BỘ LỌC NGUỒN ĐIỀU CẦN BÀN

Discussion in 'Phụ kiện' started by nhan_nut_bien, 4/1/09.

1. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Cơn bão số nó ghi mấy cái đời cũ (mà còn ghi VI nữa chứ), nhiều khi không đúng đâu, sau này hãng update lên V hết rồi. Tôi mua bên Cam giá mềm hơn VN tí : https://www.facebook.com/KhmerAudio...308649912085/1391020810940857/?type=3&theater
    Hạn chế của nó là chỉ dùng cho điện 220v, đồ Nhật, Mỹ thì thua

Last edited: 8/8/17
  2. mtbc

mtbc Advanced Member

Điện áp dưới 240V dùng thoải mái mà bác.
    - Linh kiện tính theo áp chịu tối đa
    - Tính năng lọc ảnh hưởng đến tần số lọc (tần số cao) chứ tần số dòng điện chính thì chỉ 50/60Hz

Giá ở VN ổ 6s là 4tr :)

3. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Cám ơn các bác đã tư vấn. Em cũng đu theo các bác :p

Attached Files:

Last edited: 9/8/17
    mtbc likes this.
  4. huyhoang

huyhoang Advanced Member

- Em tìm trên web của Lazada Thailand thì thấy giá rất tốt , nhưng không biết cách nào mua , Các bác xem nghiên cứu cách nào mua được không chỉ cho với :
    Clef powerbridge 6s : 5100 Bath = hơn 3 triệu
    http://www.lazada.co.th/clef-powerb....brand-12545.0.0.sJu4PR&ff=1&sc=MQEx&rb=12545

Clef powerbridge 8 : 7500 Bath = hơn 5 triệu một tí
    http://www.lazada.co.th/clef-powerb....brand-12545.0.0.iC2w5h&ff=1&sc=MQEx&rb=12545

Và các sản phẩm khác giá rất tốt :
    http://www.lazada.co.th/clef/

5. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Nếu chỉ dùng ổ cắm Nordost đơn thuần thì thà dùng hàng Nhật (furutech, oyaide...) rẻ hơn với chất lượng tương đương. Còn nếu muốn hay phải dùng full cả bộ Nordost từ bộ lọc nguồn QX -> ổ cắm QB, sau đó kéo theo dây thoát mass Nordost, lọc cục bộ QV2, QK1...bằng dàn máy luôn rồi
    Với Clef nó tích hợp nên ngon bổ rẻ, công nghệ Polaris cũng lấy từ hãng Isotek nổi tiếng mà ra.

giaphongn likes this.
  6. giaphongn

Em cũng nghiên cứu phương án Nordost, nhưng nhìn lại budget thấy nản quá. Đúng là bằng cả dàn máy. :(
    Có bác nào đã lọ mọ thử kết hợp PowerBridge với QV2, QK1 (hoặc cao cấp hơn nữa thêm QX đấu song song) chưa ạ?

7. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Chào các Bác ,
    Em cung đang quan tâm đến Clefaudio , có bác nào đã dùng qua Clefaudio powerbridge PB-8 chưa ạ ? Nếu có thì cho Em tí nhận xét review ạ
    Cám ơn

8. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Mạch lọc của clef cũng đơn giản và tương đối giống kiểu của mấy ổ cắm Mỹ.
    nhưng trình phối ghép linh kiện của họ rất khá .Nên Clef đem lại chất cho nhiều người mê ^^

Có cái món nordost qx2& qx4 là em chịu.
    không hiều họ dùng công nghê kiểu gì đưa áp DC vào ổ lọc,để chất âm ngỡ ngàng,ngẩn ngơ cho audiophile.

chiêunam likes this.
  9. giaphongn

Trái tim nó nằm ở con PIC bác ạ. Chắc em đi học một khóa lập trình PIC quá. Làm phiên bản QX clone, giá bằng 1/2 là ổn :D

DJVDK likes this.
  10. Wingman

Wingman Advanced Member

Em đang dùng đây. Điện từ ổ cắm tường Furutech --> BACL 5KVA --> Clef PowerBRIDGE-8. Pre và pow cắm vào High Power(Direct). Music server và DAC cắm vào Digital Filter.
    *Kết quả: âm nền cực tĩnh, vì tĩnh nên cảm nhận âm thanh trong và chi tiết hơn, bass chặt chẽ, sân khấu 3D rõ ràng, tiếng thoát và độ động rất tốt chứ không bị bí hay gò bó gì cả.
    *P/S: Dây nguồn từ ổ cắm tường đến BACL, BACL đến lọc điện em dùng DH Labs shop bác Tuấn Atlantic. Dây nguồn từ thiết bị cắm vào lọc điện dùng Nordost. Hoàn toàn hài lòng.

huyhoang, mtbc and giaphongn like this.
  11. giaphongn

Đường ground của PowerBRIDGE-8 bác để không hay đấu vào đâu ạ?

12. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác dùng dây gì của DHLabs và ND để cắm vậy?

Cọc GND ngoài em có thử cắm rút nhưng không thấy tác dụng, chắc tại dàn em nó rẻ tiền quá.

13. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Vâng nó còn Clock nữa :D

Ngoài lề tí,trước em có đọc rồi mà không nhớ nguyên tắc như nào

Synergistic Research và Audioquest nó sử dụng adapter hoăc pin phân áp cho giáp thì phải ..nhằm chống nhiểu
    nguyên tắc ấy như nào bác nào nhớ chỉ giúp em Thanks

giaphongn likes this.
  14. Wingman

Wingman Advanced Member

- Dây nguồn đi theo PowerBRIDGE-8 là loại 16 AWG, chịu tải 10A. Có bác người Nhật review dùng DH Labs Encore(14 AWG, 15A) làm dây nguồn tổng và dây nguồn cho DAC kết quả tốt nên em order bác Tuấn Atlantic 2 sợi. Sợi 1m từ ổ cắm tường vào BACL và sợi 3m từ BACL vào lọc điện. Dây nguồn và dây tín hiệu full loom Nordost Red Dawn LS, trừ dây loa là Synergistic Research TESLA X4 LE Gold.

- Hệ thống điện nhà em nối mát rất tốt. Em thử cắm Clef PowerBRIDGE-8 trực tiếp vào ổ cắm tường Furutech thì thấy đèn Ground và đèn Phase đều sáng, chứng tỏ điện đã đúng chiều và tiếp địa. Nhưng nghe tiếng hơi cứng và không được sạch, mềm mại như cắm vào sau BACL.
    Em rút ra và cắm lại PowerBRIDGE 8 vào sau BACL thì đèn Ground, đèn Phase không sáng nữa. Đã tìm hiểu thì như vậy là đúng không có gì sai cả. Âm nền tĩnh lặng, âm thanh tuyệt vời! Em nghĩ nối Ground cho lọc điện là thừa và dễ bị loop, trừ khi điện tổng nhà các bác nối mát chưa tốt thì mới nên làm.

- Lan man thêm về Nordost. Bác nào chơi nhạc số thử dây tín hiệu Red Dawn LS cho trung trầm dầy ấm mà vẫn chi tiết, nghe vocal, jazz khò khè bá đạo, lifelike, đặc biệt rock rất hay, giao hưởng thì tạm được thôi. Em ít nghe cổ điển nên với em dây này là hợp. Thay Heimdall 2 vào tiếng chi tiết và không gian tốt hơn một chút, nhưng lại mất đi chất dầy ấm nhừa nhựa analog của Red Dawn LS, thế nên trong audio đồ đắt hơn chưa chắc đã hay hơn, còn tuỳ hệ thống, loại nhạc và gu nghe của mình nữa. Lọc điện Clef cũng thế.

Trưa buổi dông dài tí, chúc cả nhà nghe nhạc vui! :)

15. giaphongn

Dây loa đầu tiên em chơi là Audioquest CV-4 (bán có bác khác 2tr, rẻ quá), nên em cũng nghiên cứu về vụ này.
    Bộ pin lắp kèm không phải dùng để chống nhiễu, mà là để tạo phân cực nhằm sắp xếp cấu trúc vật liệu cách điện theo một hướng có trật tự. Khi (lõi kim loại) dây dẫn truyền tín hiệu điện thì vật liệu cách điện nằm trong từ trường của nó, vì vậy, nếu cấu trúc vật liệu cách điện được sắp xếp theo một hướng có trật tự, nó sẽ không làm cản trở tới tốc độ truyền tín hiệu.
    Nó còn có ưu điểm khác với dây không có pin phân cực là luôn duy trì trạng thái sắp sếp này (cho đến khi hết pin :D) khi dây không được sử dụng. Điều này giải thích việc phải burn-in lại dây dẫn nếu không sử dụng trong một thời gian dài, nếu không thì không khác gì dây mới.
    Đời CV-4 em sài, điện áp phân cực có 48V. Chắc không ăn thua, nên sau đó AQ chuyển lên 72V :D
    Lại nói về chuyện burn-in dây, nhiều bác lại hiểu việc burn-in dây là để sắp xếp lại cấu trúc lõi kim loại theo em là không đúng. Việc sắp xếp cấu trúc lõi kim loại phải được thực hiện bởi NSX với những quy trình phức tạp trước khi ra thành phẩm. Em nghĩ sao nói thế, thấy sai thì chỉ bảo nhẹ nhàng, đừng chém em tội nghiệp :p

