Bộ dàn của thành viên LoveBasso

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by loveBasso, 4/4/09.

1. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

Tay chân ngứa ngáy nữa rồi đấy

2. phamtuananh2085

phamtuananh2085 Approved Member

Xin chào bác loveBasso, hình như bác ở Bình Dương, em vừa mới pm cho bác xin được giao lưu học hỏi kinh nghiệm. Số phone của em là 0985 423 402. Xin thứ lỗi vì quấy rầy topic của bác.

3. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Chào bác phamtuananh, em vừa pm bác, rất vui được làm quen với bác, dân Bình Dương với nhau lại cùng dùng JBL thì thú vị quá :D

4. tuanaulac

tuanaulac Advanced Member

Đẹp quá, chúc mừng bác... bác ở xa quá không em cũng lê la đến nghe nhờ

5. audioM

audioM Advanced Member

Chào bác,hôm trước gặp ở triển lãm mà k có thời gian nói chuyện,e đang tính đổi loa mà phân vân quá,h nào bác rảnh cho e nghe ké 4345 nhé

6. loveBasso

Chào bác M. Lúc nào bác rảnh mời bác ghé tệ xá em chơi, nghe nhạc :D
    Thân

7. PDT

PDT Advanced Member

Hi bác, Em đang tìm 1 con CD transport để ghép với Audio DAC, bác biết con nào hợp cạ chì em với. Cám ơn bác nhiều. :D

8. loveBasso

Hi anh. Ở Mỹ đồ chơi vô biên mà anh, em gà què ăn quẩn cối xay chỉ chọn ba cái anh cơ Teac thôi. Hay anh múc mấy cục Eso đời da trắng như bọn P05 em thấy trên audiogon bán nhiều. :D

9. PDT

PDT Advanced Member

Mua thi dễ thôi, chỉ sợ không đủ tiền, mà bác chỉ em cái món giá khủng quá, cái chính là em nhờ bác tư vấn, cái nào mà ngon bổ rẻ mà hợp cạ kia. Nhờ bác chỉ giáo ạ.

10. loveBasso

Chúc mọi người một năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc, có nhiều đồ chơi ưng ý :)

Attached Files:

11. My FB

My FB Advanced Member

Me too ........... :D

Attached Files:

12. PDT

PDT Advanced Member

Hôm qua có dịp đến thưởng thức bộ dàn của bác H, JBL 4350, Ampli 211, Esoteric... quá ấn tượng, làm em say đến tối :D

13. loveBasso

Say là do anh chiến hết gần nửa két :) Say nên anh nâng cấp loa em lên rồi kìa... :D

14. loveBasso

Lâu quá không vào thăm "nhà" :D
    Mấy năm nay phối ghép tương đối ổn, em chia sẻ ít điều thế này:
    -Kê kích vị trí loa thật cân nhau (chính xác từng mm) từ tường hậu và tường hai bên, vị trí ngồi nghe đúng, loa "hòa nhập" với căn phòng, cho âm thanh thư giãn... Ông nào cũng biết điều này nhưng cố gắng thực hành nghiêm túc, chả tốn kém gì ngoài ít thời gian và khăn lau mồ hôi.
    -Điện đóm cứ chơi dây bự riêng rẽ từ công tơ vào tận phòng nghe (ngoài ra em đưa dây diện của mình nhờ mấy anh điện lực đi lại từ đường điện xuống đồng hồ, yêu cầu xiết chặt đến mức không xiết được nữa mới thôi). Ổ cắm chắc chắn, chỗ nào điện yếu nên có thêm biến áp loại tốt để đảm bảo đúng điện áp. Dùng lọc điện rồi đến biến áp cách ly cho nguồn phát, các loại dây nguồn em cũng chỉ dùng loại cơ bản, không mấy cầu kỳ.
    -Dây loa, dây tín hiệu hợp giọng với các thiết bị, cũng không quá cầu kỳ, cặp dây Clarity Lab chỉ 90 đồng, đưa nhiều loại giá gấp 10 lần về thấy cũng vầy vậy...
    -Với mấy anh JBL thì việc thay horn rất ép phê, sau này có hứng thú có lẽ em sẽ thay củ còi tốt hơn.
    ...
    Chúc các bác một ngày chủ nhật vui vẻ bên gia đình và bộ dàn cưng :D

Attached Files:

doctorthanh77 likes this.
  15. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Bộ dàn với loa JBL này ắc hẳn âm thanh thật trầm ấm chi tiết. Không biết củ còi driver này chắc là Altec . Sau này Bác chắc cũng dự định nâng cấp lên củ JBL cho đủ bộ ?
    Em cũng nghe qua một số củ còi JBL, việc thay đổi horn cũng ảnh hưởng nhiều đến độ chi tiết, độ trong trẻo, nhất là khi dùng horn kim loại chỉ cần xử lý một ít là âm thanh sẽ thay đổi tốt lên.
    Chúc Bác sớm hoàn thành nâng cấp .

