Bệnh mất nguồn của Yamaha

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by kiamorning, 2/12/10.

1. tiencong

tiencong Approved Member

nếu không xì thì để một thời gian nó có hoạt động trở lại không, ví dụ đến mùa hè thì sao hả bạn

2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Đến hè đem ra phơi nắng một buổi là OK

3. vdquang2008

vdquang2008 Advanced Member

cứ hết ẩm là hết bác ạ. nó có con ic đo độ ẩm gì đó. nếu độ ẩm mà lớn hơn 80% bật lên là rơle nó ngắt. khi hết ẩm bật bình thường. em đang dũng az1 truwowcs hồi mới mua cũng tưởng bệnh hóa ra k phải. sau dùng khó chịu quá nhân dịp bị lỗi center màn đi sửa bỏ luôn con chip này ra. cũng ghê ghê k hiểu lâu dài có ảnh hưởng gì k nhưng h dùng đỡ bực :)

4. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Bác lên trạm bh của Hòa Phúc với Anh Duy máy 220vol hư chất cũng như núi ấy!

5. tiencong

tiencong Approved Member

cuối cùng vẫn chưa bạn nào chỉ ra hướng xử lý vụ này giúp mình à. Đến mùa hè nống như thế này vẫn chưa bật máy được. Có chỗ nào ở Hà nội sửa không, cho mình địa chỉ nhé.

6. qiqaqiqo

qiqaqiqo Advanced Member

Em cũng hóng cái vụ này vì toàn xài Yamaha để xem phim. Con Z9 em mới lấy cũng bị y chang. Cứ bật lên, hiện mà quad rồi rơ le nó ngắt luôn. Em đang đem ra 29 Ngô Quyền để vệ sinh xem thế nào.

7. BOUNEN

BOUNEN Approved Member

Em tưởng chỉ có Denon mới bị bệnh này, giờ mới biết thêm Ya... nữa
    Em xài con Denon 2802, lúc đầu tiên bị em đem ra Anh Duy bảo hành, sau hai tháng giam hàng để sửa hết 500k, về nhà bị lại. Em cũng đã làm theo cách anh Nhựt Hùng chỉ đem ra phơi nắng rồi, chỉ được thời gian bị bệnh trở lại.
    Giờ thì hết bệnh mất nguồn rồi, nó chuyển qua mất tiếng luôn. Đèn hiển thị trên receiver vẫn báo thông tin đầy đủ nhưng âm thanh không ra loa. Em bó tay với nó luôn, đành đắp chiếu nằm chờ.

8. taczanx

taczanx New Member

thế thì đến con Pio cũng bị bác ạ. Con Pio nhà em đang bị bệnh mất tiếng dù đèn đóm các thứ vẫn đủ. Đang nhờ tư vấn trong thớt Pio xem nó bị sao, sửa ở đâu

9. BOUNEN

BOUNEN Approved Member

Cái này hỏi chổ chị Bích Vân. Chuyên gia Pi.

10. taczanx

taczanx New Member

Vâng, em cũng đang hỏi bên thớt Pio đấy chứ, nhưng chưa thấy bác nào giúp em cả. Chắc là bệnh nan y ;(

11. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Có bác nào biết tên chính xác của con IC đo độ ẩm trong cái Yamaha không ạ, em đang luận mãi trên sơ đồ mà chưa ra.

12. ttanh

ttanh Advanced Member

em thấy cứ mở máy ra, chổi lông máy hút bụi quét thật sạch ruột gan là hết bệnh thôi ạ
    con nhà em trước cứ phòng bật máy lạnh thì bật phát lên ngay, hôm nào không dùng máy lạnh thì phải dùng máy sấy tóc khò 2 phút.
    sau em vệ sinh sạch sẽ là hết bệnh

13. ngquanghai

ngquanghai New Member

Tín hiệu cáp quang

Hiện em đang sài con Receiver Yamaha RXV-3000, thời gian vừa qua không hiểu tại sao mở hết volum thì mới nghe tiếng nhưng rất nhỏ, kiểm tra tín hiệu cáp quang từ đầu đĩa phát ra vẫn bình thường, receiver vẫn nhận tín hiệu đày đủ, đã thử lắp đầu đĩa khác vào vẫn vậy, mong các bác hỗ trợ. cảm ơn

14. tiencong

tiencong Approved Member

nghe dễ thế bạn.
    Tóm lại là ở Hà Nội có chỗ nào chuyên trị được cái bệnh mất nguồn này không, các bạn cho địa chỉ cho nhanh.

