Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. TRẦN ĐẠI BI

TRẦN ĐẠI BI Approved Member

Các bác cho e hỏi là có nên đầu tư cho BACL ko ạ? hoặc nhà bác nào có cho e đến xem và nghe thử máy chạy qua BACL và ko qua BACL xem hiệu quả thế nào đc ko ạ?

Cảm ơn các bác nhiều!

2. nguyenminh62

nguyenminh62 Advanced Member

Các bác cho em hỏi. Vậy với các loại BACL khác nhau (Topaz, Daitron, Lioa,...) khi sử dụng lại cho chất lượng âm thanh khác nhau ạ? Em cũng đang lăn tăn muốn tìm 1 BACL để sử dụng nhưng chưa biết nên mua loại nào :?:

3. pktuong

pktuong Advanced Member

Theo em bác nên muợn về để thử để có cảm nhận riêng của mình.

Về giá tiền thì khác biệt khá nhiều bác ạ.

4. MẠNH QUANG

MẠNH QUANG Advanced Member

BACL có chức năng là đổi điện áp (vào 0-200V, 220V, 240V và ra là 100V, 110V.....) còn có thêm chức năng là lọc nhiễu -noise filter thấp tần nữa.

Vậy là ko cần phải lắp thêm cục lọc điện cho BACL phải không ạ???

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Vẫn cần thêm bộ lọc cao tần nữa mới hết lẽ cụ ơi :) , nhiễu cao tần mới khủng mà !

6. Супер

Супер Advanced Member

Noise bao nhiêu Hz thì được gọi là thấp tần ạ :mrgreen: :?:

7. pktuong

pktuong Advanced Member

[quote="Супер]
    Noise bao nhiêu Hz thì được gọi là thấp tần ạ :mrgreen: :?:[/quote]

Em luợm đại phần thông số kỹ thuật của noise filter (tokin). loại lọc thấp tần thôi theo đuờng link này

http://www.nec-tokin.com/english/produc ... lter_e.pdf

Bác tham khảo biểu đồ ở cuối trang 9 sẽ thấy là 0.1MHz trở lên đã được gọi là thấp tần rồi với noise filter dòng GT-SF series.

Nhưng với anh em audio ta thì nó là cao tần rồi khi so với khả năng nghe của tai người (vài chục kHz trở xuống).

Vậy thì khái niệm thấp tần nôm na đuợc hiểu cho tần số tai người nghe đuợc.

Chính vì vậy ráp noise filter công nghiệp vào mà nghe thấy khác biệt (hay hơn) thì cũng lạ vì giải tần nó lọc cao hơn giải tần tai người nghe được. Mà chức năng chính của mấy cái noise filter công nghiệp chủ yếu để bảo vệ thiết bị.

Còn dùng BACL thì ta có thể thấy đuợc tác dụng của nó bằng tai (nghe âm nền sạch hơn, tăng độ chi tiết và trong sáng...) (không phải ai cũng đồng ý quan điểm này)

Em chẳng phải dân kỹ thuật. Có gì không đúng các bác bổ khuyết để cùng học hỏi.

8. MẠNH QUANG

E đang dư ra cọc lọc chẳng biết dùng để làm gì cả... nếu lắp thêm cục lọc thì lắp ngay từ input của BACL hay lắp ở phần output của BACL ạ?

9. Супер

Супер Advanced Member

Hì có lẽ bác hơi lộn chỗ này.
    Đâu phải noise nguồn có tần số bao nhiêu là nó sẽ khuếch đại ra loa bấy nhiêu đâu :mrgreen: ( trừ khi amp hỏng :lol: )
    Em thì không tin vào tác dụng lọc của BACL lắm. :wink:

10. pktuong

pktuong Advanced Member

Em không lộn mà đó là quan điểm của em. Và để hỗ trợ quan điểm đó, em xin trích dẫn chức năng lọc nhiễu nguồn điện của BACL do chính nhà sản xuất đưa ra "insulation transformer suitable for preventing power supply noise" theo đường link sau: http://www.toyozumi.co.jp/products/sd21/sd21_bdy.htm

Em hiện cũng đang có cục BACL hiệu này ở nhà :) và thấy nó có tác dụng.

