Bình chọn dây nguồn giá rẻ

Discussion in 'Phụ kiện' started by k810i, 10/9/10.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em chưa nghe qua mấy cái dây nguồn audio nên chẳng rõ nó hay dở như thế nào dưng mờ chắc chắn là giá nó rất mắc và không phù hợp với tiêu đề của topic này :wink:

Với giá dây nguồn của máy vi tính khoảng 100N - 150N thì rất phù hợp với tên của chủ đề là: DÂY NGUỒN GIÁ RẺ. Do vậy em vẫn chọn dây nguồn máy vi tính là dây xứng đáng được đứng đầu các loại dây nguồn nếu so về tính năng và giá của nó và quá phù hợp với tiêu chí DÂY NGUỒN GIÁ RẺ :twisted: :lol:

2. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Các bác mà chịu khó lùng đồng nát được mấy sợi dây nguồn của thiết bị y tế đảm bảo ngon bổ chửng :lol:

3. Lil' Knight

Lil' Knight Advanced Member

em đang xài dây nguồn Belden hospital-grade, dầy cộm :lol:
    nhớ có 1 cái topic ở 4rum kia, ông nọ mua cọng dây nguồn mắc ơi là mắc, đẹp ơi là đẹp, bự ơi là bự. đến 1 ngày nọ con mèo ổng cắn đứt cọng dây, lòi ra bên trong là cái ống nước nhựa mà dân ta dùng tưới cây trong vườn :lol:

4. garung

garung Approved Member

Giá rẻ là tầm bao nhiêu hả bác ? Bác thử qua mấy cọng AC-14 hoac Furutech xem.

5. HDhunter

HDhunter Advanced Member

Dây nguồn thì chắc chắn là có làm cho âm thanh cải thiện roài nhưng theo em cũng chỉ nên chơi dây tốt vừa phải là được roài.Em đã thử chuyển từ dây nguồn của máy lên tầm PS ẠC thì thấy chất lượng cải thiện đáng kể,đổi tiếp lên đến AC12 thì thấy nó hơn được 1 tý nữa,đổi tiếp sang tầm nordost vahalla thì cảm thấy nó khác hơn tý nhưng ko biết là có hay hơn hay không :) Cuối cùng là quay lại dùng AC5 cho nó lành trả mấy sợi khủng long kia cho mấy bác buôn đồ :D

6. tuankhanh75

tuankhanh75 Approved Member

Em không biết tai của mình có vấn đề không, vì thời gian gần đây em cũng đã tập trung công sức, tiền bạc để đầu tư nâng cấp bộ dàn của em, nhưng cố nghe mãi vẫn chưa thấy ưng ý, mặc dù đã hay hơn bộ cũ nhiều. Thế rồi em lại loay hoay với dây rợ, mượn vài cặp dây loa kha khá về thay, rồi đấu bi-wire... cứ suốt ngày cắm cắm rút rút mà chả thấy hơn gì :cry:
    Tức nhất là tiếng bass tuy dầy, sâu nhưng không gọn, cứ ầm ì rất khó chịu. Thế rồi một ngày kia em đi qua một hàng đồ điện trong chợ Trời, định bụng mua sợi dây nguồn thay cho cái dây nguồn TV ở nhà, thấy có mấy sợi trông cũng kha khá, lõi dây ghi 3 X 16awg, hỏi giá cậu bán hàng hét 38K :shock: Không trả giá :)
    Em làm luôn 2 sợi đem về, lúc đầu cũng chỉ cắm cho cái TV. Rồi đến hôm đang nghe cái cd yêu thích mà lại phải nghe cái tiếng ầm ì khó chịu, bực mình em mang sợi dây mới mua ra thay cả vào cái amp, rồi nhét cái đĩa đang nghe dở vào chạy tiếp. Khi âm thanh cất lên, em ngẩn người ra một lúc, không tin vào tai mình lắm, sao những tiếng ầm ì trước kia đâu mất rồi? thế là em lại lôi hết trong đống cd của mình ra, chọn những bài mà tiếng bass khó thể hiện nhất, tiếng bass hay bị ù ì nhất thì thấy tất cả đều khác hẳn. Âm thanh thật dễ chịu, bass gọn gàng, tách bạch, dải trung và dải cao nổi hẳn lên, volume ở mức nào nghe cũng hay. Sau đó em thử thay mấy sợi dây nguồn khác to hơn, đắt hơn vào thì lại thấy không bằng.
    Thế em mới nghĩ không biết tai em có vấn đề gì không, với một sợi dây nguồn giá 38K mà chưa bao giờ mình được nghe bộ dàn của mình hát hay đến thế, mặc dù giá của nó so với bộ dàn thì quá cách biệt.
    Thực sự là bây giờ em mới thấy được tầm quan trọng của dây nguồn các bác ạ! :D

