Bộ dàn đơn giản của newbie Computer Audiophile

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by thanhnos2112, 27/12/13.

1. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Thì vặn đại con ốc nào đó trên chassis ra gắn dây Ground vào thôi (càng gần main hay psu càng áp phê)

2. mvinhtoan

mvinhtoan Advanced Member

Hôm qua vô tình đọc topic này, đọc 1 lèo hết 8 trang làm em rất tò mò và muốn được mở rộng tầm nhĩ. Bác có thể cho em đến chiêm ngưỡng bộ dàn và mở rộng tầm nhĩ được không bác. Em ở Phú Nhuận.
    Tks Bác.

3. thanhnos2112

Bác đừng khách sáo quá, em đã công khai lên đây rồi nên rất vui đc đón tiếp các bác đến cùng trao đổi thêm về giải pháp nghe & setup Digital Music Hi-end.
    Hệ thống em được setup rất thành công, đầu tư ít nhất so với mấy bác trong hội đang chơi chung.
    Em gần chợ Gò vấp, sau 17h00 & ngày CN là giờ vàng của vợ nên bị giới hạn. Còn nhg giờ khác bác alo trc 30p là ok.
    Em tên Thanh - O9O3 997993

thanhthai63 likes this.
  4. mvinhtoan

mvinhtoan Advanced Member

Em cám ơn bác nhiều.

5. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Tôi đã được một bác audiophile và setup tư vấn để làm cọc Ground : Dùng thanh V 6x6 cm dài 1.5-2.0 m ( thép mạ kẽm để chống han gỉ ). Đóng xuống chỗ đất ẩm, luôn có nước càng tốt, đầu trên thanh V khoan lỗ bắt dây đồng ( bằng bulong đồng để tiếp xúc tốt hơn ) kéo dây dến ground tổng vào nguồn cho audio . Nếu có điều kiện thì đóng 3 cọc, các cọc cách nhau 5-10 m và nối dây về chung ground tổng và như vây là đảm bảo dây ground đủ tiêu chuẩn điện trở <<10 ôm rồi ( vì khi đó xả nhiẽu rất nhanh do bề mặt diện tích thanh V tiếp xúc đất lớn nên không cần đóng sâu ).
    Vậy nhà bác nào có đất rộng mà làm Ground thì áp dụng thử xem rồi cho chút revew , đó là phương án ngon bổ rẻ và dễ làm. Tôi cũng muốn làm thử,nhưng nhà phố nên chắc chỉ làm được một cọc thôi . Có vài dòng chia sẻ,mời các bác tham khảo xem nhé !

6. thanhnos2112

Chúc mừng bác.
    Sau khi đc tiếp địa tốt, khi ngồi nghe Bác có cảm nhận đc ca sĩ nó vừa hát vừa âu yếm với bác chưa? (Nếu chưa đc là chưa đạt đó) Em k nhớ, bác nào có nói "sau khi tiếp địa đúng kỹ thuật thì ca sĩ nó ngồi trên đùi mình hát cho mình nghe đó". Em k với tới tầm này đc.

7. nhatle

nhatle Advanced Member

Em nghĩ cái này chỉ có đi karaoke ôm mới nghe "ca sĩ" nó ngồi trên đùi mình hát- :mrgreen:

8. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Cái này hên xui bác ơi, phụ thuộc vào địa chất, em đã từng làm thử 3 cọc bằng đồng 2.5m nhưng địa chất ko tốt thì thua, đo ko đạt. Nối 3 cọc nối tiếp và mạch hở chứ ko song song đâu bác, song song sẽ bị ground loop

9. thanhnos2112

Đúng là yếu tố may rủi & tâm linh ảnh hưởng rất lớn trong cuộc chơi audio này. Sáng nay phải thức sớm đưa vợ đi công việc về nhà lúc 5h00 sáng k ngủ được mở máy nghe.
    Cha cha, trong không gian thanh tịnh buổi sáng tinh mơ với sự hỗ trợ & hợp tác của Ground box & Nordost Ground hệ thống nhà em đã đưa em vào cõi thiên thai đến 8h00 lúc nào k hay luôn. Phê thật là phê, sướng thật là sướng, còn hơn cả .... sướng!
    Mời các bác phê với em cùng Anne Bisson 1đoạn
    https://youtu.be/HQTm0IeZzfY

10. quocdat

quocdat Advanced Member

Bác nghe đúng giờ vàng mà bảo sao không hay cho được :)

11. thanhnos2112

Lại ngậm Đọk nữa rồi, không biết sẽ té kiểu gì nữa đây? Chú thanh niên tên L này rãi độc kinh quá!

12. thanhnos2112

Quả Đọk này kinh khủng thật! 2 cái cho pc, 2 cái cho power thôi đã làm hệ thống biến đổi từ vịt thành thiên nga luôn. Em k biết diễn tả thế nào chỉ cảm thấy rất đậm chất mâm than GyroDec + Canterbury SE.
    Thêm cho dây tín hiệu, dây loa nữa chắc dẹp hết source analog quá.

