Bộ dàn của thành viên mtbc

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by mtbc, 10/8/09.

1. mtbc

mtbc Advanced Member

Thảm hoạ là RemixOS chạy được trên Surface Pro 4 nhưng... không điều khiển được cảm ứng, và vẫn ăn CPU như ăn gỏi. Không thể dùng được.

Tin có vẻ tốt là em đang thử nghiệm AMIDUOS chạy Lollipop trên nền Windows và có vẻ êm :) App nghe nhạc mà em thích chạy rất ổn. Âm thanh vẫn giữ được phần dịu ngọt của Android chứ không bị lạnh như Win, thua chạy trực tiếp chút xíu, nhưng được cái CPU không bị nóng như điên nữa.

Trong AmiDuOS có điểm lợi là mình có thể map thẳng thư mục Music của Android chỉ sang thư mục nhạc trên hệ file NTFS của Windows, do đó app Onkyo HF Player bây giờ đọc file từ đó thoải mái, không bị hạn chế như lúc trên RemixOS.

"Phối ghép" hệ điều hành, phần mềm nghe nhạc (cùng các thông số bên trong của nó), các thông số phía DAC (FIR, upsampling...) cũng mệt ghê.

Có bác hỏi nhưng ngại quá không dám khai cấu hình vì ... lại cỏ mãi không lớn. Nhưng thôi đánh bạo post đại vậy:

• Laptop: Vaio Flip 500GB SSD - RemixOS - NeutronMP, hoặc
    • Surface Pro 4 (i5 6300 8GB RAM 256 GB SSD) - RemixOS (chuột bluetooth để điều khiển vì Remix không chơi với màn hình cảm ứng đời SF4) - NeutronMP (lấy source UPNP từ Foobar chạy trên Vaio qua dây mạng LAN - Router - Wifi band 5GHz - Surface Pro do ổ cứng không đủ chứa nhạc)
    • USB Cable: Furutech ADL Formula 2
    • DAC: TEAC UD 503
    • Interconnect: VDH 310MkII
    • Amp: Cambridge Audio Topaz 10AM
    • Skp cable: Western Electric 12AWG
    • Loa: Klipsch B20
    :mrgreen:

Âm nhạc: nghe cũng thư thả
    Âm thanh: đồ nhỏ không kêu như đồ lớn được

P/S: sau khi nghe kỹ có gì đó tôi tối ở đây thì em phát hiện ra là chạy Neutron trên AmiDuos thì DuOS vẫn chuyển audio sang cho Win phát, cho nên lúc nào em DAC cũng chỉ 192KHz - default setting cho TEAC Driver. Chuyển nhà lại cho RemixOS.

Win thì không nghe cái nào lọt tai: JRiver thấy đục, Foobar thấy lạnh, Hysonic quá trong không ấm, HQPlayer màu âm ảo có 1 kiểu, Daphile thì rõ mà vô hồn, Remix thì có hồn nhưng lại tốn CPU (làm quạt kêu) và không tương thích driver máy xịn. Em lại không thích lắp PC mới. Đúng là không có cái vừa tiện vừa ngon.

2. littledream

littledream Advanced Member

@ mtbc: bác dùng Surface Pro thì khiển bằng gì? Em không thạo mấy loại laptop kiêm tablet kiểu này, có tiện không? Ví dụ nếu em xài Surface book thì liệu có dùng màn hình khiển luôn được ko? Tks

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Hiện RemixOS không chịu hoạt động với màn hình cảm ứng của Surface nên em không dùng làm transport mà vẫn dùng bằng laptop Sony Flip (tận dụng kết nối SATA với SSD trong máy thay vì cắm USB ngoài hay qua NAS cũng đủ thứ ảnh hưởng).

Lúc trước xài SF thì em vẫn dùng cảm ứng trên máy luôn. Còn nếu thích ngồi một chỗ thì lấy điện thoại mà điều khiển cũng được. SF book cũng vậy thôi.

Bác đang dùng OS và phần mềm player nào?

4. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Hôm nay thế nào lại nhìn thấy cái tiêu đề này. Vào đọc ngay. Khâm phục bác quá. Nhưng về phần em thấy quá trình nâng cấp bộ dàn của bác thì càng thấy nản, vì thấy mình không đủ đam mê :(
    Mà chưa thấy cái hình tổng thể của bác xuất hiện em Aurum Altan VIII nhỉ :)

5. mtbc

mtbc Advanced Member

Em thuộc dạng nâng cấp rất ít, thậm chí đi giật lùi đó chứ bác? Em thấy các bác thuộc cỡ lão làng thì toàn đi lên không có đi xuống.

