BỘ LỌC NGUỒN ĐIỀU CẦN BÀN

Discussion in 'Phụ kiện' started by nhan_nut_bien, 4/1/09.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em xài ngược lại được khống bác ? cách ly cho nguồn phát, lọc nhiễu cho amp...

hôm rồi, buổi sáng chuẩn bị tiếp bác XX ghé chơi. em lấy đồng hồ chỉnh lại bias thấy sao trị số nó cao quá. em nghi điện sáng sớm cao nên đo volt nguồn. hỡi ôi... gần 240V tại đầu ra cái lọc nguồn- biến áp của em. hoảng, em rút phích cắm ra ngay và cắm trực tiếp vào ổ cắm tường. chỉnh lại bias 1 tí rồi nghe lại. thật bất ngờ, âm thanh chẳng khác gì so với lúc cái pow em có lọc nguồn . mà khi có lọc nguồn, BA thì bias cao hơn đáng kể. nếu bias ngang nhau khi có và không có BACL-lọc thì em nghĩ amp của em hơi đuối khi dùng lọc nguồn-cách ly.

em chẳng biết tại sao ?

hay là lọc nguồn em chuối quá (cũng toàn đồ Japan, cái biến áp 30A, cái lọc 60A, dây điện to cỡ chiếc đũa không hà) hay là pow amp lọc sạch điện nguồn rùi ?

vì vậy em định chỉ lôi cái lọc nhiễu dùng cho riêng cái pow thôi. chưa biết có hiệu quả gì không nữa.

2. Man Hao

Man Hao Advanced Member

Nói như vậy em cũng thử tháo cuc filter của ampli xem kết quả thế nào :D

3. anhnhxxi

anhnhxxi Advanced Member

Cái dàn bác khũng thể, chưa bao giờ em chơi dàn nặng kí như bác. :mrgreen: Lọc không đúng thà xài trực tiếp còn ngon hơn.

4. Man Hao

Man Hao Advanced Member

Em thử rồi các bác ơi, có lọc nguồn nghe trong trẻo hơn sạch hơn không có lọc nguồn đấy, hổng biết lổ tay có vấn đề không :D :D

5. k_vu

k_vu Approved Member

EMI 60A là dùng cho nguồn công nghiệp bác, nếu 60A dùng 220v Pmax=13200W

6. HaiLua

HaiLua Advanced Member

Em thì em chủ trương không xài gì cả, từ bộ lọc điện cho đến BA cách ly, chỉ xài BA tự ngẫu thôi. Em cũng đã từng thử gắn lọc và BA cách ly vào sao nghe âm thanh nó cứ như bí bí đần đần sao ấy, không tự nhiên. Kể từ đó mấy cục lọc ( APC Surge Arrest ) nhặt được là em tặng hết cho các bác có nhu cầu hết. Cũng may chổ em ở không bị nhiễu...Nghĩ lại con điện tử bé tí tẹo mà chạy từ nhà máy điện qua bao nhiêu cái cột đèn, cầu chì rỉ sét, dây diện dỏm để đến được nhà mình là vất vả lắm rồi mà còn bắt nó phải qua thêm một mớ linh kiện lọc nữa thì tội nó quá...còn sức đâu để làm rung cái loa của mình...Thôi em đi kiếm áo giáp mặt nạ đeo vô ... :(

coldboy and tran minh phuong like this.
  7. Tungvu

Tungvu Advanced Member

Em ngày trước cũng lọc tùm lum, có lúc nghe thấy hay, sau phát hiện là hay khi hát, nhạc bình thường, nếu cao trào thì thiếu điện nên không ngon. Sau khi connect theo kiểu 100% balance, em thôi hết lọc niếc. Chỉ còn nối đất + một đường riêng từ bốt điện + vài dây nguồn ngon ngon.

Có thể em chưa với lên đến bộ lọc khủng nên hiệu quả không cao.

Kính

8. Audia

Audia Approved Member

Cái chủ đề này bàn cãi mãi rồi, chúng ta xem thử xem người đánh giá về điện nguồn xwem sao " Không có bộ các ly nào bằng nguồn điện sạch" tôi cũng làm đủ trò rồi nhưng kết quả tốt thì không nhìn thấy, nhưng dở thì thấy ngay.
    http://www.diendantudonghoa.net/tm.asp?m=1152

9. Audia

Audia Approved Member

Hôm qua em có ghé qua xem, đúng là nguồn "Khủng" nhưng giá cũng " Khủng" luôn . Xem chỉ để tham khảo thôi very OK Tiếng Bass gọn chắc hơn, âm thanh tĩnh hơn, Điện áp bên ngoài máy hàn chập chờn thoải mái điện ra phẳng đét. Điện áp ra chỉ có 230V thôi, không có 110, dải ổn áp rất thấp 175-270 V :idea:
    Kết luận những bộ giàn nào vài chục K thì nên mua còn không thì dùng tự ngẫu vẫn tay cũng được. :!:

10. phh

phh Advanced Member

Tôi đang dùng PS power plant PS 500 thấy hiệu quả rõ rệt: tiếng nghe tách bạch hơn và nền sạch sẽ hơn.