13. dokien

dokien Advanced Member

Chúc mừng bác! Thêm 1 trò "lố" mà các a thích KT pó hand ko có cách giải thích. Hãng nốt đốt chắc là đỉnh của tweak rổi nhỉ?

14. thanhnos2112

Cái Đọk này nó độc hơn tất cả những thứ độc mà mình đã thử, k dám nghe thêm bài thứ 3 luôn. Quá ư là kinh khủng khiếp!

15. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Full valhalla 2 mà còn bị thế này. Bác Thanh rút vội ra là đúng :D

Attached Files:

thanhthai63 likes this.
  16. thanhnos2112

Nếu k kê cho 2 sợi dây nguồn của hệ thống a thì a sẽ nói chú PR Điêu quá!
    Mà khiếp thật, đang bị tự kỷ ám thị chưa thể nghe lại được hệ thống rất hay của mình (trc khi kê Sort Lift)

17. zeze

zeze Advanced Member

Dây nhợ của bác nhìn không tiếp xúc với nền nhà. Dàn em dây nhợ tiếp xúc nền tè le. Chắc thử kéo dây nhợ không tiếp xúc với nền nhà xem chất âm thay đổi không?
    Em thấy ngoài mấy cục Nordost Sort Lìft, còn có mấy cục kê dây nhợ. Đó là diy hay hàng hãng thế bác?

18. thanhnos2112

Cắt ống nước kê lên cho nó sạch thôi bác, k có tác dụng chi hết. Sort Lift quá kinh!

19. thanhnos2112

"Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm" ông bà mình có nhg câu thành ngữ để đời. Vì cả nể, em đã cho ra đi nhiều thứ, đến hôm nay em phải chống vã bằng dây nguồn cho newbie thế này:
    Sau nhiều lần cắm rút cho những vị trí, thiết bị khác nhau thì 2 loại dây nguồn Heimdall 2 & Blue Heaven LS đã chịu hợp tác hữu hảo trên hệ thống nhà em rồi, Quả thật quá may mắn! dây cùi cùi cũng có cá tính riêng của cái cùi cùi. Để burning vài hôm nữa chắc kết quả sẽ tốt hơn với tình hình hiện nay.

20. Gió Biển

Gió Biển Advanced Member

Bộ dàn đẹp.

21. minhduc2012

minhduc2012 Advanced Member

nhìn DAT cảu bác chủ mà mình thèm quá

22. thanhnos2112

Dòng PWD MK2 / Mk1 giờ hàng used giá rất hợp lý đó bác, mỗi tội k chơi đc pure DSD thôi, nhg trg tầm giá k đối thủ.

23. thanhnos2112

Hệ thống hiện nay đã full Nordost (phối tùm lum loại ver.2, chỉ còn dây loa là ver.1 nhg là dòng Reference) nên nghe rất ổn.
    Set tại phòng khách nên phải dùng panel định hình sân khấu (đơn giản và hiệu quả vượt trội)
    Sau khi trang bị cho BEL 2002 vài thứ vũ khí thô sơ, em ấy đã hung hãn k thua kém gì Spectral nên phải kềm hãm bằng nhg tấm panel màu xanh.

24. thanhnos2112

Sau khi bán dây loa, rút bớt dây nguồn hệ thống em nghe nó ồn kinh khủng chẳng muốn nghe nữa.
    Rảnh rỗi, đọc review các music server thấy các hãng sx nó cô lập rung chấn của HDD với chassis, vào các diễn đàn bọn khoai tây, thấy tụi nó chống rung chống ồn cho HDD em cũng nghịch ngợm làm thử.
    Lùng sục tìm mua ốc và cao su chống rung cho HDD thì chẳng thấy ai bán (ở VN) mà lòng buồn rười rượi.
    Buồn quá, tìm trong đống đồ chuẩn bị vứt đi thì thấy 04 vòng đệm chống rung nằm trong bộ cơ mắt DvD mù. Thế là bắt đầu DIY để cô lập rung chấn của HDD cho con Pc hi-end nhà em.
    Gia công khoan đục để nhét vòng cao su vào tấm nhôm
    Lắp HDD vào tấm nhôm có vòng đệm chống rung
    Trước khi làm em k kỳ vọng nhiều lấm; nhg sau khi làm kết quả thu được ngoài sức tưởng tượng của em Độ ồn, độ rung chấn ra chassis giảm gần hết (áp sát tai vào chassis mới cảm nhận đc HDD nó đang quay)
    Hệ thống digital music nhà em đã trình diễn lại được không gian âm nhạc rất gần với lúc có dây loa SPM và full Nordost ver2 (dây nguồn, dây tín hiệu, dây Rj45)
    P/s: nếu dùng Pc làm transport mà HDD nằm trong case các bác nên tìm cách cô lập rung chấn của HDD để thưởng thức digital music chất lượng tốt hơn.

25. vducuy

vducuy Advanced Member

Chi mệt vậy, lấy 2 sợi chỉ treo tòn teng là xong thôi mà

Share This Page

Loading...