11. Супер

Супер Advanced Member

Em không tin nhưng cũng không phủ nhận.
    Vì thực tế nếu để lọc noise thì trong amp có BACL rồi thì ngoài có làm gì nữa :roll:
    Có lập luận cho rằng biến áp cách ly có băng thông hẹp nên có tác dụng lọc, vậy tại sao nhiều bác cứ thích dùng biến áp xịn , lõi tốt.Lõi càng tốt thì băng thông càng rộng. vậy còn lọc nhiễu được không :mrgreen:

12. pktuong

pktuong Advanced Member

Mấy cái dàn lọc nước nó phải cho nước qua nhiều lõi lọc thì nước mới sạch đuợc hoặc phải lọc qua nhiều công đọan. Còn qua thẳng chỉ một lõi lọc thôi thì cũng khó đấy và lại hay bị nghẹt nữa bác ạ. Ấy là chưa kể cái gì mà chuyên thường thì nó sẽ có chất luợng cao hơn mấy cái "tích hợp". Em chỉ nói tếu một chút thôi và đó là với nước và với công nghệ cũ còn này là dòng điện! :D

Bác mở rộng vần đề và triển khai nhiều khía cạnh rất hay nhưng thảo luận mệt luôn đấy.

Em thì đơn giản hơn. Cứ nghe anh em thảo luận rồi về chiêm nghiệm, thử nghiệm và rút ra ứng dụng cho riêng mình.

Chả thế cha ông mình vẫn nói "trăm nghe không bằng một thấy" Có học thì phải có thực hành, đừng dừng lại ở lý luận không thôi!

Em chỉ đùa thôi. bác đừng xem nó là quan trọng nhé.

13. botot09

botot09 Advanced Member

Hay quá các bác ạ!

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Cụ đã thi công xong BACL chưa, cách đấu thế này: AC > AC filter (bộ lọc) > BACL > thiết bị, yêu cầu là bộ lọc chịu dòng được từ 20A trở lên nhé :idea:

15. Супер

Супер Advanced Member

Theo em được biết lọc nước người ta dùng nhiều lớp khác nhau đó chứ :mrgreen: nào là sỏi , cát , than chứ có ai xếp 2 lớp sỏi lên để lọc đâu :roll:
    Còn về thực tế thì em cũng có trải nghiệm nên cũng chưa bao giờ phủ nhận công dụng của BACL :mrgreen:

16. pktuong

pktuong Advanced Member

Có đấy bác. Nếu bác cần thì em đưa sách cho bác xem (2 lớp sỏi....). Hoặc đưa bác xem thực tế.

Trong xử lý nước việc dùng nhiều lớp sỏi là chuyện bình thường bác ạ. Còn cách bác nêu ở trên giống kiểu dân dã ông bà mình làm đó là "lọc chậm"

Sách về lọc nước em cũng có chút it :) và cũng bỏ ra vài năm nghịch nó. Em cũng đã tự làm cho mình (tự thiết kế, tự lắp đặt, vận hành) một dàn lọc tự động hoàn toàn và đã xử dụng tốt hơn 5 năm nay rồi và có công suất cả chục m3/ ngày bác ạ và dùng 2 lớp sỏi liên tục để lọc ( Cũng may là đạt chuẩn nước sinh hoạt do Pasteur xét nghiệm)

Em thường không chỉ dừng lại ở lý thuyết!

Em lại ghẹo bác nữa rồi.

17. Супер

Супер Advanced Member

Hai lớp sỏi với một lớp sỏi dày thì có khác nhau không ạ :mrgreen:
    Em thì chưa thấy ai nối tiếp 2 cái lọc nguồn bào giờ ( EMI RFI Filter ) vậy tại sao phải nối tiếp 2 BACL để lọc tốt hơn ?

18. MẠNH QUANG

E vẫn chưa kết thúc vụ này được bác à, vì đg chưa rõ nên ko làm liều...

Vậy như bác nói em hiểu là sẽ lắp cục lọc 30A ở ngay input 220V của BACL phải ko ạ? và đương nhiên là hai đường output 120V và 220V đều được cục lọc 30A này lọc trước khi điện vào BACL phải không?

Nếu chưa đúng phiền bác giải thích rõ hộ em nhé, hoặc bác cho e xin số máy di động để e alo cho bác càng tốt.

Cảm ơn bác!

19. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Attached Files:

File size:
      203,2 KB
      Views:
      110
      File size:
      246,8 KB
      Views:
      109
  20. Niagara

Niagara Advanced Member

Một hướng đi rất mới của bác Mat (em vẫn thích gọi bác bằng nick cũ hơn), tối nay em sẽ đấu thử theo cấu hình bác đã đưa ra: điện lưới => lọc nguồn => biến áp cách ly => thiết bị Audio.

21. Супер

Супер Advanced Member

Không phải mới đâu ạ, mà đây là cách gần như truyền thống :mrgreen:

22. Niagara

Niagara Advanced Member

Biến áp cách ly của nhà em đang nằm bên Nguyên Hồng, chỗ bác Linh Piano, em đã bao giờ có biến áp cách ly đâu bác. Nên với em nó là mới :lol:

23. PMV

PMV Advanced Member

Vậy như bác nói em hiểu là sẽ lắp cục lọc 30A ở ngay input 220V của BACL phải ko ạ? và đương nhiên là hai đường output 120V và 220V đều được cục lọc 30A này lọc trước khi điện vào BACL phải không?

Nếu chưa đúng phiền bác giải thích rõ hộ em nhé, hoặc bác cho e xin số máy di động để e alo cho bác càng tốt.

Cảm ơn bác!

[/quote]

Theo em biết thì setup BACL thường như sau: điện lưới AC --> FILTER --> BACL-->nguồn AC sử dụng cho các thiết bị audio, điện lưới có dạng hình SIN, nhưng khi "zoom" kỹ thì hình dạng uốn lượn sẽ có gợn, xung nhọn (cái này gọi là nhiễu do các thiết bị chạy motor, công tắc bật tắt đánh lửa tạo thành,...) khi qua FILTER thì hình dạng SIN của điện AC sẽ triệt những xung nhọn cao tần gọn gàng đẹp hơn, nhưng vẫn không triệt hoàn toàn. Khi qua BACL, dòng điện cuộn sơ cấp tạo ra từ thông trong nam châm, từ thông của nam châm đi qua các cuộn thứ cấp tạo thành dòng AC sử dụng cho nguồn audio. (sau khi qua FILTER, điện lưới có dòng AC qua sơ cấp có dạng sóng hình SIN còn một số xung nhọn chạy qua nam châm tạo từ thông trong nam châm, từ thông nam châm chạy qua cuộn thứ cấp tạo ra các dòng AC có dạng sóng hình SIN triệt hết xung nhọn cung cấp nguồn AC cho các thiết bị audio). Như vậy sẽ có một nguồn sạch cho các thiết bị audio.
    Một số bác thắc mắc vì sao không lắp bộ lọc sau BACL, theo em có các lý do sau:
    - Dùng FILTER có nối MASS đất có tác dụng chống sét.
    - Dùng FILTER không có BACL và không nối MASS đất khi rờ vào vỏ thiết bị thấy tê tê.
    Giả sử cấu hình các bác setup điện lưới AC --> BACL --> LỌC FILTER, khi có sét đánh lan theo nguồn điện lưới AC thì sét sẽ đánh thủng BACL, rồi tới FILTER, nếu setup cấu hình điện lưới AC --> FILTER --> BACL thì nếu có sét thì bộ FILTER (có nối MASS) sẽ ra đi trước, BACL vẫn an toàn.
    Em thử nghiệm như sau: dàn máy dùng qua ổn áp, bật tắt quạt máy, bật tắt đèn,thì loa phát ra tiếng bụp bụp, gắn FILTER vào thì không còn tiếng bụp nữa. gắn BACL vào nghe tiếng gọn gàng hơn hẳn.
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.
    Em đang mượn anh bạn cái này, rẻ mà xài rất hiệu quả:
    http://www.tigerdirect.com/applications ... CatId=5312
    FILTER có chức năng chống sét:
    http://www.tigerdirect.com/applications ... CatId=5315

24. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Bác gara này dùng toàn đồ khủng, chưa dùng BACL em không tin!

25. Супер

Супер Advanced Member

Lắp EMI/RFI Filter trước BACL vì nếu lắp sau nó sẽ chả còn gì để lọc :lol:
    Filter có chống sét cũng chỉ chống sét lan truyền thôi ạ, sét đánh trực tiếp thì nó cũng bay hết :lol:
    Mà các trạm trung thế hiện này hầy hết đều có chống sét lan truyền.

Share This Page

Loading...