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Hãng này giống em :lol: Hôm trước em lấy ống nước dẻo gắn vòi sen để bọc dây loa lại đỡ bụi, bạn bè đến xem thắc mắc không biết dây loa gì thật đẹp thật hay thật khủng mà giá thật hạt dẻ thế! :lol:

8. tklinh

tklinh Advanced Member

Thấy bác tả em tưởng tượng ra thay có sợi dây nguồn mà âm thanh 2 end ra hẳn. Nghe theo bác em ráng quất 1 sợi nguồn 2000usd gắng vào bộ giàn 1000 us của em cho nó được chất âm giống mục 1,2,3 bác tả :mrgreen:

9. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Dây theo máy là hay nhất trong tầm đầu tư, an tâm khỏi phải lăn tăn nữa :wink:

10. Mike

Mike Advanced Member

Dây theo máy cho máy có dây liền thôi, còn nếu muốn đọ với dây nguồn rời thì múc con SID là xong bác Liêm ha. :lol:

11. ngtatliem

Nhìu khi ăn may nhưng biết đâu làm chơi ăn thiệt sao :lol:

12. Mike

Mike Advanced Member

Nhiều khi muốn đổi chất âm thì cùng lắm là MOD dây thành rời bác ha. :lol:

13. k810i

k810i Advanced Member

Thấy bác tả em tưởng tượng ra thay có sợi dây nguồn mà âm thanh 2 end ra hẳn. Nghe theo bác em ráng quất 1 sợi nguồn 2000usd gắng vào bộ giàn 1000 us của em cho nó được chất âm giống mục 1,2,3 bác tả :mrgreen:[/quote]
    Dear bác tklinh!
    1/Bác lưu ý chữ " có thể " trong nhận xét của em nhé
    2/Dây nguồn, dây tín hiệu, dây loa... chỉ là phụ kiện, phụ kiện tốt giúp bộ dàn phát huy tối đa khả năng chứ kô thể nâng bộ dàn lên tầm cao mới được
    3/Chi phí hợp lý cho phụ kiện khoảng 30% giá trị bộ dàn ( mấy bác nhiều ngân lượng có thể chi cao hơn :D )
    Bác tính quất 1 sợi nguồn 2000 usd cho bộ dàn 1000 usd thì bác hơi " chưởng giả " rồi đấy :lol:

14. k810i

k810i Advanced Member

Em muốn đổi chất âm từ Dza_păng sang Dju_rớp thì MOD dây có được kô bác Mike? :mrgreen:

15. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Dây theo máy là hay nhất trong tầm đầu tư, an tâm khỏi phải lăn tăn nữa :wink:[/quote]

hôm qua em xem chương trình thế giới audio đoạn cuối nói về tác dụng của dây nguồn test này được thực hiện ở Công audio em thấy có tay chiên gia ngoại nói rằng dây nguồn rời theo máy là để khách hàng thử thiết bị trước khi mua thôi :( . màn test là tay chiên gia cắm thử đối chứng thiết bị giữa 2 loại nguồn sau đó là màn kiểm tra bằng thiết bị đo can nhiễu :( . Như bác nói thì làm sao đây :lol:

