Bộ dàn của thành viên Ducluan74

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by ducluan74, 18/7/13.

1. ducluan74

ducluan74 Advanced Member

Tham gia diễn đàn đến nay đã hơn một năm, cũng nhờ học hỏi kinh nghiệm của các lão làng đi trước mà đến nay em cũng đã hoàn thiện cho mình một bộ nghe nhạc đủ thỏa mãn cái niềm đam mê của em mà không phải tốn quá nhiều học phí (Gu nghe của em là nhạc trữ tình, Country, Acoustic guitar, nhạc vàng sau 75, một chút Jazz & đôi khi đổi gió qua Pop & rock ballad). Hy vọng em sẽ hạnh phúc lâu dài với cấu hình hiện tại của mình!

Hôm nay có chút thời gian em rảnh em post lên để giao lưu chia sẻ với các bác và cũng mong nhận được sự chia sẻ nhiệt tình của các bác!

Đây là bộ dàn đầu tay của em sau khoảng 01 tháng lang thang trên các diễn dàn HDVietnam & VNAV:

http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/415434-goc-thu-gian-binh-dan-cua.html

Chia sẻ thêm một chút về bộ stereo đầu tay:

Sau khi tham khảo khoảng 01 tháng trên các diễn đàn HDVietnam & VNAV (chưa được nghe thử), em quyết định chọn bộ Denon 1510AE, Ampli Denon PMA 1510AE & Loa Jamo C607. Thế là xách xe chở theo bà xã chạy thẳng vào Trương Nghĩa Audio để mua. Tuy nhiên sau khi nghe thử 02 bộ Denon PMA 1510AE vs Jamo C607 và Marantz PM7004 & Klipsch RF62II thì cả em và bà xã chọn ngay tức khắc bộ Marantz & Klipsch vì bộ này rất hợp gu nghe nhạc của em mà phần nhìn cũng đẹp hơn.

Chơi được 01 năm thì em quyết định nâng cấp bộ stereo.

Trước tiên là loa:
    Em đã đưa vào danh sách chọn lựa gồm các loa: B&W 805S, B&W 804S, Focal Jimlap 1007Be, Klipsch RF7II, JBL L200B, JBL 4428. Rút gọn lại em dự định chơi JBL vì hợp với gu nghe nhạc của em và đồ đánh L200B vì cặp này có giá nằm trong tầm dự kiến đầu tư của em, đồng thời cũng không kén đồ đánh lắm và đặc biệt là chơi được nhiều thể loại nhạc. Tuy nhiên khi tham khảo ý kiến bà xã (để xin duyệt kinh phí cho dễ ấy mà! :D ) thì xã chê xấu (Sorry các bác đang chơi L200B nhé) nên em đành gồng mình rước về cặp JBL L300 đẹp cả thanh lẫn sắc! :D

Đây là hình em JBL L300 lúc mới rước về. Chưa có ampli nên ghép thử với Marantz PM7004 mà đã thấy hay rồi! :D

Tiếp theo là tìm ampli phục vụ cho L300 hót:
    Vì loa vượt quá ngân sách dự kiến nên em đành tìm ampli theo hướng ngon-bổ-rẻ, xác định sẽ chơi tạm một thời gian chờ đến khi gom thêm thóc rồi sẽ nâng cấp tiếp!
    Với tiêu chí trên thì sau một thời gian tham khảo và được sự tư vấn nhiệt tình của các bác đi trước, em quyết định đưa vào danh sách rút gọn gồm 2 em: một em đèn nhỏ bé yếu ớt Leben CS300 (12W/ch, nặng 10kg) và một em bán dẫn lực lưỡng Marantz PM15 (150W/ch (8 ohm), nặng 32kg) .
    Em mượn của Shop cả 02 em trên về cho "phối" với L300, kết quả là em Leben CS300 ở lại, còn Marantz PM15 quay trở lại shop dù em rất thích vẻ bề ngoài mạnh mẽ của PM15 & cũng ngại chơi đèn vì chưa biết gì về đèn đóm cả!
    Theo cảm nhận của em thì dải cao cả hai ampli đều hay (chi tiết & tơi nhuyễn), trung âm của Marantz PM15 cũng ngọt không hề kém đèn, còn dải trầm thì Leben CS300 mềm & sâu hơn. Cảm giác tiếng bass của L300 khi ghép với Marantz PM15 bơi bí (có lẽ do công suất lớn quá chăng?).
    Sau khi Leben CS300 chính thức ở lại với em thì em đã nâng cấp bộ bóng đèn theo máy bằng bóng EL84 Mullard cổ & 12AX7 Telefunken. Kết quả chất âm cải thiện rất rõ rệt ở cả 3 dải, đặc biệt là dải trầm xuống rất sâu! Hiện tại thì em đã không còn ý nghĩ chơi tạm nữa mà xác định là sẽ chơi Leben CS300 lâu dài với L300! :D .

