Bất Ổn Áp Lioa --> chuyện có thật

Discussion in 'Phụ kiện' started by Bradpitt2, 27/6/06.

1. hoangvi

hoangvi Advanced Member

em cũng bị giống y như bác ...cũng loại y như bác...hên là cái pow của em co rơ-le ngắc nên chưa bị gì...tính đem đi bảo hành mà ngại xa quá nên "ngậm" luôn

2. ADN

ADN Advanced Member

Thank bác có một câu hỏi quá hay.
    Theo các thông sô KT của ổn áp Eco_AVR thì tốc độ đáp ứng của nó là khoảng 1-2ms/V, Tốc độ gần như được " Mềm hóa" như vậy đối với ổn áp điện tử thì khoảng cách giứa cao và thấp của điện áp là rất thấp do vậy mà các xung áp không có cơ hội tấn công thiết bị nhạy cảm.
    Còn với các ổn áp chổi than thì phải chờ điện áp chênh nó mới quét chổi, càng chênh lớn thì càng nguy hiểm, chênh ít thì chổi than cứ xì xoẹt suốt ngày thì cũng chết. :roll:[/quote]

vậy là nhà em ko chơi được LIOA rồi. :(
    Có giải pháp nào ko bác Hòa ?

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em thì dứt khoát dã từ Lioa bởi vì: Trước tất cả đồ Audio đều cho qua Lioa; sau khi chơi Ampli Linn qua Lioa tiếng bí bí , thử bỏ Ampli không qua Lioa ===========> tiếng thoát, hay hơn hẳn !
    Tiếp đến thấy cái CDP hơi bị kén đĩa , thử không qua Lioa thi ============> hết kén đĩa luôn !
    Thế là em cho cái Lioa ra góc nhà nằm chơi một mình :)

4. hakison

hakison Advanced Member

e chưa chơi qua linn,nhưng nghe bác nói bỏ lioa thì cd hết kén đĩa e thấy wá khó tin,e nghĩ đầu cd của bác chưa đủ điiện nên mới kén thôi,bác kiểm tra lioa xuất đủ điiện cho em nó chưa thôi,wan điiểm của e nếu điiện lưới ổn định thì bỏ lioa cho đỡ mệt và phải chấp nhận dùng lioa nếu điiên lứơi yếu và k ổn định

5. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============
    Đấy là thực tế em đã trải nghiệm !
    Mạch cấp điện của em đi riêng 1 trục cho hệ thống Audio : vào thẳng Ổn áp Lioa ========> Lọc điện N-F 40A =======> BACL(Japan) =========> CDP kén đĩa . Khi bỏ lioa còn lại ổ điện=====>lọc điện N-F 40A =====> BACL ( Japan) =========> CDP hết kén đĩa !!!!
    Lioa cấp đủ diện áp nhưng là thủ phạm gây nhiễu do chổi than cứ quét qua quét lại khi điện áp trên lưới điện trồi sụt. lợi bất cập hại.

6. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Bác đã thử bỏ lọc điện chưa ? cho mình biết với.
    Cái Lioa ở nhà mình cũng đã được phẫu thuật vặt bỏ hết kể cả chổi than, đấu trực tiếp bây giờ nó thành cái đổi điện từ 220 V ==> 100 V cho CDP

7. vinhtnc

vinhtnc Advanced Member

nghe mấy bác nói mà em phân vân quá ! Vì em vẫn đùng ổn áp, vì nếu không dùng ổn áp thì sẽ không đủ áp cho cdp và ampli, vậy trường hợp áp không đủ 220V thì sẽ làm sao?

8. Nero

Nero Advanced Member

Thôi em cũng đành quay về tìm cái Suvon tor 50Amp ngày xưa chơi vậy xem có nhà ai vất đi đem về chơi vậy :lol:

9. hoangngan

hoangngan Advanced Member

Lâu lâu lại lục cái chuyên mục này lên nhé: Các bác có phân biệt được Lioa nào thì quấn dây đồng còn cái nào quấn dây nhôm không, cho em ít kinh nghiệm...
    Thanks!

10. locnp

locnp Advanced Member

Bác mở ổn áp ra nhìn cuộn dây, vàng là đồng, trắng là nhôm.

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Lớp ngoài cùng tiếp xúc với chổi than bao giờ cũng là dây đồng, dây nhôm quấn bên trong, nếu có kinh nghiệm thì cái dùng dây nhôm sẽ nhẹ hơn nhiều so với cái dùng dây đồng, muốn tìm ổn áp tất cả quấn bằng dây đồng thì chỉ nên săn tìm các loại ổn áp đời cũ có chữ đỏ nói chung là cứ đời cũ mà dùng

12. hoangngan

hoangngan Advanced Member

Cảm ơn các bác... như vậy thì phải mổ phanh nó ra thì mới biết chứ nhìn bề ngoài thì khó phân biệt đúng không bác?

13. locnp

locnp Advanced Member

Em nghĩ là phải cưa dây xem lõi mới chính xác ạ, nhưng làm thế thì tiêu cái ổn áp rồi!

14. audioinme

audioinme Advanced Member

em thấy lioa khá ok đấy ạ nhà em đang dùng ổn áp, bacl,đổi điện 220-100-110 em thấy có vấn đề gì đâu ạ :roll:

15. asap

asap Advanced Member

BACL hay ổn áp..cứ cái thật nặng mà chọn là OK.