16. ngtatliem

hôm qua em xem chương trình thế giới audio đoạn cuối nói về tác dụng của dây nguồn test này được thực hiện ở Công audio em thấy có tay chiên gia ngoại nói rằng dây nguồn rời theo máy là để khách hàng thử thiết bị trước khi mua thôi :( . màn test là tay chiên gia cắm thử đối chứng thiết bị giữa 2 loại nguồn sau đó là màn kiểm tra bằng thiết bị đo can nhiễu :( . Như bác nói thì làm sao đây :lol:[/quote]
    Vậy máy của em cũng thuộc loại khá mà hãng nối chết luôn vào đít thì đây ấy dỏm hả bác? :lol:

17. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Vậy máy của em cũng thuộc loại khá mà hãng nối chết luôn vào đít thì đây ấy dỏm hả bác? :lol:[/quote]
    Tai nghe tuỳ gu mỗi người mà bác :lol: tự bác đánh giá thui :lol: :lol:

18. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Em đang định mod cái dây liền theo máy bằng dây khác mà nghe các bác bàn thấy mông lung quá, không biết có nên thay hay không nữa.

19. newkoi

newkoi Advanced Member

Em thì chắc chắn là khác. Chỉ có điều: (1) hơn ở mức độ nào thì mỗi người 1 cảm nhận & cũng tùy hệ thống. (2) Còn có xứng với khoản đầu tư không thì xem lại điểm (1) :mrgreen:

20. thaozingali

thaozingali Advanced Member

Bác cho em hỏi thăm tí : thế ông nọ còn giữ sợi dây đẹp ơi là đẹp, bự ơi là bự không bác ? Sợi bị mèo cắn lòi ống nước nhựa ấy bác, em đang cần loại này để DIY việc khác. Bác cho em xin địa chỉ bác ấy, em xin cám ơn trước :)

21. lancer

lancer Advanced Member

Dây theo máy là hay nhất trong tầm đầu tư, an tâm khỏi phải lăn tăn nữa :wink:[/quote]

Bác này nói cũng đúng mà cũng sai. Dây liền theo máy chỉ có ở Amp đời cũ hoặc Amp đời mới nhưng thấp thấp thôi chứ những Amp mang tính Audiophile một chút thì đa phần làm rời để người dùng có thể nâng cấp. Hiệu quả của dây nguồn là có và theo chiều hướng tốt, không tranh luận làm gì. Nếu thay được thì nên thay. Nếu dây liền máy rồi mà muốn thay thì vẫn có nhiều cách để làm. Bác nói đúng ở một chỗ là hay nhất trong tầm đầu tư thôi, tức là đồ rẻ tiền thì không nên thay cái dây nguồn.

22. besu2005

besu2005 Advanced Member

Bác này cứ hay đùa nhỉ???
    Em đang dùng AC-9, hay trong tầm giá.
    Thân.

23. panguyen

panguyen Advanced Member

Chào các bác! Em thấy anh em chơi audio rất quan tâm tới dây nguồn! Và điều chắc chắn âm thanh sẽ cải thiện nếu mình có được dây nguồn tốt! Song em phân vân 1 điều là nếu nguồn điện từ BACL hay ổn áp thường phải qua một ổ nối nữa, vậy chất lượng dây của ổ nối này có ảnh hưởng không? và bộ dàn có cải thiện hơn khi mình mới nâng cấp dây nguồn mà quên đi cái ổ nối này! Ý kiến của các bác ntn?

24. k810i

k810i Advanced Member

Ổ cắm cũng ảnh hưởng tới nguồn điện bác àh nhưng ảnh hưởng tích cực thì chỉ nghe quảng cáo hay do bộ dàn của mình chưa đạt đẳng cấp để nhận thấy sự khác biệt, nhưng ảnh hưởng tiêu cực thì có thể thấy ngay

25. panguyen

panguyen Advanced Member

--------------
    ...nhưng em thấy các bác toàn đầu tư dây nguồn cho CDP, Amply khủng nhưng chả thấy nhắc đến cái ổ nối, ổ cắm gì cả!

Share This Page

Loading...