Bộ lọc điện trong hệ thống âm thanh

Discussion in 'Thiết bị điện tử khác' started by Vinhoankiem, 27/4/12.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

chào anh em, hiện hệ thống âm thanh của mình có sử dụng thiết bị lọc điện dùng cho âm thanh của Mỹ. Anh em đã dùng trước cho mình biết thêm: bộ lọc điện có được sử dụng cho cả nguồn âm và âm ly hay chỉ sử dụng cho nguồn âm. Rất mong được sự quan tâm của anh em.

Tags:
  2. audio509

audio509 Advanced Member

Tùy Bộ lọc của Bác to hay nhỏ ... ! Bác cứ làm cục 50A thì dùng cho hệ thống vô tư !

3. Vinhoankiem

có một số anh em lai giải thích khác, sử dụng toàn hệ thống hay chỉ nguồn âm không phụ thuộc vào công suất bộ lọc bạn a. Khó nhỉ

4. audio509

audio509 Advanced Member

Em thấy chỗ Shop Dũng Audio bán loại nhỏ thì ghi rõ dùng cho nguồn âm hay Pre .. Từ đó em suy ra cục to thì dùng được cho cả hệ thống ! Mặt khác ngày xưa em có cục Pow có luôn cục lọc bên trong máy .. dùng cho mỗi bản thân nó nên bé tí ti à !

5. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Bác có thể giải thích thêm tại sao tới 50A không? Thks bác!

6. homanhhuong

Theo em vẫn cần chỉ số công suất bác ạ! Vì dòng chịu tải vẫn phải đi qua thiết bị này.

7. audio509

audio509 Advanced Member

Em chả biết giải thích... em chỉ biết là hiện tại em đang dùng 1 cục Tokin Noise Filter 50A và em dùng nó cho cả Hệ thống Nghe-Nhìn của em !

8. homanhhuong

Em hỏi tại vì bộ giàn của em dùng hết.....đo được dòng điện có ~01A, (đã bao gồm cả amp đèn) mà lọc điện càng lớn thì càng đắt tiền.... :( ............

Attached Files:

9. audio509

audio509 Advanced Member

Phần Nghe của em cũng đơn giản thôi .. 1 bộ Pre- Pow , 1 Amp tích hợp . tất cả đều là đèn ! Nhưng phần Nhìn của em thì ăn điện khủng khiếp ! HT 7.1 mà em toàn dùng Pow để kéo nên phải dùng cục to Bác ạ !

10. homanhhuong

Vâng! Em có nói gì bác đâu? Chỉ sợ đầu tư không hiệu quả thôi mà!
    Toàn bộ của bác to thế, chưa chác đã ăn điện (dòng điện tính bằng ampe) nhiều đâu! Bác hỏi thử bạn bác có ai làm thợ điện ko thì mượn cái đồng hồ ampe kìm. Về kẹp vào đầu dây nguồn. Dây nào cũng được. (phase L or N) rồi xem nó bao nhiêu ampe thì biết ngay. Nhớ đừng kẹp 2 dây cùng lúc!

11. cungdhv

cungdhv Advanced Member

"tvt61 đã viết:Thứ 6 27 Tháng 4, 2012 19:37:28
    chào anh em, hiện hệ thống âm thanh của mình có sử dụng thiết bị lọc điện dùng cho âm thanh của Mỹ. Anh em đã dùng trước cho mình biết thêm: bộ lọc điện có được sử dụng cho cả nguồn âm và âm ly hay chỉ sử dụng cho nguồn âm. Rất mong được sự quan tâm của anh em."

Bạn xem ở vỏ bộ lọc điện xem có ghi công suất hoặc dòng điện ra tại các ổ lấy điện ra, hoặc trên bảng thông số chung ở mặt sau. Căn cứ vào công suất hoặc dòng điện ra (out) lớn hay nhỏ để bạn sử dụng các thiết bị cho phù hợp. Thường dòng cho cục pre cũng chỉ khoảng 1 ampe, cục ampli cao lắm cũng chỉ 5 Ampe. Nếu không ghi thông số thì bạn có thể căn cứ vào số ampe ghi ở cầu chì vào (in) và cầu chì ra (out) để biết được công suất cũng như cường độ dòng ra, căn cứ vào đó để bạn sử dụng các thiết bị cho hợp lí. Các thiết bị bạn sử dụngkhoong được vượt quá dòng của cục lọc. Chúc bạn may mắn.

12. Vinhoankiem

cám ơn anh em rất nhiều. Các bạn nào đã dùng cho mình xin ý kiến : sự khác biệt giữa việc dùng lọc cả nguồn âm và amply với dùng lọc cho nguồn âm ( cd, pre, dac ). trong các amply hoặc pow sò đới mới biến áp đều là hình xuyến, biến áp hình xuyến thì có chức loc tốt vậy đây có phải là nguyên nhân chính một số anh em không dùng bộ lọc cho amply. rất mong sự đóng góp ý kiến của anh em. :D

13. zeze

zeze Advanced Member

Em có đọc đâu đó trên diễn đàn thì có 1 số bác không dùng lọc điện cho ampli do khi nghe bị bí, còn nguyên nhân gì thì tùm lum (thuộc lĩnh vực chuyên ngành) em không nhớ nổi :D . Chỉ tập trung lọc điện cho nguồn phát: CD, DAC, pre.

