Bệnh kỳ lạ của Receiver Denon

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by cuongnv1409, 11/3/13.

1. nguyenanhaihn

nguyenanhaihn Advanced Member

có lẽ bác Vũ phán chuẩn rùi, vì HDMI không cho ra hình trên tv ạ, em chưa thử xuất hình bằng đường khác không bít có nên thử không hay mang đi sửa luôn

2. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

mình nghĩ bệnh này ko nặng đâu , nếu có điều kiện bác cho máy đi bác sỹ thử! Để dùng thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đâu bác!

3. Vũ RECEIVER

Hiện giờ chắc máy của bác chỉ làm Power được thôi , hình thì có thể xuất bằng cổng Monitor out (jack cắm bông sen màu vàng sau đít máy) , còn sửa thì e độ cái board đấy ko dưới 300$ , ko khéo lại làm chuột bạch cho các chàng bác sỹ nghiên cứu nữa , chia buồn cùng bác! Mà máy của bác là điện thế 120v 60hz ah?

4. nguyenanhaihn

nguyenanhaihn Advanced Member

Dạ của em điện 120 hàng mỹ ạ. Em lại ở hn, bây h biết khám ở đâu bác ơi, giá trong sg chắc phải trông câyk ở bác rùi

5. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Chia buồn với bác, kinh nghiệm của e là không bao h chơi cái gì sai thông số nhà SX, điện 60Hz là e tránh xa, nhiều bác bảo dùng bình thường từ Sub, receiver, đầu phát....60Hz vẫn bảo hơi nóng tý nhưng vẫn dùng bình thường :). Nhưng theo em chắc chắn vẫn bị ảnh hưởng

6. Vũ RECEIVER

Sub và các mặt hàng 2 kênh bình dân thì ko ảnh hưởng nhiều, vì cơ cấu hoạt động của nó đơn giản hơn nhiều, ko giống receiver, khá phức tạp, nhất là những đời có HDMI! Ở SG cũng vậy thôi bác ah, tình trạng đấy e cũng đã từng hiến xác cho a e nghiên cứu ko rồi,

7. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Cũng không đến nỗi đâu bác ạ, điện 60Hz này mình sài tại VN trừ thiết bị có motor quay ra thì thấy ảnh hưởng rõ rệt còn các thiết bị như amp thì tất nhiên hiệu suất không đạt tối đa nhưng cũng không phải nguyên nhân gây ra hỏng đâu bác ạ. Nhưng nếu thiết bị ta sài 50Hz mà mang qua Mỹ, Canada sài 60Hz thì mới chết chắc bác ạ. Em sài mấy cái 60Hz có thấy sao đâu, 50Hz lại bị nhiều hơn. :)

8. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Em có 1 gợi ý để bác thử xem sao nhé.

Bác tìm cách đấu mass cho dây nguồn của Receiver. Có khá nhiều món chuyên dùng cho TT US đem qua các nơi khác thường bị vấn đề do đấu điện 3 chấu thành 2 chấu.
    Tìm cách đầu mass cho cái chấu thứ 3 của ổ cắm có thể giúp giải quyết vấn đề.

9. kubutun2012

kubutun2012 Advanced Member

Đấu lại điện 120v, nhớ cắm đúng chiều điện + - của dây nguồn , chờ hên xui thôi bác à, thay board thì đắt khủng khiếp rồi , bằng nửa giá trị máy rồi

10. anthai

anthai Advanced Member

Bác mua hàng xách tay thì ráng chịu thôi xem 6h nghỉ 6h là cung hợp lý rồi còn phải đi làm chứ .!
    em xài AVR 3310 xài bá phát có sao đâu !

11. biahanoi

biahanoi New Member

Up lên để bác nào biết cách xử lý, chỉ cho bọn em với. Em có receiver Denon cũng bị bệnh y như vậy. Em ở SG nha!
    :roll: :wink:

12. doicodon1

doicodon1 Advanced Member

dây HDMI của bác cùi bắp rồi bác tìm mua sợi dây xịn 1 chút loại 1.4 đó

13. cuongnv1409

Lại có vấn đề muốn hỏi các bác:
    Nhà em đang dùng Dune--> Denon AVC3310---> TV Pana 42v20v bằng dây HDMI. Hiện tại cứ mỗi lần em tắt TV thì Receiver cũng tắt theo. Cái này cũng tiện khi chuẩn bị đi ngủ nhưng nếu đang nghe nhạc ko muốn nhìn vào TV thì ko ổn, bấm 1 phát là ngủm cả đôi :)
    Bác nào cho em hỏi đây là bệnh gì hay là do mình cài đặt ạ????
    Cảm ơn các bác!!!

14. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Không phải bệnh đâu bác nhé, yên tâm sài tiếp không bán. :)
    Bác cài đặt chế độ điều khiển cả TV lẫn receiver rồi. Denon em không sài nhưng thằng Onkyo nhà em thì vào phần Setup qua mục Hardware vào tiếp HDMI nó sẽ hiện ra phần TV out, bác chỉnh mấy cái chức năng đó là xong.

15. cafemau

cafemau Approved Member

Bác này chuẩn , do bị lỗi ở phần nguồn thôi

16. trungthuy107

trungthuy107 Approved Member

Chào các bạn cao thủ trên diễn đàn.