16. loveBasso

Cảm ơn bác, em đang dùng củ JBL 2420 và horn Altec 511, hiện tại em rất vừa ý với âm thanh dàn máy mang lại, đáp ứng được cả dòng nhạc cần nhẹ nhàng lẫn dòng đòi hỏi dải trầm trầm hùng... Củ bass 2245 rất đã, có lẽ, sau này có thay đổi thì em sẽ thay củ 2inch là 2440 và dĩ nhiên cũng phải thay horn, có gì bác chia sẻ cho em đôi chút kinh nghiệm... :D

17. FieldCoil Adventure

Nếu có ý định , thì driver JBL 2 inches là một trong những sự chọn lựa đầu tiên vì rất phù hợp với hệ thống Bác có sẵn. Vì củ loại 2 " nghe rất mạnh mẽ, âm thanh sẽ khác củ 1" nhiều. Điều quan tâm là chọn củ loa và giá hợp lý. Đôi khi phải bỏ qua một số điều kiện trong sự lựa chọn , mà chỉ cần nghe hay với hệ thống và giá re rẻ là được. Về horn thì cũng nhiều loại, trước em có nghe ghép với loại Altec 31A tiếng thổi ra rất rộng và mạnh mẽ.
    Ngoài ra còn một số horn khác như em trình bày trên chỉ cần quan tâm về chất lượng âm thanh thì cũng đáng để mua về ghép cho loại 2 inches này.

18. loveBasso

Em cảm ơn bác đã chia sẻ nhiều thông tin lý thú. Em tìm hiểu và thấy một số người chơi, kể cả Kenrick sound cũng nâng cấp 4345 theo hướng thay củ 2420 thành 24xx. Sự thay đổi này không tốn quá nhiều chi phí nhưng được nhiều đánh giá tốt, chắc em cũng theo đó mà tiến thôi :)

19. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Chia sẻ của bác không dùng từ ngữ cao siêu, không "ghê ghớm" nhưng là một audiophile đầy kinh nghiệm. Em đọc phát thấm ngay!
    Cảm ơn bác!

20. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Em chào bác. Em đang định đi lại đường dây điện từ công tơ vào bộ dàn mà chưa biết dùng dây gì. Bác có thể chỉ cho em loại dây bác vừa làm được ko, bác chỉ luôn chỗ mua và giá thì càng tốt bác ạ.
    Em cảm ơn bác!

21. loveBasso

Chào bác, cáp Daphaco (Korea cu) em chụp kèm hình đấy ạ, kích thước dây to bằng cái bút bi, em mua tại shop điện lớn cạnh Công an quận 1, bác ghé tham khảo xem sao nhé, em mua cũng nhiều năm rồi nên không còn nhớ giá chính xác nữa (nhưng giá sẽ rất rẻ, không bằng một sợi dây nguồn loại bình dân của các hãng audio đâu). Bác nhớ mua dư một chút để chạy cho liền lạc. Ngoài ra, ước lượng thêm một khoảng đủ dài để yêu cầu điện lực đi lại từ đường dây điện xuống công tơ gia đình. Em thấy tụi điện lực xài toàn dây lởm khởm, đấu nối tùm lum...
    Chúc bác sớm hoàn thành đường dây cho phòng nghe
    @bác Nemoqn: Cảm ơn bác đã động viên em :)

Attached Files:

22. loveBasso

Lâu quá xá rồi mới vào nhà, cho em up tấm hình cho đỡ mốc topic ;) IMG_0911.JPG

Last edited: 6/6/17
    asap likes this.
  23. FieldCoil Adventure

Thay cặp chân đế vào, loa cao nhìn vững chãi hơn hẳn.
    Kế hoạch nâng cấp chắc cũng có kết quả tốt chưa Bác.

loveBasso likes this.
  24. loveBasso

Cảm ơn bác, chân mới có chiều cao 20cm, cho âm thanh thích hơn so với chân cũ là 12cm. Cho nên em nghĩ các cụ chơi loa bass lớn thì đừng ngại thử nghiệm các độ cao khác nhau trước khi đặt làm chân loa (tìm độ cao tối ưu). Hơi vất vả một chút khi setup nhưng đôi khi lại gây bất ngờ rất thú vị :)

25. skr

skr Advanced Member

anh hoàng show cái pre cho e học hỏi, nghe nói cái pre của anh hay lắm.

loveBasso likes this.

Share This Page

Loading...