Bất Ổn Áp Lioa --> chuyện có thật

Discussion in 'Phụ kiện' started by Bradpitt2, 27/6/06.

1. anhhdung

anhhdung Advanced Member

-----
    Cái này chuẩn nhưng em thấy sao nhiều bác không nghĩ tới

2. tuan26catlinh

tuan26catlinh Advanced Member

3. tuan26catlinh

ko có b nào vào toppic này thi phải

4. quanbhvn

quanbhvn Advanced Member

Thế tóm lại dùng cái gì tốt hơn Lioa trong hoàn cảnh điện nhà nước thỉnh thoảng chập chờn?

5. tuan26catlinh

theo em thì lam quả máy phát điện là chuẩn nhất

6. Nhuthang16

Nhuthang16 Advanced Member

Bác chủ nói e cũng tin thật rồi ,bữa trc cty e xài cái lioa 5kva thì nó cũng lên 300v luôn , nói chung cũng tuỳ chất lượng và e thấy hên xui

7. vinh67

vinh67 Advanced Member

===========
    Nhất trí cao !
    Hãy tránh xa, nếu không muốn hỏng hết mọi cố gắng phối ghép dàn Audio :!: :D

8. audioinme

audioinme Advanced Member

ổ cắm lioa được ko ạ :lol:

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============
    Không !
    Đã bảo là tránh xa ra mà còn cứ luẩn quẩn bên "nó", "nó " xèo cho một phát, xì ra một tí lkhói, bay ra tí mùi khét là ....kinh chưa,.... kinh chưa ....đúng là .... hơi kinh :lol:

10. audioinme

audioinme Advanced Member

Hehe...... Nhưng chơi dây nguồn zin là phải có ổ đa năng để cắm chuẩn england đoá bác :D , đầu phích cắm có cái cầu chì đoá ....., em mua ổ lioa
    Buớc 1
    Nhả hết dây zin ra , bỏ qua mấy cái công tắc bảo vệ của lioa
    Bước 2
    Mua dây lõi 2.5 x 3 về hàn lại , thêm cái đầu hub vào là ok nghe phà phà :D

11. vinh67

vinh67 Advanced Member

==============
    DIY kiểu đó tốt quá , nhưng LIOA còn mỗi cái vỏ :D

12. khainc

khainc Approved Member

13. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Em mua về 1 cái, mở ra xem trong ruột em nó rồi cất đi chả buồn dùng. Bác cứ mua mấy cái loại ổ USA rời chỗ bác Dũng về DIY với dây nguồn thật tốt vào là tốt nhất. ( Ngon - bổ - Rẻ :D ) - còn mua nguyên của mấy hãng có tên tuổi tuổi thì OK, nhưng đau cái túi lắm, kể cả mấy cái ổ Panasonic cũng chỉ đạt chuẩn VN thôi bác ạ. Yêu cầu ổ cắm là : cắm vào phải nhẹ, nhưng rất chặt như gắn chặt vào ổ, lắc không thấy rơ mới ổn . Mấy anh ổ cắm Lioa; Panasonic.

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy nhà bác dùng ổn áp gì hả bác? Vậy chỉ dùng đồ ngoại thì "chết tiền luôn"! :( . Đối với các bác có bộ âm thanh vài chục ngàn thì không sao chứ phần đông ae trong đó có em chỉ có bộ cỏ mà đầu tư ổn áp "xịn-ngoại" thì toi luôn! :D

15. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============
    Em thì: Không dùng ổn áp gì hết. Vì thiết bị Audio của em nó có dải điện áp 200 V- 230V vẫn hoạt động bình thường, nên em chỉ làm dây nguồn Ampli; CDP thật tốt; Dây cấp điện đến bộ Audio đi đường riêng; ổ cắm thật tốt; nối mát cẩn thận - hết!

Với Audio tầm tầm thì không nên dùng ổn áp bác ạ. Kính chả bõ phiền.cái nó đem lại chả bù đựoc cái nó phá âm nhạc.
    Còn bộ Audio cao cấp mà muốn hay hơn thì phải dùng BACL và các thiết bị lọc nguồn cao cấp mới cải thiện đựơc âm thanh nhưng sẽ phải trả cái giá rất cao bác ah.( thỉnh thoảng có bác bán mấy cái thiết bị lọc nguồn tòan tầm 30-40 tr, hay em đọc thấy có hãng bán sợi dây nguồn nặng 50kg- giá 50.000USD ! :p

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em đang dùng ổn áp LI-OA cho cả mạng điện gia đình, liệu có ổn không bác? Vì em chả có Ổn Áp xịn để so sánh xem nó có phá âm của mình hay không nữa.