Đây là hình ảnh hai em Leben CS300 và Marantz PM15 thi đấu với nhau:

Và cuối cùng là nâng cấp CDP:
    Danh sách rút gọn trong tầm khả năng đầu tư của em bao gồm: Marantz SA 11S1, Marantz SA 11S2, Marantz SA-1, Wadia 6, Teac 50, Esoteric X10WD, Esoteric X30.
    Cuối cùng em chọn Esoteric X10WD và thật sự quá hài lòng với những gì em nó mang lại.

Về dây nhợ của em như sau: dây loa VDH Magnum Hybrid, dây tín hiệu Kimber Silver Streak, dây nguồn theo máy, ổ cắm Lioa... :D

Tổng thể bộ dàn của em hiện tại đây ạ (Em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ):

Chỗ ngồi thưởng thức nhạc & xem phim:

Cận cảnh Esoteric X10WD

Cận cảnh Leben CS300

Cận cảnh JBL L300

Tags:
  2. skr

skr Advanced Member

chúc mừng bác có bộ dàn hay và không gian thưởng thức âm nhạc thật sang trọng. EL84 có trị được bass của L300 không bác?

3. vubaduy

vubaduy Advanced Member

Chẹp chẹp đẹp quá. Chúc mừng bác chủ sở hữu bộ dàn hay và đẹp.
    bác làm luôn Leben CS600 cho xứng đôi :D

4. panamera

panamera Advanced Members

Chúc mừng bác chủ, bộ dàn đẹp và gọn gàng quá. 1 năm mà đã thế này thì 10 năm nữa không biết ra sao. :D

5. NDBD

NDBD Advanced Member

Hôm nào cho em nghe với nhe. Chúc mừng anh.

6. Nnhiep

Nnhiep Advanced Member

Chúc mừng anh có bộ dàn vừa nghe vừa nhìn rất đẹp, em đã nghe cặp Jbl L300 này rùi từ nhà anh bạn, đây là cặp loa rất hay, em kết nhất dải trầm rất sâu, nghe nhẹ nhàng nhưng ko quá lực, nghe lâu ko mệt cái hay của loa này là chơi trong phòng nhỏ vừa cũng đc. Trước đây ông bạn em đánh với amp đèn kit 211 của Nhật nghe rất khá nhưng em chưa đc nghe amp Leben đánh hy vọng có dịp đc nghe bộ dàn của bác, hình như anh ở khu cổng 10 đi vào thì phải, nếu đúng thì cũng đã gặp nhau trong lần sinh nhật HDBH tổ chức ở Ks.57 vừa rồi. Thân

7. qbho

qbho Advanced Member

Vậy là bác Ducluan74 đã có "căn nhà" của riêng mình trên VNAV rồi. Nhìn không gian phòng nghe và bộ dàn của bác mà em "ước... gì" quá.
    Cập nhật thường xuyên vụ nâng cấp nhé bác! :D

8. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Không gian đẹp, loa đẹp từ đầu đến chân, bác ducluan chắc sẽ happy lâu dài. Có dịp nhớ cho em ghé thưởng thức với nghen :)

9. apham

apham Advanced Member

Mới có 1 năm mà bác này nâng cấp ghê quá... Bộ dàn hiện tại nhìn rất đẹp, đẹp & chất hơn nhiều so với bộ dàn trước :)