15. Linh Vy Audio

Linh Vy Audio Advanced Members

Bệnh cúp role nhỏ như con thỏ mà các bác cứ làm ầm lên, ở Hn thì cứ qua 29 Ngô Quyền bác ah, bệnh đấy ko do điện trở nhiệt nào gây ra đâu, trở nhiệt chỉ có tác dụng đo nhiệt độ nóng của máy để khi đạt 1 độ nóng nào đó sẽ kích quạt làm mát chạy thôi! Cup role thường chỉ có 2 nguyên nhân 1 là mạch công suất lệch pha, 2 là lâu ngày con điện trở than 3 chân sai trị số, chỉ cần nhổ bỏ thay con khác như đi làm răng vậy thôi!

haiphan68 likes this.
  16. tiencong

tiencong Approved Member

thanks bác, tôi sẽ contact với 29 Ngô Quyền xem thế nào

17. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Chả ăn thua gì đâu bác, máy em nằm ở đó cả tháng rồi lại phải xách về.

18. vanv36

vanv36 Advanced Member

Trước mình có dùng rec của ya thỉnh thoảng đang xem cũng bị hiện tượng nháy mất hình rồi lại có luôn, tuy nhiên sau khi hãng ra bản update phần mềm thì hết ngay.

19. Vũ RECEIVER

Bác Home_HD nói đúng đấy mấy bác

20. nqh18

nqh18 Advanced Member

Hiii,,,,, bác đen thật !!! chắc cái đổi nguồn điện của bác có vấn đề rồi

21. cong_halong

cong_halong Approved Member

BÁC NÁO CÓ KINH NGHIỆM VỀ ÊM NÀY CHO EM LỜI KHUYÊN VỚI,CON RECEIVER YAMAHA AZ1 CỦA EM DẠO NÀY CỨ HÔM NÀO TRỜI ẨM BẬT NGUỒN KHÔNG LÊN CHỈ KÊU CẠCH CẠCH RỒI TẮT NGAY,HÔM NÀO TRỜI NẮNG THÌ KHÔNG SAO,VẬY LÀ NÓ BỊ BỆNH GÌ VẬY CÁC BÁC VÀ CÓ CÁCH NÀO CHỮA ĐƯỢC KHÔNG?mỖI LẦN BẬT LẠI PHẢI MANG MÁY SẤY TÓC RA KHÒ MỘT LÚC EM NÓ MỚI CHỊU LÊN.BẤT TIỆN QUÁ.....CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU....

22. cong_halong

cong_halong Approved Member

Re: Bệnh mất nguồn của Yamaha AZ1

BÁC NÁO CÓ KINH NGHIỆM VỀ ÊM NÀY CHO EM LỜI KHUYÊN VỚI,CON RECEIVER YAMAHA AZ1 CỦA EM DẠO NÀY CỨ HÔM NÀO TRỜI ẨM BẬT NGUỒN KHÔNG LÊN CHỈ KÊU CẠCH CẠCH RỒI TẮT NGAY,HÔM NÀO TRỜI NẮNG THÌ KHÔNG SAO,VẬY LÀ NÓ BỊ BỆNH GÌ VẬY CÁC BÁC VÀ CÓ CÁCH NÀO CHỮA ĐƯỢC KHÔNG?mỖI LẦN BẬT LẠI PHẢI MANG MÁY SẤY TÓC RA KHÒ MỘT LÚC EM NÓ MỚI CHỊU LÊN.BẤT TIỆN QUÁ.....CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU....

23. thaibinh13

thaibinh13 Approved Member

Bác nói thế khó biết lắm, nói sụp nguồn với hỏng HDMI thì rộng lắm. Phải đem thợ xem tận tay, nghe từng linh kiện mới chính xác được :(

24. Vũ RECEIVER

Bac nen trang bi 1 may hut am trong phong nghe bac ah!

25. cadic

cadic Advanced Member

Chào các bác, em có con Yamaha A1 cũng mắc chứng bệnh do ẩm nên ko bật nguồn, cái này khăc phục đơn giản - dùng máy sấy là OK luôn, từ khi chuyển lên tầng 3 là ko còn nồm ẩm của mùa xuân ở HN nữa :D
    Nhưng sau đó là bị thêm 1 vấn đề nữa là Volume lúc mới bật lên rất nhỏ, và chập chờn, lúc to lúc nhỏ (giống như là bị ấn nút Mutting í)
    và gần đây nhất lý do em để xó con A1 đó là có hiện tượng dò DC ra loa - Mỗi lần mở lên thì nhìn màng loa lồi lên, kêu bụp phát thật xót (ampli ko tắt), loa kêu lạo xạo nhỏ nhỏ. Vặn núm chuyển selector thì cũng bị dò DC loa kêu bụp rõ to và ampli ngắt nguồn luôn.
    Bác nào biết bệnh em nó ko? chỉ cách khắc phục với ạ

Share This Page

Loading...