Nếu thống kê lại chi phí hàng năm, tiền trả cho món audio này em chỉ dành ra khoảng 1/10. Món chính nhất vẫn là đi chơi lang thang.

Em đọc được ở đâu đó rằng trải nghiệm đời sống mang lại nhiều hạnh phúc hơn là sở hữu. Quả thực vậy, đi tìm mùa lá đỏ, đi chào mấy em nai, đi thăm thung lũng rượu vang, đi trên cái nóng điên người hay lạnh cắt da đều mang lại cảm giác thú vị vô cùng. Món audio may là cũng không phải để sở hữu (hoặc sở hữu mà chỉ trải nghiệm trong đau khổ vì nghe không lọt tai thì còn chết dữ nữa), chỉ để tiện cho một phần thưởng thức khi không đi lại được thôi.

Tặng bác bức săn hụt mùa lá :p

Ấy là đi săn mấy con nai ở chỗ người và loài vật cộng sinh kia

Còn bộ Quadral Aurum em đang dựng lại từ từ, khi nào xong sẽ post lại hầu bác.
    Kính.

hoangtrong likes this.
  6. giaphongn

Cám ơn bác. Bác lãng mạn thế này bà xã chắc lo lắm đây. :mrgreen:
    Mà bác giàu năng lượng và sắp xếp thời gian khoa học thật. Em cũng có nhiều kế hoạch và đam mê mà đến giờ cũng chưa triển khai được bao nhiêu.
    Cái vụ dây nguồn ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh đó bác. Em vẫn không thông, vì chưa được trải nghiệm thực tế.

7. Wingman

Wingman Advanced Member

Chào bác mtbc,

Bác vui lòng cho biết phần DAC của Teac UD-503 hơn NT-503 điểm nào với, em tìm mãi chưa ra. Cảm ơn và chúc bác sức khoẻ!

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Trước em tìm ra cái trang có so sánh 2 phần DAC của con NT và UD, giờ search lại không thấy ở đâu.
    Còn so trên hình ruột của cả 2 thấy phần DA giống y nhau.
    Anyway, NT hay UD gì thì em cũng thấy phải thay tụ nguồn và op-amp hết!

Sẵn tiện bác wingman xúc lên, em cập nhật cái hình :)

Last edited: 17/8/17
    Wingman likes this.
  9. mtbc

mtbc Advanced Member

Cấu hình đến 8/2017

Source:
    - Media server: Surface Pro 4 hoặc Sony Flip, HDD Western Red 3TB nối qua USB 3.0, dùng Foobar làm DNLA server - laptop nối đến router gigabit bằng dây mạng CAT6 V-com
    - Media player: iPhone 7, chạy Newtron MP, load nhạc qua wireless band 5GHz, nối iPhone với DAC bằng CCK chính hãng Apple (không chính hãng nó không cho xài, Apple quỷ quái)
    - DAC: Teac UD-503 đã nâng cấp 4 tụ nguồn Mundorf và 2 opamp Sparkos
    Amp
    - Renolabs Orion A25 ;) Class A 25W
    Speaker
    - Quadral Aurum Altan VIII, chân hãng + supertweeter ELAC AMT
    Điện
    - Ổ cắm tường làm lại xài ổ cắm US
    - Dây DHLabs Encore nguồn tổng
    - Ổ Clef Audio 6s
    - 2 dây PS Audio Xtream Plus SC cho amp và DAC
    - 1 dây ground Western cho amp
    Dây
    - Dây loa Supra Quadrax, bi-wiring
    - Dây loa supertweeter Supra Classic
    - Dây USB Supra
    - Dây tín hiệu VDH 310MkII
    Phòng
    - ASC panel
    - Dàn một bên, giường một bên :) Nệm nhiều quá đâm ra cái phòng hơi bị điếc :(

Đánh giá: nghe dễ chịu, rộng rãi, gọn gàng. Hệ thống trung bình, thua mức hi-end xa lắc lơ.

Tốc độ nâng cấp: hiện tại gần bằng 0. Đi quẹt quẹt cây guitar vui hơn.

Last edited: 17/8/17
    lmcuong4u and asap like this.
  10. Haolq

Haolq Advanced Member

Sao ko làm cặp Aurum Titan 8 sau khỏi đổi loa nữa bác.

