Bất Ổn Áp Lioa --> chuyện có thật

Discussion in 'Phụ kiện' started by Bradpitt2, 27/6/06.

1. tuan26catlinh

tuan26catlinh Advanced Member

Cái đó còn tùy từng âmly

b có thể tham khảo ở chỗ ghi chú của điện cho phép từ bao nhiêu đến bao nhiêu

2. RacerF1

RacerF1 Advanced Member

Thông thường em thấy các thiết bị audio đều có cầu chì, vậy khi xảy ra trường hợp ổn áp bị lỗi như của bác chủ nêu trên thì cái anh cầu chì ở thiết bị nó phải ngắt chứ, như của bác chủ thì nó vẫn chạy và bốc mùi thì lỗi ko chỉ riêng cái ổn áp mà cái CDP cũng có lỗi đúng ko ạ?
    Như cái CDP Sony cỏ trước của em, một lần gấu tí toáy nghịch thế nào cắm nhầm nguồn bật ko chạy, đèn led tối thui. Em mở ra xem thấy cầu chì đen xì, thế mà em ra chợ giời kiếm 1 cái cầu chì khác mất có vài ngàn về cắm vô bật lên lại chạy rầm rầm...hú hồn

3. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D Trong ổn áp cũng có 1 mạch vi khiển để kiểm soát điện thế ra của nó được chính xác theo lập trình có sẳn ...
    - vì vậy , việc kết nối điện từ ổ tường , cầu dao vào ổn áp , các bác phải biết chắc chắn là đã cắm hoặc siết thật chắc , ổ điện cắm lỏng lẻo có thể là nguyên nhân gây ...điên cái vi mạch điều khiển ổn áp

-- các ổ cắm điện lỏng lẻo hoặc liên kết dây nguồn lỏng lẻo , quá nhỏ ( kể cả âm tường hay lộ thiên ) ... là nguyên nhân chính gây chết ngắc mấy con IC điều khiển trong thiết bị ...

4. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Lioa lập trình con LM324 :p

5. blessng78

blessng78 Advanced Member

Em có con ổn áp Lioa 10kva, điện lưới vào như nào nó cho ra như vậy. VD: điện vào 200V thì em đo đồng hồ ra 200V, điên vào 240V nó cũng cho ra 240V vậy có gọi là ổn áp không các bác..
    Em gọi bảo hanh của Lioa đến thay mạch & chổi than hết 600k, rốt cục là "nguyễn y vân" với lời tư vấn rất gọn gàng của nhân viên bảo hanh "máy cũ rồi hoạt động không ổn định, anh nên đổi các sang loại đời mới" mặc dù con máy của em cũng mới mua được khoảng 2 năm :(

Theo các bác em có nên tin vào cái ổn áp Lioa này nữa không hay đấu trực tiếp vào điện lưới hoặc có phương án tối ưu nào khác cho hệ thống điện trong nhà không ah. Em hay nghe nhạc & xem phim vào buổi đêm mà khu nhà em lúc đó rất khoẻ (~240V) vậy để lâu, các thiết bị có nhanh hỏng không các bác..em hoang mang quá chẳng biết tin vào cái gì nữa.

P/s: Em mới chỉ chết cái nguồn máy tính (nổ con chip đóng mở mạch điện trong nguồn) và 1 cái Tivi LED Sony lúc thì tự động đóng điện lúc thì tự động tắt. Không biết có phải là do ông Lioa này gây ra không nữa...haiz....

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Haz, bác mệt nhỉ :D với tình hình như vậy là cái Lioa của bác không còn là ổn áp rồi và kết luận nhân viên bảo hành này không biết việc, với điện áp nguồn AC ở khu bác thì nên dùng ổn áp để hạn chế nguy cơ sự cố do điện áp nguồn cao, bác nên mang cái ổn áp đến đúng đại lý của Lioa để sửa chữa cho hoàn chỉnh đúng như chức năng của nó, với 2 năm sử dụng thì chưa có gì để đánh giá nó cũ và mất ổn định :D , mình dùng mấy cái toàn trên 8 năm cả chưa có gì chỉ có vấn đề là đồng hồ hiển thị không còn đúng nữa :roll: mà mình không có quan tâm đến cái đồng hồ này :)