Lúc trước em đi hỏi cái BACL mới bây giờ, 2KVA mà nặng chỉ bằng 1/3 cái BACL 500VA hàng Nhật cũ...vậy sao mà dây đồng xịn được...

16. locnp

locnp Advanced Member

Theo em đồng xịn hay dỏm ảnh hưởng chất âm tương đối chứ không ảnh hưởng nhiều. Anh em mình sài điện quốc gia, dây cáp điện lực chắc gì đã bằng đồng xịn đâu?

17. asap

asap Advanced Member

Hi,

Anh mà nói vậy...là mấy shop bán BACL xịn sẽ buồn lắm đây..hiiii

Nhưng thực tế thì BACL hàng Nhật cũ có dây đồng đẹp và nặng hơn hàng mới bây giờ rất nhiều...và chất lượng chắc sẽ hơn.

18. audioinme

nặng là tôn để ép đấy, trong bacl thì dây đồng cũng ko nhiều lắm đâu ạ ,vấn đề chất lượng là do phần tôn ép chặt và chất liệu tôn chứ ko phải do dây nhôm hay dây đồng,bacl em chả biết xịn hay ko nhưng gé tai mà nghe vo...vo...thì em chơi lioa cho yên tâm,ko có tiếng ồn thì chứng tỏ cuộn dây cuốn chặt êm ko có độ rơ ,bacl mà càng to ,khỏe,êm thì càng đắt, nếu bacl mà mấy chục cân mà nghe khi ko tải trong phòng yên tĩnh mà cứ vo...vo.....thì :shock:

19. thangsonpc

thangsonpc New Member

các bác cho em hỏi mấy vần để này: nhà em đang dùng con lioa 5000va đời cũ 90-250 .điện quê yếu quá,chập chờn,lúc caoo lúc thấp ,do gần đó có máy hàn,máy công nghiệp, có lúc tụt xuống 70-80v lioa ko kéo lên đc chỉ 150v,đến 180v.lúc điện đủ 220v thì lioa vọt lên cao kim điện áp vôn lên trên 220v.|-> lioa làm viêc liên tục,chổi than mòn,ảnh hưởng thiết bị điện.nhất là quạt,máy bơm,tủ lạnh....
    giờ mua lioa nhậtlinh 5000va 50-250v giá tầm gần 5tr ,trc thì gần 6tr.dòng lioa này dây nhôm hay dây đồng vậy các bác,mà lioa nhâtlinh bh 36th hay 48 tháng ạ?

20. audioinme

nếu như điện ko ổn định như vậy thì khó đáp ứng lắm ạ , bác thử nghiên cứu sang biến áp vô cấp xem

21. bestfriend2206

bestfriend2206 Approved Member

bác nên đổi nguồn hàng dây đồng nhé bác nghe nhạc thấy khác ngay còn lioa từ 2kva trở xuống bất luận cũ hay mới đều ko có bảo vệ quá áp nên nếu hỏng mạch thì cũng bó tay thôi các bác ạ mà lắp thêm bảo vệ quá áp vào thì cũng mất kha khá tiền đó một mạch cắt cao áp + 1 rơ le 15a +công lắp cũng vào tầm 400n rồi các bác ạ

22. bestfriend2206

Lioa từ năm 2006 trở lên đã là hàng dây nhôm rồi mặt quét ngoài là đồng dây lõi chịu tải chính lại bằng nhôm e vd về đồng và nhôm như này nhé:1ly dây đồng chịu được công suất 5-7,5A nhưng 1ly dây nhôm chỉ chịu được 2-2,5A thôi nên vì sao mà dây đấu từ trong lõi của lioa mới ra dây tiếp vào cọc luôn khác nhau dây nhôm phải to gấp 3 dây đồng thì độ chịu tải mới bằng nhau

23. bestfriend2206

biến áp vô cấp rất nguy hiểm nếu điện phập phùng bác ạ biến áp vô cấp chỉ làm nhiệm vụ thay đổi điện nguồn đầu ra bằng cách điều chỉnh chổi than để cho ra dòng điện cần sử dung(ko ổn áp đâu nhé)nếu điện nguồn vào tăng giảm đột ngột thì điện nguồn ra tăng giảm tương ứng tuỳ thuộc vào mức chổi than các bác đang để ở chỗ nào tóm lại là biến áp vô cấp chỉ dùng cho phòng thí nghiệm ko dùng được cho điện gia đình nếu nguồn điện quá phập phù

24. khivang

khivang Advanced Member

Mạng điện khu vực nhà bác như thế thì Lioa ko phản ứng nổi đâu. Tốt nhất bác kiếm cái ổn áp theo nguyên lý bão hoà từ kiểu của Liên xô ngày trước thì mới ổn định đc, chỉ có điều bọn này công suất khá thấp, đâu chỉ khoảng 300VA thôi

25. syen

syen Advanced Member

Đồng hay nhôm chả quan trọng đâu anh ơi!
    Cơ bản là lõi tốt để giảm tối thiểu tổn hao không tải và vẫn đảm bảo đủ công suất. Còn khi nhà sản xuất đã chủ động chuyển sang nhôm thì có nghĩa họ tính lại tiết diện dây quấn rồi. Ví dụ trước đây nếu quấn bằng dây đồng thì phải dùng dây 1mm thì giờ dây nhôm sẽ là 1.5mm (chẳng hạn).
    Khỏi lăn tăn. Họ vẫn bảo hành thời gian như vậy mà.
    Lâu lăm anh em không gặp nhau. Dạo này bác có vẻ sao nhãng loa đài nhỉ :D

Share This Page

Loading...