Bệnh mất nguồn của Yamaha

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by kiamorning, 2/12/10.

1. kiamorning

kiamorning Advanced Member

Nhà em dùng 3 đời receiver của Yamaha mà con nào cũng được hết bảo hành là tự động mất nguồn. Sau đó tự khỏi, hoạt động bình thường. Sau 3-5 lần mất nguồn như vậy thì em nó ra đi vĩnh viễn. Mang đi sửa thợ nói đây là bệnh kinh niên của Yamaha và không có đồ thay. Vậy các bác có kinh nghiệm về vụ này chia sẻ giúp em với
    Em xin cạch mặt Yamaha mặc dù âm thanh không có gì phải bàn

Tags:
    haiphan68 likes this.
  2. duc_audio

duc_audio Advanced Member

Chào bác, nếu hàng của bác có tem của NPP Hòa Phúc thì mang 98 Lê Lai Q1 sửa chữa nhé.Thân chào.

3. thongnga

thongnga Advanced Member

Không biết tại sao em dùng yamaha đang xem phim. Giờ tự nhiên bật lên cũng bị mất nguồn

Bệnh này là bệnh gì vậy các bác

Hic

4. patrick

patrick Approved Member

Bác phải nói cụ thể model nào chứ không lẽ Yamaha nào cũng là bệnh như vậy,em cũng đã sử dụng qua nhiều đời yamaha rồi nhưng có thấy bị gì đâu

5. duc_audio

duc_audio Advanced Member

Chào em , em ktra lại dây , kế đến ktra đầu kết nối. Cuối cùng gửi đến Shop anh ktra free :D

6. le_hung214

le_hung214 Advanced Member

đúng là bệnh khó chữa đó bác chủ. chỉ mang lên Hòa Phúc thay hẳn bo thường bị lỗi đi là hết

7. MrMilan

MrMilan Advanced Member

Em chết 5 lần tất cả.
    2 lần với Onkyo 797, 3 lần với Yamaha tất cả điện 100v và 110v.
    Cạch mặt với những em có điện thế này rồi

8. myozuka

myozuka Advanced Member

May quá, con điện 100v của em chưa dính, chắc là cũng sẽ ko dính bệnh này.

9. lengocquang

lengocquang Advanced Member

Trước em dùng 1 Rec Yamaha AX2 khoảng 1 năm nhưng chưa bao giờ bị bệnh giống như Bác cả.
    1. Bác hỏi kỹ lại Thợ xem bệnh kinh niên này là bệnh gì để còn tìm ra nguyên nhân khắc phục ạ. Phần nguồn hay phần khác ạ!
    Vì Bác không nói rõ thợ họ bảo hỏng phần gì nên em chỉ đoán thôi (nếu ra đi cả 3 đời Rec) thì Bác xem lại phần nguồn xem:
    2. Phần tiếp xúc các ổ cắm (em nghĩ phần này nếu có lỏng chắc cũng không đến mức Bác phải ra đi cả 3 đời Receiver. :(
    3. Bác có dùng ổn áp và lọc nguồn không? Em nghĩ phần này rất quan trọng để ổn định U & I cho cả bộ dàn đấy ạ! (có thể đây là nguyên nhân đấy ạ)

Chúc Bác mau tìm ra nguyên nhân để sớm khắc phục!

10. lazyman

lazyman Approved Member

Em cũng gặp bệnh này vài lần với chú AZ1 nhưng toàn bị vào các hôm trời nồm , ẩm: cứ lấy máy sấy tóc ra sấy tý là lại OK nhưng rất khó chịu!
    Nghe nói Yamaha có con IC tự động ngắt nguồn nếu độ ẩm cao quá, thấy có Bác khuyên mang ra cửa hàng Điện tử bảo họ vặt con IC báo ẩm là Ok nhưng em chưa thử! Bây giờ thì bán rồi!!! Lãi 1tr5! He he!!!!

huy_gucci likes this.
  11. Quanaudio

Quanaudio Advanced Member

Bây giờ thì bán rồi!!! Lãi 1tr5! He he!!!! :?

12. lazyman

lazyman Approved Member

Vâng!!! Bác thắc mắc ah? Em bán cho chính người đã bán cho em , mà là 1 cửa hàng rất to ở gần chỗ Bác đấy!!! Thế mới hay chứ lị!!! :lol:

13. anhkhoi

anhkhoi Approved Member

Tôi củng dùng yamaha hàng điện 120v ( hàng mới nguyê7n thùng ) , chưa bao giờ bị ngắt nguồn
    Có lẽ hàng nội địa người ta dùng nhiều rồi nên dễ bị bệnh

14. tamhop

tamhop Advanced Member

Em có con Yamaha-RXV750 cũng bị bệnh mất nguồn, rờ le không nhảy em nghi con IC TC4013BP. Bác có nhận sửa chữa không? em mang qua Bác giúp giùm.

