tg chơi củ loa toàn dải thì đấu loa cọc +/_ vẫn còn nguyên giá trị.
    Đúng thuận hay ngược thì hay, không có công thức chuẩn.

23. Tuan_Vu

Tuan_Vu Advanced Member

đọc ý tưởng của bác em thấy buồn cười quá

Share This Page

Loading...