11. antonop

antonop Advanced Member

12. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Hôm nay em đọc hết cái topic này, thấy hay quá sao các Bác "hạ thủ" không bàn nữa cho em học hỏi nhỉ :?:

13. Analog

Analog Advanced Member

Em thì vẫn khoái cái cục lọc này! Dùng 1 cái cách ly 2K cho Amp, CD. 1 cái cách ly nho nhỏ 1K sau gắn thêm cục lọc này dùng cho turntable, và mấy thứ 100V không liên quan tới audio như quặt máy 100V Nhật bủn ( chạy rất em khi nghe nhạc nhỏ không thấy ồn)

14. blue_audio

blue_audio Advanced Member

E cũng từng thử cục lọc của Siemen 60A nghe thấy tiếng nhạc như thiếu sức sống,bì bì...
    E chơi theo kiểu này:đấu // 6 cục hay thậm chí 10 cục 5A thì nghe thấy rất tốt hơn là sử dụng 1 cục lớn.Nhất là tiếng bass nghe rõ và vững hơn.
    Khó hiểu :?:

vudt likes this.
  15. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Ý kiến của bác hailua là quá chuẩn rồi, đầu tư vào rồi vài bữa lại bán nguyên liệu :lol: :lol:

16. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Con này phải không bác
    Chỉ có cách ly thôi, không ổn áp, nếu muốn độ động âm thanh thì phải dùng 2 cái. Kết quả cuối cùng cũng chỉ tạo ra điện sạch thôi, không râu ria xì xoẹt, nhưng vẫn phải dùng ổn áp chổi than đằng trước nó, con này chỉ nghe hay khi cắm trực tiếp vào điện lưới còn cắm qua ổn áp chổi than thì con như không.

17. Music-Wifi

Music-Wifi Advanced Member

Chào các bác!

E thấy có 1 số bác Mod chân cắm dây nguồn ampili đèn hoặc Mod chân cắm dây nguồn cho thiết bị audio khác dùng chân cắm 3 chân có tích hợp lọc nguồn nhỏ của thiết bị ytế. Liệu dùng chân cắm có kèm lọc nguồn này thì âm thanh tốt lên hay xấu đi ạ. Bác nào đã thử nghiệm rồi cho vài nhận xét với.

18. mrseven

mrseven Advanced Member

Em xem sóng sin trước và sau cục lọc không có gì khác nhau. Quan sát lâu thì thấy lúc sóng sin đẹp, lúc sóng sin răng cưa nhưng Sin vào và ra cục lọc không khác biệt gì hết. Hôm khác em kiếm nguồn làm nhiểu lúc đo xem sao, các bác cho em các nguồn làm nhiểu để e xem hiệu quả bộ lọc có thấy ở dạng sóng Sin không nhé. (nhà em có dây mass rất tốt)
    Sóng Sin lúc đẹp nhất: (sóng sin dưới là trước filter)
    Rồi xấu:

Xấu hơn nữa:

19. mrseven

mrseven Advanced Member

Cho tiến lại gần nhau:

Sau khi quan sát hôm nay em chưa thấy bộ lọc có tác dụng với sóng Sin. Với biến áp cách ly thì em cũng đã xem sóng sin đầu vào và đầu ra không thấy khác biệt.

Hay có khác biệt nhưng không thấy dạng sóng sin????

20. mrseven

mrseven Advanced Member

Em dùng cục lọc này để test.

@ssass,....: Bác lấy cục lọc ra xem sóng sin có thay đổi khi qua lọc không, em sợ điện lưới chổ em ít nhiểu nên không thấy gì khác nhau.

21. ssass

ssass Advanced Member

Như nhau , chằng thay đổi gì , cục này để chặn cao tần . Đổi kiểu test đi bác 7 , cho qua ổn áp hoặc đo đằng sau BA nguồn của amp .

22. mrseven

mrseven Advanced Member

BA thì em so rồi, không có khác biệt sóng Sin. Em sẽ thử cái ổn áp xem sao.
    Nếu chặn cao tần thì em sẽ xem sóng sin và lấy điện thoại ra gọi , cho nhiểu sóng cao tần xem sao haha.

23. mtbc

mtbc Advanced Member

Thử chưa bác Bảy? Em gắn cục Tokin VU-220F thì đã hết bị kêu bụp bụp khi con chuột bóng compact đánh lửa. Cái vụ này đâu phải cao tần?

24. mrseven

mrseven Advanced Member

Em chưa thử cái lọc vì còn đang lu bu cái khác :lol:
    Ở nhà e bật đèn ko nghe bụp dù chưa có lọc chắc do nguồn ổ cắm riêng với đèn. Hiện tại cái ổ cắm chung với các thiết bị khác nên sắp tới có wởn thì e làm đường điện riêng cho dàn máy cho nó yên tâm và cũng muốn xem sự khác biệt(cái này có sẵn nên cũng nhanh)

25. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Bác Bẩy thử cắm cái máy hút bụi vào đo xem có lọc hay không có lọc nó khác nhau thế nào ạ?

Em thấy thì đúng là được cái lọ thì mất cái chai.
    Có lọc nó sẽ làm cho âm nền sạch hơn, nhưng cảm giác âm thanh bị "bí". Em không có đồ đo, nhưng khi có lọc thì vặn volume max ghé sát vào loa sẽ thấy tiếng ù xì nhỏ hơn khi không có lọc nhiều. Nhưng có lọc thì âm thanh Contrabass chảng hạn sẽ thấy kém nẩy hơn ạ.

Share This Page

Loading...