7. EL34

EL34 Advanced Member

Em đang xài ổn áp Solar 10kva , điện ra luôn đủ 220v, nhưng khi bỏ ổn áp này ra, dù chỉ còn 200v nhưng
    nghe nhạc hay hơn . Em bỏ luôn ổn áp ! :lol:

8. blessng78

blessng78 Advanced Member

Em cũng đi theo bác rồi, nghe tiếng vững hơn hẳn :D

9. EL34

EL34 Advanced Member

Đúng đó bác. Chổ em là cuối nguồn nên ban ngày điện lưới đủ 220v nhưng từ 5g đến 9g tối là 200v, mà em
    lại chơi nhạc khoảng 7g30 đến 10g nên em cũng đang nghiên kíu cái biến áp chỉnh tay của Nhật mà không biết sao nữa. Bác nào trên này có chơi qua cái này chia sẽ với em cái! thanks :D

10. techvietnam

techvietnam Approved Member

bác nói thế nào chứ em vẫn đang phải dùng 1 con ổn áp standa để kéo điện đủ 220v nè

11. lepha

lepha New Member

Mình là thành viên mới, còn gà lắm, không biết viết chỗ này có được không, mong mọi người thông cảm lần đầu vậy nhé.Điện 1 pha khu mình thỉnh thoảng tăng vọt, gây cháy nhiều đồ điện.Ổn áp bó tay .Mình muốn lắp rơle cắt điện tự động khi điện áp tăng cao quá 240V.Anh chị cho mình biết nên dùng loại gì, cách lắp như thế nào, và mua ở đâu .Mình xin cám ơn nhiều

12. thaisondo175

thaisondo175 New Member

Em thấy LiOA có nhiều thông số khác nhau cho các Bác lựa chọn, có cả loại có rơ le bảo vệ quá áp.Vậy các bác lưu ý khi mua nhé.

13. Onapthanh

Onapthanh Advanced Member

Công ty Cổ phần Ổn áp Biến áp Standa Việt Nam
    Hiện nay các loại ổn áp mới giá bán cũng đã mềm hơn ngày trước nhiều chính vì thế nên mua máy mới dùng cho an tâm

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Ổn áp mới giờ toàn dùng dây nhôm , có 1 lớp bên ngoài để tiếp xuc với chổi mới là dây đồng , chả biết dùng loại nào tốt hơn :( ?

15. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em thấy họ ghi là CCA nghĩa là dây nhôm mạ đồng, chứ có chỗ nào ghi là 1 phần dây đồng, 1 phần dây nhôm đâu bác?
    Em nghĩ tất cả dây đều là dây nhôm bọc 1 lớp đồng.... Giải quyết được rất nhiều vấn đề về chi phí nguyên vật liệu lẫn trọng lượng hàng.

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Vậy bác đã thử tháo cái ổn áp đời mới nào ra chưa ra chưa ah (hay cho rẻ bác tháo cái đổi điện 1200VA đơi mới nhất của hãng L... ra xem ah) ? nếu bác tháo rồi thi bác sẽ tin em thôi :D , ổn áp dùng dây "nhôm mạ đồng" em mới nghe lần đầu :roll:

17. viethung888

viethung888 Advanced Member

Hàng mới bây giờ mình ko biết, nhưng hồi năm 1998 mình làm thuê cho 1 cty phân phối thiết bị điện nó chuyên nhập khẩu các loại vật liệu điện như dây đồng, attomat, đồng hồ volt .... từ Hàn Quốc, Đài Loan cho Lioa. Có olẽ bây giờ nội địa hóa cao nên hàng lởm hơn ngày xưa.

18. vudt

vudt Approved Member

Em tậu được một con ổn áp cách ly bù áp của Nhật dành cho các phòng thí nghiệm ( có tụ và cuộn bù) nặng 37,5kg Áp vào 174-240, ra 100v 10 A. Chỉ tiếc là công suât e hơi nhỏ mà điện bây giờ khá ổn

Share This Page

Loading...