Thanks

tamhop

15. khanhtran

khanhtran Approved Member

Xin chào các bác,
    Bệnh mất nguồn của các bác đang bàn tới có phải là việc khi bật Reciever lên vài giây thì tự động tắt phải không ah?
    Theo em hiểu thì các dòng Reciever của Yamaha đều có chức năng Self Diagnosis. Khi bật nguồn, chức năng này sẽ đo tín hiệu điện áp, dòng điện, nhiệt độ (đối với các Reciever có quạt), Version, Checksum v.v... rồi đưa về CPU chính kiểm tra, khi phát hiện có lỗi, Reciever sẽ tự chuyển sang chế độ bảo vệ (Protection Mode) và lưu lỗi gây sự cố đó vào History cho phép người dùng kiểm tra lại nguyên nhân gây ra lỗi. Có 4 chế độ bảo vệ

1. "I PROTECTION"
    2. "PS PRT"
    3. "DC PRT"
    4. "TMP PRT"

Khi xảy ra lỗi số 1, Reciever sẽ tự ngắt Relay ngay sau khi bật. Với lỗi số 2 và số 4, Reciever sẽ tự tắt nguồn sau 1 giây(các bác vẫn có thể thấy màn điều khiển hiện chữ rồi sau đó nghe thấy cạch một tiếng tương ứng với việc Relay nguồn bị ngắt). Và Rec (Reciever) sẽ tự ngắt sau 3 giây nếu gặp lỗi số 3. Đa phần các Rec của Yamaha dễ gặp lỗi số 2 nhất. Trước đây em đã từng tự tay sửa thành công Reciever Yamaha DSP-A1 mắc bệnh này nên em cũng có chút ít kinh nghiệm mong có thể chia sẻ với các bác.

Trước hết các bác cần kiểm tra xem Rec của mình gặp lỗi gì bằng cách khởi động Rec vào chế độ DIAG (Self Diagnosis). Với mỗi dòng Rec khác nhau của Yamaha đều có các cách vào khác nhau. Chẳng hạn như Rec Yamaha DSP-A1, DSP-A2 khi bật nguồn nhưng giữ đồng thời 2 nút "SET MENU +" và "NEXT" trên mặt trước của Rec, với DSP-AX1,AX2 giữ nút "EFFECT" và "6CH INPUT", hay như Rec của bác Tamhop là RX-V750 thì nhấn nút Power đồng thời giữ 2 nút "INPUT MODE" và "MULTI CH INPUT" ... nói chung là để biết Rec của mình nhấn tổ hợp nút nào để vào xem chế độ này các bác phải xem trong Service Manual của nó mơi biết được (còn nếu không tự mò rồi ấn bừa hên xui trúng cũng tốt ^^). Sau khi vào chế độ DIAG, màn hình hiển thị sẽ hiện ra những chữ hoặc số mà bình thường không bao giờ nhìn thấy. Ví dụ như Rec DSP-A1 của em trước đây nó hiện ra thế này :

DSP-A1 SUM:FC85
    PS PRT : 28%

Ngay sau khi hiện ra dòng 1 giây Rec sẽ tự ngắt Rơle và tắt nguồn. Lỗi PS PRT là lỗi báo PS (Power Source - nguồn điện cấp) gặp sự cố. Chỉ số 28% thể hiện giá trị điện áp lỗi so với mức 5V (coi 5V là 100%). Tuy nhiên chỉ số % này theo em chỉ là tương đối, phải dùng đồng hồ đo tại các điểm điện áp mới xác định cụ thể điểm gây lỗi tại phần nguồn biến áp hay phần nguồn ổn áp ...

.... hic khai bút đầu xuân vậy thui, gần 3h sáng rùi, em đi ngủ đã. Ngày mai sẽ tiếp tục chia sẻ với các bác thêm về những gì em biết và đã trực tiếp làm! Chúc các bác năm mới vui vẻ và sẽ bớt sợ Rec YAMAHA đi phần nào ^^

nguyenthangbt1 and Hoang Van like this.
  16. blackcoffee0209

blackcoffee0209 Advanced Member

Bác khanhtran oi,bác có biết xử lý vụ bật lên tắt ngay của rxv 1500 ko,bác chỉ e với

17. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Bác PM cho em xin cái, có cai A2 đang chập chờn.

18. blackcoffee0209

blackcoffee0209 Advanced Member

cho mình xin số đt của bác khanhtran với, cảm ơn bác nhiều

19. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Em tìm được cái Services manual của Yamaha DSP A2, cụ nào cần em gửi cho nhé (PDF file).

20. cong_halong

cong_halong Approved Member

bệnh này là bênh chập dây loa đấy...các bác lưu ý dây loa giùm đi xem có phải không?

21. cong_halong

cong_halong Approved Member

có bác nào dùng qua az1 chưa cho em chút kinh nghiệm với...em mới mua em nó về mà mù tịt qua

huy_gucci likes this.
  22. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Em cũng mới vác AZ1 hôm qua. Em chưa xem nhiều, từ hôm qua đến giờ cứ ngồi ngắm thôi cũng thích.

23. tiencong

tiencong Approved Member

cái av receiver Ya của tôi cũng tự dưng mất nguồn, mấy hôm sau bật lại hiện lên một chút rồi tịt luôn đến nay, không biét có phải bênh mất nguồn của Ya không. bác khanhtran quay lại tư vấn giúp tôi với

24. ttanh

ttanh Advanced Member

không biết có phải các bác ở HN không. HN mấy hôm nay trời ẩm, bệnh đấy là bệnh...ẩm đấy. Cái Ya nhà em cũng hay bị, em cứ lấy máy sấy tóc xì một lúc là lại kêu ngon lành. các bác thử chiêu này xem sao

25. stinger

stinger Advanced Member

ôi, em rước chú AX620 về , kg biết có sao kg , đc cái âm thanh rất sống động và hoành tráng

Share This Page

Loading...