10. manthien

manthien Advanced Member

Chúc mừng bác nhé, mừng lên thớt hôm nào anh em ta lại làm chầu DÊ LEO NÚI, GÀ ĐI BỘ đê. :lol:

11. hoa_tèo

hoa_tèo Approved Member

công nhận bác Luận lên đồ nhanh quá. Mà toàn là hàng khủng nữa. Chưa có dịp ghé nhà bác nhưng sẽ cố gắng sắp xếp để giao lưu (vì em cũng ở BH, và HDBH)

12. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Thế cái CDP Mazantz đen đen của bác đâu rồi? Không dùng tới nữa thì nhường em chơi đi :D.
    ThankS !

13. dnnv

dnnv Advanced Member

Mình kết nhất đôi loa của bác, nó không những hót rất hay mà lại còn được cả phần ngoại hình cũng rất đẹp và hợp với căn phòng của bác. Xin chúc mừng bác!

14. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Bộ dàn rất đẹp , chúc mừng bác chủ , nếu có dịp cho em nghe ké một chút nhé :D

15. dongcanqn

dongcanqn Advanced Member

Chúc Bác vẫn mãi là fan JBL nhé, L300 nhìn chất quá.

16. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Bộ giàn đẹp quá, chúc mừng bác chủ. Em cũng khoái L300 lắm, ôi cặp trebl 077 :cry:

17. Thuannilon

Thuannilon Advanced Member

Phòng nghe nhạc thật đẹp,ấm cúng cùng dàn máy rất gấu.Chúc mừng Bác chủ. Cặp L300 đã một lần em được nghe thử ở nhà anh bạn rất ấn tượng khi phối ghép với ampli đèn.Rất mong được giao lưu với Bác.Thân chào.

18. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Chúc mừng bác với bộ nghe 2 kênh được nâng cấp rất nhanh. X-10WD em cũng đã dùng qua, cảm nhận của em theo như trong bóng đá là nhiều tiền đạo quá. Bác cứ trải nghiệm, có thể thử một số CDP khác trong tầm tiền với em này sẽ thấy hài hòavà cân bằng các dải hơn :D

19. skr

skr Advanced Member

Vậy theo như bác châu thì x-10W các dải không cân bằng hả bác, em đang mê em này quá.

20. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

E thì thấy tiền đạo của e nó như công vinh còn tiền vệ và hậu vệ thì như đội tuyển ý. Tuy nhiên còn tùy thuộc sân bãi và trọng tài :lol:

21. panguyen

panguyen Advanced Member

Chúc mừng bác chủ, bác đang đi đúng hướng rồi đấy...! Nếu có đk bác nâng cấp lên Lenben CS 600 thì cặp loa của bác sẽ phát huy hết nội lực!

22. ducluan74

Trước tiên em xin các bác thông cảm cho em vì sự phản hồi chậm trễ bởi sau khi em post bộ dàn của mình lên diễn đàn xong thì phải vội vã đi TP Bảo Lộc mấy ngày để tiễn một người bạn thân vừa ra đi về một nơi rất xa! :(

23. ducluan74

Thanks bác đã xông đất nhà em!
    Theo cảm nhận của em thì EL84 trị rất tốt bass của L300 bác ạ! Hiện tại khi kết hợp Leben CS300 với Eso. X10WD thì quả thật tiếng bass của L300 làm em rất hài lòng!

24. ducluan74

Hiện tại em đang rất hạnh phúc với Leben CS300. Em cũng biết Leben CS600 chắc chắn sẽ hay hơn Leben CS300 nhiều, tuy nhiên hiện nay em chỉ nghĩ đến việc tận hưởng niềm hạnh phúc hiện tại thôi các bác ạ! :D
    Thanks bác đã ghé chơi!

25. ducluan74

Cảm ơn bác đã khen! Hiện tại đống dây nhợ của em vẫn còn luộm thuộm lắm!
    10 năm nữa thì em nghĩ chắc nâng lên tầm... head phone lắm bác ạ! :D

Share This Page

Loading...