Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác sử dụng bacl hàng công nghiệp hay bacl của hãng for audio?

2. Audio Passion

Audio Passion Advanced Member

Mình sử dụng biến áp công nghiệp ACME 1KW của Mỹ.

3. dunghd

dunghd Advanced Member

Bác chuyển sang dùng bacl for audio thử xem. cũng có thể bacl của bác công suất nhỏ quá, ko đủ nguồn...

4. Audio Passion

Audio Passion Advanced Member

BACL Audio thì mua ở đâu uy tín vậy Bác? Cảm ơn.

5. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Sao biết công suất nhỏ ko đủ nguồn hay vậy bác? e nghĩ có bacl tiếng ko nhanh, độ động không bằng chỉ cắm EMI.

6. DJVDK

DJVDK Advanced Member

em nghĩ cục Cly 1KVA của bác là dư sức 1 dàn rồi ah.
    Trừ khi amply gì ấy quá khủng khiếp :D

Nhưng ở đây mấu chốt là.. ...cục cách ly ấy nó không chịu hợp tác với dàn nhà :mrgreen:
    em chứng kiến rồi

số là hôm rồi có dịp test trên 3 cục cách ly (trên dàn hifi ~ 300VA )
    1kva - 2 cục (2 hãng khác nhau )
    2kva - 1 cục xuyến ( made in VN nhé hehe)

kết quả là 1 cục nhất định nó cho ra thứ tiếng rất ngộ ngộ
    đai khái là cứ như bác Audio Passion mô tả....tiếng cứ bí bí
    Nhưng qua nhà ông bạn khác lại cho kết quả khác
    có thể là nó hạp dàn,hay không hạp dàn nhá các bác.

như vậy ,kết lựn của riêng em
    1 số cục cách ly nó không hợp tác dàn nhà mới đau ah
    nên đôi khi nhận định là cách ly nó làm tiếng dở cũng đúng
    mà nó làm tiếng rất hay cũng đúng nốt
    :lol:

7. TRUE

TRUE Approved Member

cục xuyến made in Việt Nam là hàng đặt riêng "for audio" mà 2 cục ngoại hàng công nghiệp hoặc y tế sao chịu nổi :lol: , em đoán chắc phải đập chết ít nhất 2 chi. Nhờ bác PM cho em địa chỉ doanh nghiệp SX cục xuyến đó đi :wink:

8. PTT79

PTT79 Advanced Member

Xuyến Việt Nam quan trọng dùng công nghệ và chất liệu gì vì theo mình được biết thì có 1 công ty hồi đầu làm cũng đượcnhập máy quấn NHật dùng fe và đồng nhập nhưng sau đó giảm giá chất lượng nên cùng mất tích luôn. Cứ phải nghe thực tế bác ah.

9. chichsg

chichsg Advanced Member

Các bác cho hỏi BACl này là loại gì ạ, có dùng tốt cho audio không?

Attached Files:

10. Viet Ha

Viet Ha Advanced Member

Trông cái bacl hình này có vẻ quen quen. Cái này là Kasuga DVSE 3000. Loại này là dùng trong CN nhưng dùng cho audio cũng được.
    (Bác dùng hình ảnh của người bán bacl trên 5 giay đây mà).

11. chichsg

chichsg Advanced Member

e thấy đang rao bán, vì chưa dùng lần nào nên mới hỏi cao kiến của các Bác để đỡ mất học phí

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

em cũng dùng bacl tuy chưa nhiều, nhưng đã đem về thử vài cái. Theo e thực tế (cảm nhận cá nhân, có tí cảm tính) là chỉ cần đủ công suất, chạy êm , điện áp đầu ra chuẩn là ok. Còn chất âm thì e cũng thử thực tế thì nó phụ thuộc rất lớn vào dây nguồn cấp cho nó. Nếu ht của bác vừa vừa tiền thì e nghĩ nó cũng tốt trừ khi ht của bác lớn vài chục k hay hơn nữa thì khi đó bác hãy chọn đồ hãng.

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Cách đây 3 năm ( vì bây giờ là 2016 rồi ) mình xài dàn bán dẫn - pre cỡ 800 còn power cỡ 1200 US thì thấy ổn , ngon lành nên không xài biến áp cl . Sau đó nâng cấp lên dần dần và hiện nay loa 4000 , pre + power 6000 và mới đây là con CD 3000 US . Lúc đầu bị ù nền do là pre xài bóng điện tử nhưng sau khi nối mát và đổi bóng đắt tiền hơn thì thấy hết ù , tiếng trong vắt . Nói chung rất thoả mãn nên thấy không cần xài biến áp cl lẫn dây nguồn .

Nhà mình có xài con ổn áp chung cho tất cả các thiết bị trong nhà . Nói chung nếu dàn máy của bạn ngon cơm thì chắc không cần , còn nếu như nó có vấn đề thì chắc là phải cần biến áp cl , dây nguồn xịn .....

14. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Xin chào các bác,mình có xài 1 BACL toyozumi 2kva dòng điện 220v out 220v cho HT KARAOKE cảm thấy ổ định âm thanh sạch sẽ,chi tiết rõ ràng,ít bị hú khi mở lớn,mấy ngày nay mình tái mái đổi cục lớn 2.8kva loại 2 lỏi,thực sự mà nói cục diện thay đổi hoàn toàn,lực mạnh hơn nhiều so với lúc trước,âm thanh thay đổi hoàn toàn,tiếng ca dầy,chắc,rõ hơn,bass mạnh mẽ hơn,có lẽ xài công suất lớn sẽ tác dụng đủ tải cho HT đem lại chất âm mình mong muốn,nay mình dư ra thùng BACL Toyozumi 2kv 220v out 220v bác nào có nhu cầu LH với mình nhé.0909354114,mình sẽ chụp hình qua Viber,Wechat nế ai cần.Thân chào

15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác lên cdp gì đó, chia sẻ với e chút. Cám ơn bác.

16. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

BACL thì tác dụng đầu tiên của nó là "cách ly", tức là an toàn về điện.
    - Không có BACL đôi khi sờ vào vỏ máy có thể bị giật nhẹ, tê tê. Có BACL sẽ mất
    - Không có BACL khi hát karaok có trường hợp điện giật do micro bằng kim loại bị chập điện mà lại để sát vào miệng và chân đi đất hoặc tất trên nền nhà
    - Không có BACL trẻ em đôi khi sờ vào thiết bị cũng nguy hiểm
    - Anh em DIY chuyện chạm tay bị giật là điều khó tránh khỏi. Vậy nên có cái BACL sẽ an toàn hơn.
    - BACL không có dây Nóng và Lạnh. Khi sờ vào một dây và chạm đất thì không bị giật nguy hiểm đến tính mạng. Đấy là theo lý thuyết và thiết bị chuẩn thì như vậy. Đừng ai thử nhé, kẻo thiết bị có lỗi thì vẫn nguy hiểm đấy.
    - Sờ vào cả 2 dây (ví dụ tay một dây, chân một dây) để dòng điện chạy qua người thì vẫn nguy hiểm như thường.

Còn tác dụng về âm thanh thì các bác cứ nghiên cứu và thử nghiệm. Em cũng đang dùng BACL nhưng chưa rủ được anh em để cùng test nên không dám ý kiến gì.

Nói tóm lại theo em thì vẫn nên có BACL cho an toàn. Với hệ thống audio thông dụng thì để tiết kiệm chi phí mua cái của Việt nam khoảng 1-1.5 triệu ít nhất được cái an toàn về điện. Hơn nữa thì mua của ngoại, rồi của ngoại for audio.

17. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

E có thắc mắc với b tí là k biết b đã bao giờ kiểm tra bằng bút thử điện chưa v có thấy thế này k.bacl nhà e e dùng bút thử điện kiểm tra đường out 220v thì có dây nóng v dây lạnh.nhưng kiểm tra đường 100v out thì k thấy đèn bút điện sáng báo dây nóng.k biết là ntn b nhỉ?

18. qbho

qbho Advanced Member

Theo em biết và sử dụng ở nhà em thì các đầu ra đều giống nhau, tức là dùng bút thử điện thì 1 bên đỏ và 1 bên k ạ.

19. qbho

qbho Advanced Member

@All: Để BACL phát huy hết công dụng của nó thì nối mát là quan trọng lắm các bác nhé. Xài BACL mà chưa có mát hoặc mát chưa chuẩn thì hơi phí BACL đấy.

20. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Nhà e có mass đầy đủ.e xài tới 2 cục bacl nhưng cục nào cũng vậy.ngõ ra 220v thì dây nóng sẽ sáng đèn bút thử.còn ngỗ ra 100v, 110v 2 dây nóng lạnh đều k sáng đèn.k hiểu v k biết ntn nữa! :D
    Về đầu dây hãng thì k nói, còn dây cắm bacl e dùng dây hãng cắt m về diy v đã cẩn thận chú ý đầu v đầu ra đúng màu dây.

21. xbackarowana

xbackarowana Advanced Member

đã xóa vì nội dung không cần thiết

22. qbho

qbho Advanced Member

Hay bác xem thử đảo đầu cắm nguồn cho BACL xem đúng chiều thì sao nhé.

23. tuanphv

tuanphv Advanced Member

dàn dưới 1000usd các kiểu cả mới hay xài rồi thì cứ phang thẳng ko cần bacl gì vì đa số nguồn liền. Dàn mỗi món tầm 1000usd trên mỗi món, nguồn rời và có cs khá tầm trên 400w nên có bacl . Bí có lẽ do chất lượng bacl chưa tốt với lại khi có bacl quan trọng dây nguồn nên là đồng bộ cùng 1 hãng mục đích là ko để bị lệch tải . Bản thân dây nguồn lẫn bacl đều có thời gian chạy rà để có chất âm tốt nhất bằng chứng là nếu phối hợp đúng thì nghe mỗi ngày sẽ thấy hay hơn 1 ít. Em thấy là vậy các bác có gì hay xin bổ sung thêm

24. qbho

qbho Advanced Member

Nhân đọc bài này của bác, em xin có chút ý như thế này.
    Đầu tiên là ae mình cần BA vì mình xài đồ Nhật - Âu/Mỹ nên cần điện 100v và 115v/120v. Để có nguồn này thì mình có thể nghĩ ngay đến ổn áp và BA. Với cùng 1 công suất thì nhìn toàn bộ cái ổn áp và BACL đã thấy sự chênh lệch rất lớn về dây nguồn, cuộn và lõi đồng... Vì vậy, việc ae tìm đến BACL cũng là việc rất bình thường. Trong cuộc chơi BACL thì sẽ có rất nhiều đẵng cấp và level... mọi người cứ từ từ trải nghiệm thôi.

25. dunghd

dunghd Advanced Member

Em nghĩ mới hay cũ thì cũng nên dùng bacl. cắm vào bacl là thấy khác hẳn khi không cắm vào bacl.

Share This Page

Loading...