14. Hoc Tro

Hoc Tro Advanced Member

Bác ơi, bên Linn Fan's Club thì mấy bác ấy đều đồng thanh là tất cả các thiết bị của Linn bất kể xung hay xuyến đều cắm thẳng vào điện ạ. Không BACL, không lọc nguồn, không ổn áp...nói không với tất cả và em cũng chẳng hiểu tại sao lại thế ạ.

15. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

E đã thử dùng lọc điện cho power và CD,pre,DA thì cuối cùng e chỉ dùng lọc điện cho CD,DA,pre, nếu ko có lọc điện cho thiết bị nguồn thì tiếng hơi ồn.

TRANDAIARC likes this.
  16. tliem

tliem Advanced Member

Chào các bác,theo em thì dùng 1 lọc cho một thiết bị là tốt nhất,còn bác chủ bác đang sử dụng bộ lọc chuyên dùng thường nhà sản xuất đã làm 1 ổ cắm 1 cục lọc rồi.

17. huongdajka

huongdajka Advanced Member

các bác ơi cho em hỏi với ạ, em hiện đang có 2 cái UPS hỏng hiệu santak offline (loại dùng cho máy tính bàn)
    các bác cho hỏi có tận dụng được bộ phận nào ko ạ (lọc nguồn hay lọc nhiễu chẳng hạn)

18. homanhhuong

Nhà em cũng có mà chẳng dùng vào được việc gì.....cơ chế mạch của nó là điện lưới vẫn đi qua bình thường. Khi nào mất điện nó mới chuyển qua mạch ac qui. Phải online mới ngon. Nhưng online thì mắc......

Tuy nhiên. Theo bàn tán của topic CÁCH SỬ DỤNG MÁY CHIẾU ở trên này thì em lại thấy em nó có thể hữu ích đối với Cdp cho việc bảo vệ Mắt khi bị mất điện đột ngột. Tuy nhiên em không chắc là có phải mất điện đột ngột thì có hư mắt hay không. Hơn nữa, biết đâu lại ảnh hưởng đến chất âm, Mà em cũng chẳng muốn thử. :D

19. tungdan

tungdan Advanced Member

nói hay wa :D

20. HaChu

HaChu Advanced Member

Lọc điện thông thường ( không có cục biến áp cách ly ) thì các bác chỉ cần quan tâm đến dòng cái lọc điện này chịu được. Em tin chắc chắn khi một bộ dàn thông thường chạy chỉ hết 1-3A là cùng. Tuy nhiên để an toàn thì phải chọn lọc điện từ 10 - 15A trở lên, để hi-end và khỏi lăn tăn thì cứ 50A trở lên mà phang.

Lắp lọc điện vào mà tiếng bí bí thì cần tìm hiểu xem cái lọc điện đó có Biến áp cách ly hay không? Nếu có biến áp cách ly thì BACL phải cực lớn mới đáp ứng được hệ thống. Nếu không có biến áp cách ly thì chỉ cần quan tâm đến thông số A ở trên.

Thường lọc điện có BACL chủ yếu dùng cho nguồn phát hoặc Pre amp mà thôi, muốn dùng cho amp hoặc pow nhất là các pow khủng thì BACL cần rất lớn, vì pow hoặc amp ăn dòng rất lớn nên BACL phải lớn theo để đáp ững được. Em đã thấy trường hợp mấy em pow khủng lắp qua lọc điện nghe như dở hơi, cắm thẳng vào điện lưới thì tiếng nó thoát hẳn ra. Xới lên :p

21. ADN

ADN Advanced Member

khựa.. khựa... điện toàn trồi trụt 200v-205v thì dí thẳng vào có hay ko? hay qua ổn áp thì thiết bị chạy ổn định hơn mà khỏi bị tèo. :mrgreen:

22. HaChu

HaChu Advanced Member

Ở trên là cái bộ lọc điện chứ không phải ổn áp anh nhé.

Điện áp không ổn định thì về mặt lý thuyết đương nhiên là không hay, không tốt cho bộ giàn, thực tế thì nhà em toàn 230v nên em không biết :mrgreen: ,
    Chuyện ổn áp thì đơn qiản hơn rất nhiều, cứ làm em ổn áp 15K cho cả nhà, nếu còn lăn tăn chơi hẳn 20-30Kw đi là khỏi nghĩ ngợi mà cũng không đắt so với lọc điện + BACL

23. ADN

ADN Advanced Member

uh nhỉ, mình chém lệch... :lol:
    Vấn đề là các bác cứ tư vấn dí thẳng vào ........ điện lưới, tại sao ko tư vấn dí qua ổn áp để đảm bảo ổn định điện áp ?
    Mà qua ổn áp tiếng có bị bí ko nhỉ ? :p

24. HaChu

HaChu Advanced Member

Ờ thì đang nói chuyện cái lọc điện, hiểu theo cách bềnh thường thì đang nói trong trường hợp ổn định điện áp.

Còn như đại ca nói qua ổn áp tiếng có bỉ không? cái này cũng giống như BACL thôi, yêu cầu phải đủ công suất, đừng cắm cái ổn áp bằng nắm tay vào con pow cỡ 1000 W là được :p

25. ADN

ADN Advanced Member

bác HaChu có gần ngã tư vạn phúc lê văn luơng ko, nếu gần rảnh qua Cty em làm cốc chè em hỏi bác tư vấn cái ổn áp. :p

Share This Page

Loading...