11. Haolq

Haolq Advanced Member

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Nghe đã quá bác Hào ơi!!!
    Bộ amp gì thế nhỉ?

13. giaphongn

14. Haolq

Haolq Advanced Member

Amp cùng hãng loa luôn bác. Bộ này của cụ VK Đức, trên face group VNAV audiophile computer. Nick Ngoc Ha . Em nghe xong giật mình mới lên NET xem loa và amp hãng nào mà hay vậy. Hoá ra ở SG có phân phối. Em thấy loa này ăn công suất lắm nhưng tiếng hay quá. Thu qua ĐT mà vậy thì nghe trực tiếp hay cỡ nào

15. Haolq

Haolq Advanced Member

16. giaphongn

Em cũng băn khoăn vụ này. Nhưng sau quyết định không dùng amp của hãng, vì trong các video của cụ Ngọc Hà, chơi bằng Marantz cũng rất hay.
    Giờ nó ra dòng loa 9 series rồi, nhưng hỏi nhà phân phối, nói chưa nhập về được vì bán ở châu Âu còn không đủ :D:D:D
    Con Altan VIII này nghe phòng nhỏ là quá đủ. Em thấy nó độ nhạy thấp nhưng cũng không ăn công suất đâu. Con Accuphasse E600 volume em để ở 10h là nghe đủ lớn rồi.

17. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình thấy phần công suất sau loa nó y/c max 500w mà pow bác Ngocha dùng của Quadral maxpower 1000w nên mình đoán loa y/c CS power lớn. Cặp của bác mua của SaigonHD ?

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác mtbc dùng cặp loa này thấy thế nào ?

19. giaphongn

Đúng rồi bác ạ. Bác Ngọc Hà chơi full Quadral Aurum VIII, trong đó con Titan chắc ngốn công suất nhất. Con sourround là con Megan VIII thì phải, nhỏ hơn con Altan VIII

20. mtbc

mtbc Advanced Member

Em lấy cặp này cũng 1 phần do đọc review của bác Cellist từ http://vnav.vn/threads/kinh-nghiem-do-day-ve-loa.159/

Em thấy cũng như các loa khác, cho kêu thì dễ, chứ làm cho toàn bộ dàn kêu ổn tốn thời gian cũng nhiều. Em thay vòng vòng phần mềm phát, dây usb, dây nguồn, dây loa, amp, da... để kiếm phối ghép phù hợp trong tầm tiền. Giờ thay 1 thành phần trong đó thôi nó cũng khó nghe.

Đồ đánh càng đắt, loa càng kêu hay. Em chưa nghĩ là em khai thác hết bạn Altan 8. Hồi xưa em dùng cặp Triangle Cellius 202 ghép chưa tới nên bán rẻ, xong qua nhà của người mua nghe ghép với amp khác tốt hơn nhiều đánh nghe phê... tiếc tiếc.

Khi nào có cái phòng ngon lành em mới đi theo bác NgocHa được :)

Đánh giá chắc phải nhờ bác giaphong! Bác ấy đổi đồ và phụ kiện phải nói là liên tù tì.

hoangtrong likes this.
  21. giaphongn

Bác @Haolq cứ nghiên cứu hết các video của các Ngọc Hà thì khỏi cần review. Em cũng rất đồng tình với bác @mtbc là mình vẫn chưa khai thác hết em này, nên cứ loay hoay mãi. Mà hình như loa Quadral Aurum cũng ít người chơi. :(

mtbc likes this.
  22. BeHe

BeHe Advanced Member

Nhòm tấm hình thấy có 2 món from nhà mình..hi hi

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Sáng nay qua nghe dàn máy Titan8+pre+power Quadral của nhà PP mà thất vọng quá. Ko biết các NV setup có cắm lộn dây loa ko. Tiếng mờ và ồn quá. Con này dây loa cắm kiểu bi-wire. NV và nhà PP rất nhiệt tình. Mình có đưa cả clip của bác Ngocha cho các bạn này nghe thử. Có lẽ bị sai ở đâu đó của dàn máy này.

24. thientoan

thientoan Advanced Member

Loa Quadra titan 8 chỉ cần đánh với ampli đèn KT 88 push-pull là đủ rồi, quan trọng là dây nguồn, tín hiệu phải dùng đồ tốt một chút thôi...

Sent from VNAV Community mobile app

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác Haolq có xem xem họ dùng các loại dây gì không?
    Em đổi có 1 sợi dây nguồn mà cả bộ từ nghe được thành không nghe nổi luôn á

Share This Page

Loading...