Bộ dàn đơn giản của newbie Computer Audiophile

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by thanhnos2112, 27/12/13.

1. quocdat

quocdat Advanced Member

Thực ra chỉ cần vặn con ốc thật nhẹ, đừng vặn chặt, kiểu giống như để ổ cứng nằm tựa lên chasic bằng mấy con ốc thôi. :)

2. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Hehe, do tính em hơi cầu kỳ nên mới vất vả như vậy chứ làm giảm ồn & cách ly rung chấn em thấy bọn khoai tây nó dùng mút rửa chén bó xung quanh HDD rồi dùng dây cao su treo trong case thì đơn giản & nhanh lắm nhưng nhìn k thẩm mỹ, k giải nhiệt đc & hơn nữa là cảm thấy k đúng kỹ thuật lắm.
    Cám ơn bác đã quan tâm.

3. quocdat

quocdat Advanced Member

Thật ra kiểu nào cũng thay đổi chất âm bác ạ!
    Tất cả các thành phần đều ảnh hưởng đến chất âm. Em ví dụ:
    - Khi bắt ổ cứng vào chassis: vặn ốc chặt hoặc vặn vừa hoặc vặn nhẹ tay đều cho âm thanh khác nhau. Cái này là ảnh hưởng do rung động. Em nói đùa thế này, bác đổi con ốc bằng vật liệu khác thì tiếng nó cũng thay đổi :)
    - Khi dùng sợi chỉ treo ổ cứng thì độ rung xem như tạm gọi là giảm hẳn đi thì lúc này các sợi chỉ cột quanh ổ cứng lại đóng vai trò chất dielectric và nó tác động lên âm thanh. Bác thay loại vật liệu của sợi dây treo khác nhau cho tiếng khác nhau.
    - Trường hợp bác ví dụ khoai tây dùng mút rửa chén và dây cao su cũng giống vậy, tuy nhiên lúc này vừa ảnh hưởng do damping (mút rửa chén) vừa ảnh hưởng do dielectric (cả mút rửa chén và dây cao su).
    - Hoặc như trường hợp bác thelonelyone post bên thớt kia, dùng hộp ổ cứng có damping mua ở Nhật thì cũng bị ảnh hưởng bởi damping (lớp mút, ốc vặn) và dielectric (hộp chứa ổ cứng và tấm mút)
    Do vậy, em thấy đơn giản nhất là gắn bình thường lên chassic thôi và thử nghiệm độ chặt của con ốc gắn ổ cứng vào chassis. Mức độ vặn ốc như thế nào cho âm thanh vừa tai nhất thì dùng và ghi chú lại.
    Trong trường hợp dùng damping các kiểu đã liệt kê ở trên thì phải thử nghiệm rất nhiều lần, rất nhiều loại vật liệu, độ chặt của rất nhiều con ốc để đưa ra kiểu lắp đặt phù hợp nhất.

4. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác thử dựng đứng HDD theo cạnh bên của nó và nghe kỹ xem có gì khác biệt không nhé.

5. thanhnos2112

Em đã từng nghĩ đến việc này nhg cảm thấy nó có gì đó không đúng với nguyên lý chuyển động cơ khí có thể làm tổn thọ HDD.
    Và cũng đã tùng dựng lên thử, nghe tại chổ thì HDD hoạt động không êm như kiểu truyền thống nằm ngang ạh.

6. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Ổ HDD rời hãng thiết kế dựng đứng lên chạy phà phà vài năm có sao đâu.

7. thanhnos2112

Sau khi chống rung cho HDD, em tiến thêm 1 bước nữa "tiếp địa cho HDD luôn" đã nhận được sự thay rất lớn về chất các bác ạh (có thể đây là giải pháp tốt nhất cho digital music)
    Có điều khi tiếp mass cho HDD cần chú ý: tiếp mass vào chassis sự thay đổi không chất bằng "TIẾP ĐỊA" đến dây Ground QRT của ổ cắm tổng (chắc nó hưởng được hào quang của dây Ground Nordost)
    Sợi ground của HDD màu xanh lá là sợi dây chuối ké hào quang của QRT lại phát huy hiệu năng rất cao.

8. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác làm chuẩn rồi, em vừa làm theo bác, tiếp mát cho con pc nas chứa nhạc. Thứ nhất hết giật, thứ hai là bây giờ mới được nghe tiếng bass vừa sâu vừa mềm.

9. thanhnos2112

Hehe, trc tiên mình cứ thử với dây chuối xem nó có tốt hơn k sau đó mình sẽ tính kế lâu dài hơn.
    Em đang âm mưu tiếp địa cho HDD bằng sợi Nordost QRT mà cảm thấy có vẻ quá đáng quá (sợi dây Ground QRT có giá trị hơn 2 lần cái HDD) bác chauphuong thấy em có nên làm chuyện quá đáng này k? Tks!