Wingman and DJVDK like this.
  16. Zorro

Zorro Advanced Member

Họ làm 2 lớp shield song song và riêng biệt, 1 đầu để để hở, 1 đầu cấp cho nó dòng DC 72v; có loại xài pin cúc áo, có loại xài adapter.

Ngày xưa em đã nghe và test đủ kiểu, thấy không khoái lắm vì âm thanh giống như doping, tháo pin ra âm thanh nhẹ nhàng thanh thoát hơn, nói chung là tùy gout và tùy bộ dàn.

DJVDK likes this.
  17. Thientran73

Thientran73 Advanced Member

Em cũng mới lấy PowerBridge 8, đường điện nhà em không có dây ground nên không có cách nào đấu được, em cắm điện vào nó có xông điện ra vỏ 1 chút, nên nếu đi chân đất mà tay chạm nhẹ vào vỏ thì hơi tê..tê. Các bác đang dùng PB-8 không nối ground có bị xông điện cảm ứng ra vỏ không vậy?

Last edited: 10/8/17
  18. mtbc

mtbc Advanced Member

Trời đất. Không nối ground thì không phải tê tê không mà là giật tưng.

Không nối GND được thì ổ lọc mất tác dụng, nhiễu không xả đi đâu được cả.

Bác khoan nền đóng cọc gnd đi.

leminhtulinh likes this.
  19. Thientran73

Thientran73 Advanced Member

Cảm ơn bác, em gà mờ vụ này, chắc phải nghiên cứu vụ đóng cọc ground, mà không nối ground thì đèn ground không sáng, nhưng sao đèn phase cũng không thấy sáng bác nhỉ? Mặc dù em đấu đúng âm dương, do không biết nên em gọi lại nơi bán hàng nói vỏ chạm vào bị tê và đèn phase không sáng thì lọc có vấn đề gì không, họ nói gửi đổi cho cái khác

Chung nguyen likes this.
  20. giaphongn

Chắc không hư hỏng gì đâu bác. Không có đường Ground thì đèn Phase và đèn Ground không sáng đâu bác. Em đấu tạm vào cái lan can, sáng trưng luôn :D

DJVDK likes this.
  21. DJVDK

DJVDK Advanced Member

review bác ơi ^^

giaphongn likes this.
  22. giaphongn

Đang burn-in mà bác :D
    Nhưng đúng là thấy khác liền khi không có lọc. Nghe trong trẻo, thanh thoát hơn, lớp lang rõ ràng. Ca sỹ vẫn đứng vị trí đó, nhưng nhạc nền thì lùi lại, không tranh nhau với giọng ca sỹ nữa. Nhưng có cái em thích nhất là tiếng bass không còn mạnh bạo nữa mà sâu, mềm và lan tỏa, hợp gu em. Bây giờ nghe nhạc được lâu hơn. Nhưng tiếng nhạc cụ giảm đi độ căng, nảy, gai góc.
    Nhân tiện, các bác có cắm rút mấy cái hộp tiếp địa chia sẻ cho em chút cảm nhận ạ.

Last edited: 11/8/17
    DJVDK likes this.
  23. vq946

vq946 Advanced Member

Bác có thể vẽ lại mạch và đưa lên để AE cùng phân tích và bàn luận được không? Cảm ơn!

24. vq946

vq946 Advanced Member

Bác đã thử so sánh chất âm trong trường hợp không đúng L,N và đúng L,N xem có thay đổi gì không? Em tò mò hỏi thôi !

giaphongn likes this.
  25. mtbc

mtbc Advanced Member

Em đã thử bằng cách đổi L/N đầu dây cắm nguồn (dây G vẫn giữ). Kết quả: đúng phase (đèn sáng) nghe thoải mái hơn. Lý do: em chả hiểu. Theo hiểu biết hiện tại của em thì dòng AC khi khép kín thì nó alternative nên 2 chiều như nhau, nhưng kết quả nghe không phải vậy.

Ai hiểu giải thích giùm em.

Share This Page

Loading...