17. liu tiu

liu tiu Advanced Member

topic Nguồn điện này vắng quá cho mình tham gia mới nhé. em góp với làng con BACL Lioa PS 30 . vài cảm nhận như sau
    Về phần nhìn PS 30 được thiết kế cho au nên tương đối chuyên nghiệp. Công tắc và At chắc chắn tạo cảm giác yên tâm hơn khi bật tắt hệ thống.
    Nhược điển Chữ LIOA to tướng đằng trước làm ta có cảm giác ...... hàng việt nam. Nguồn điện ra chỉ có 02 ổ cám của điện 220 không có điện 100-110.
    còn về chất lượng thì em thấy không ảnh hưởng nhiều đến chất âm.. và em cũng không võ đoán vì chưa có bộ BACL nào để so sánh cả. các anh em xem có ý kiến nào đánh giá để anh em trong topic hoc tập và rút kin ngiệm nhé.

18. banglv99

banglv99 Advanced Member

Theo em là ổn :), còn bác muốn ổn nữa thì vô chừng lắm, nhiều khi đầu tư nhiều nhưng không dc bao nhiêu.

19. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác!
    Những thiết bị điện gia dụng có hoạt động không liên tục hay có tải lớn như Máy giặt hay Máy tắm nước nóng, bếp điện ... thì không nên và không cần sử dụng Ổn áp vì sẽ làm Ổn áp kém bền (do chổi than phải làm việc liên tục), đồng thời do Ổn áp bù trễ điện áp (liên tục) nên cũng ảnh hưởng các thiết bị dùng chung Ổn áp đó. Các thiết bị điện gia dụng khác thì bác có thể sử dụng sau Ổn áp như Ti vi, quạt, Máy lạnh nhưng tổng công suất các thiết bị dưới 85% công suất của Ổn áp là phù hợp.

Đối với dàn Audio thì Bác nên chăm sóc kỹ hơn. Nếu điện áp khu vực bác đang ở thay đổi khoảng 5% so với tiêu chuẩn 220 V (215 - 225V) thì không cần dùng ổn áp. Nếu điện áp cung cấp thay đổi nhiều hơn thì có bác thể dùng Ổn áp vì một số thiết bị Audio sẽ bị ảnh hưởng khi điện áp thấp (như Wadia CDP dươi 210 V sẽ có vài vấn đề về chất lượng âm thanh). Trường hợp này bác nên dùng riêng Ổn áp cho dàn âm thanh và để xa dàn máy khoảng 2m để giảm nhiễu điện từ từ Ổn áp lên bộ dàn và Ổn áp nên có công suất cao hơn khoảng 30% với các thiết bị Audio mà bác sử dụng!
    Thanks!

20. tuan26catlinh

điện cũng tuỳ vào từng bộ để nói

vd: amly nhật chạy điện 100v thì b cắm 100v là oike

amly usa chạy điện 117v thì cứ kiếm em chạy 117

amly châu âu điện từ 220v -> 240v cắm điện 230v là đẹp nhất

mà âmly còn mới thì nghe rất khó vì tất cả linh kiện còn tốt nhg khi amly cũ chút thì phân biệt dễ hơn.

21. nhut7778

nhut7778 Advanced Member

Em có pow Marantz 7025 chạy điện 230vol nhưng nguồn điện nhà chỉ có 220vol(đang dùng ổn áp Lioa chỉ có ngõ ra 220vol)
    Nhờ các bác chỉ giúp có cách nào chỉnh cho ổn áp ra được 230vol không?pow có bị ảnh hưỡng gì không?
    Xin nói thêm-về khuya điện lưới lên khoãng 230,235vol thì nghe rất hay (độ động,độ tách bạch rât cao)
    Em xin cán ơn!

22. tuan26catlinh

B ở Hn hay ở đâu?

23. nhut7778

nhut7778 Advanced Member

Mình ở Sài gòn ạ!mình đã chỉnh chiết áp trên boa của ổn áp lioa và cho ra điện 227vol ổn định(đo bằng đồng hồ hiển thị điện áp của shop Dũng Trương định)
    thanks bồ!

24. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Ngoài lề chút: các bác cho e hỏi:
    Điện áp usa là 115v hay 120v? Em thấy người nói kiểu này, người nói kiểu kia. Chả hiểu thế nào nên hỏi các bác để e kiếm ampli UsA. Cám ơn các bác.

25. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Các bác cho e hỏi, điện áp tại usa là 115 hay 120v? Cám ơn các bác.

Share This Page

Loading...