10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Có điều kiện thì cứ chơi chứ sao đâu bác. Em đang loay hoay với con ổ cứng wd gắn ngoài chứa nhạc để xem tớp địa cho nó kiểu gì.

11. inviteha

inviteha New Member

bác nào cho em xin ý kiến với, tình hình là em đang dùng đôi loa energy audissey A5+ 2 chơi với âm ly sansui alpha 607 extra, nhưng em nghe thấy không ưng lắm, có bác nào dùng qua cho em xin ý kiến là ghép với âm ly nào thì ok ạ

12. rhxshine

rhxshine Approved Member

Vậy bác ko ưng nó ở đâu, thiếu bass thiếu treb hay âm tù ko thoáng, tiếng đanh ko mềm, phải bik bác đang ko hài lòng ở chổ nào mà chỉnh chứ :D :D

13. thanhnos2112

DAC vừa được thử nghiệm thành công khi nâng cấp phần nguồn (thay biến áp nguồn digital + cấp nguồn cho phần volume out bằng biến áp riêng) kết quả thu đc ngoài dự đoán.

Attached Files:

14. emngheo

emngheo Advanced Member

hình đầu tiên là 1 dạng cọc loa hả bác, e đang tìm 4 cái cọc loa thân nhỏ 3-4mm để thay cho loa jbl cổ các bác giúp e với

15. thanhnos2112

Cọc loa này ren 5mm lận bác ơi.

16. thanhnos2112

Upgrade nguồn vẫn là quan trọng nhất của thú vui mod thiết bị, chi phí thấp hiệu quả cao. Sau khi thay biến áp analog này đã hoàn toàn xoá đc nổi ám ảnh khi dại dột vác Qx về cắm.

Attached Files:

17. emngheo

emngheo Advanced Member

Bác mua ở đâu thế ạ? Cho e xin địa chỉ tên shop và link bán hàng đc ko. Tks bác

18. thanhnos2112

Cái này em mua Madisound bên us cách đây 5-7 năm rồi k nhớ rõ lắm. Bác ra ngoài Nhật Tảo săn thử xem, e nghĩ là có loại bác cần đó.

19. thanhnos2112

Sau quá trình mod DAC (replace tụ tốt hơn, nguồn gấu hơn) hệ thống digital music nhà em càng nghe càng phê, đậm nét đồ lớn.
    Nhưng sợi dây nguồn này lại lợi hại hơn gấp vạn lần việc mod DAC, cắm cho power nó cho mình nhg thứ âm thanh kiểu rất ma mị, từng chi tiết, âm sắc rất trọn vẹn + đầy nội lực, âm thanh như duỗi dài ra âu yếm người nghe, một cảm nhận rất khó diễn tả bằng lời được.
    Và cái em đc nhiều nhất sau khi chơi dây nguồn này là em k phải đổi loa để lên tìm chất lượng âm thanh cao hơn. Loa em đang chơi rất hay mà mình k biết khai thác.

lmcuong4u and asap like this.
  20. Thong

Thong Approved Member

Mình cũng Lỡ mod rồi ...không biết có bị ....nghiện!

thanhnos2112 likes this.
  21. dpthu

dpthu Advanced Member

Nghe bác tả e thấy cũng ma mị nhiều... sợi dây nguồn mà giải quyết được nhiều thế bác nhỉ

thanhnos2112 likes this.
  22. emngheo

emngheo Advanced Member

tổng bộ dàn của cụ là bn xiền mà cụ chơi quả dây nguồn frey2 này ạ?

thanhnos2112 likes this.
  23. thanhnos2112

Em chơi theo quan điểm, tất cả các thành phần trong hệ thống điều là thiết bị & thích nhất là dây, vậy nên dây cắm vào mà nâng tầm hệ thống thì mình cứ chơi thôi.
    Trong quá trình em chơi môn này thì rất nhiều lần em dùng dây để giải quyết vấn đề của hệ thống nhà em.
    Vụ này dễ bị nghiện lắm bác, chỉ tiết là con DAC em đang chơi k còn gì để em mod tiếp.

24. thanhnos2112

Lòng con DAC PsAudio PWD Mk2 của em hiện nay, bác Thong có nhận ra k?

khoanguyenhue and Thong like this.
  25. Thong

Thong Approved Member

Vậy mới thoả anh ơi. Khi Đã nghện mod rồi thì bất cứ món gì cũng mod , bất chấp mất gin, không ai mua lại...hì hì.

Share This Page

Loading...