Mình mới mua bộ DENON AVR - E400 (Refurbished) + dàn loa 5.1 Martin Logan MLT - 1 ở Mỹ. Tuy nhiên hai hôm nay loay hoay mãi mà vẫn chưa xài được. Cứ đến phần “Audyssey® Setup” thì bị lỗi.

http://usa.denon.com/us/Product/Pages/P ... ns(DenonNA)&CatId=AVReceivers(DenonNA)&Pid=AVRE400(DenonNA)
    http://www.martinlogan.com/products/mlt1

Lỗi báo là:
    Caution: Please check the cable connection cable and retry.
    Your microphone or speaker is none.

Mặc dù mình đã kiểm tra microphone, dây loa, sub...nhiều lần mà khi test nó vẫn báo như vậy.

Khi test mình chỉ đấu dây HDMI từ receiver HDMI out (ARC) vào ngõ HDMI in của TV (không có ARC, mình cũng đã thử đấu thêm Audio components out của TV vào Audio component in cua receiver).
    Trên TV hiện ra HDMI lúc thì 1080 lúc thì 720 và sau vài lần thì nó "ổn định" ở nức 480p??? với rất nhiều nhiễu trên màn hình.

Sau khi qua nhiều bước, mình luôn bị kẹt lại ở phần test cho “Audyssey® Setup”. Chưa bao giờ nghe bất kỳ một tín hiệu âm thanh nào từ loa cả.

Ngoài ra khi mình cắm dây một HDIM khác vào thì tin hiệu HDMI chập chờn, lên 1 giây mất 1 giây, vậy là do dây HDMI? Mình mua dây HDMI đểu 80k....vì đang chờ dây nhập về.

Dàn mình sử dụng:
    Receiver Denon AVR E400
    Loa 5.1 Martin Logan MLT-1
    Dầu HD V9.
    TV LCD 46inch JVC (đang nhập thêm em projector 3D từ Mỹ nhưng chưa về đến)
    Với dàn này mình xem phim trong phòng 22m2 có phù hợp không?

Mình định kiếm thêm em Klipsch RF 62 II để làm cặp front cho dàn Martin Logan thì có được không? Có bị tình trạng bên nặng bên nhẹ không?

Rất mong các anh em cao thủ hướng dẫn, chỉ giáo hộ. Mình đang cố gắng set-up phòng xem phim cho nhà.

Mr. Thủy 0908843222 nếu các bạn có nhã ý tư vấn mình qua DT thì để lại số mình sẽ alo lại.

Xin cám ơn

17. cuongnv1409

Thử quay tay( setup manual) xem thế nào bác??

18. trungthuy107

Thử rồi...vẫn chẳng thấy âm thanh đâu...hic...hic..

19. Vũ RECEIVER

Chào bác, nếu cho chạy audyssey thì 100% cần phải kết nốt tất cả loa vào recei! Bác chỉ đi 1 đường HDMI ko thì ko chạy được đâu.

20. trungthuy107

Chào Bác Vũ,

Tất nhiên là mình đã kết nối hết cả bộ loa (5.1) vào rồi. Tuy nhiên chi có 2 loa surround là không để đúng vị trí (ngang với người nghe) mà mình để nó phía trước mặt ngang với loa front.
    Bác có cách nào giúp mình không?
    Nếu Bác cho phép mình sẽ alo để nhờ Bác tư vấn qua DT nhé?
    Cả tuần nay loay hoay...đọc manual...thử microphone (hoạt động tốt)...mà vẫn chưa được.

Thanks Bác nhiều.

21. cuongtruong83

cuongtruong83 New Member

Chào các pro.
    Mình có con denon x1100.em nó sau khi mua về 1 thời gian thì bị mất tiếng , dù máy đang hoạt động bình thường. Mình gõ vài cái kế bên lổ cắm tai nghe thì lại ra tiếng bình thường nhưng được 1 lúc lại bị lại.xin giúp chẩn đoán bệnh của em nó :(

22. Vũ RECEIVER

Thử rồi...vẫn chẳng thấy âm thanh đâu...hic...hic..[/quote]
    Chào bác, nếu cho chạy audyssey thì 100% cần phải kết nốt tất cả loa vào recei! Bác chỉ đi 1 đường HDMI ko thì ko chạy được đâu.[/quote]
    Chào Bác Vũ,

Tất nhiên là mình đã kết nối hết cả bộ loa (5.1) vào rồi. Tuy nhiên chi có 2 loa surround là không để đúng vị trí (ngang với người nghe) mà mình để nó phía trước mặt ngang với loa front.
    Bác có cách nào giúp mình không?
    Nếu Bác cho phép mình sẽ alo để nhờ Bác tư vấn qua DT nhé?
    Cả tuần nay loay hoay...đọc manual...thử microphone (hoạt động tốt)...mà vẫn chưa được.

Thanks Bác nhiều.[/quote]
    Tình hình có thể do micro hút ko tốt , hay chế độ test ra đầu ngõ dây loa đầu tiên , thường là loa Front ko xuất tín hiệu nên micro phone ko dò được âm lượng nào nên sẽ báo lỗi.
    Bác thử test loa theo chế độ setup manual thử xem , amply có xuất tín hiệu test loa ra từng kênh tốt ko.

23. Vũ RECEIVER

Dơ jack 6 ly của lỗ head phone bác ơi . Bác kiếm cái jack 6 ly, thấm RP7 vào rồi chọt vào rút ra vài lần sẽ tự hết.

24. ntt139

ntt139 Approved Member

Bác cho em hỏi bác đã fix đc lỗi này chưa ạh, em cũng bị giống bác, mà em cắm với máy tính bằng dây optical nên chắc ko phải do dây ạh.

25. nguyennam76

nguyennam76 Advanced Member

của bác sắp ngủm bo giả mã rồi

Share This Page

Loading...