Bộ nghe nhạc của 5*.

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by 5sao, 21/8/14.

1. 5sao

5sao Advanced Member

Chào các bác.

Sau một thời gian bỏ Audio để chơi máy ảnh rồi lại đến lúc chơi cả máy ảnh cả audio :D . Gom góp hơn năm nay em cũng có được bộ gọi là tạm ưng ý show cùng các bác cho vui và xin được học hỏi.

Chơi thì em chơi từ cuối những năm 90 (MC C2200 & MC 402, K2 S9800, lọc Ps Audio, dây Kimber), đến 2006 vì công việc nên em dẹp bỏ mãi đến 2012 em mới lại học lại từ đầu bằng bộ Pre & Pow Rotel 1090, được thời gian thì em chuyển nhà chơi thêm bộ Lexicon 12HD & ZX7. Loa thì em chơi đôi Avalon Eidolon + 4 con Dyn 72SE, Contour center, sub Rel 400. Đến vừa rồi thì em quyết định dẹp bộ đa kênh cho gọn nhà :D

Quá trình chơi 2 kênh của em cũng lắm gian nan. Bắt đầu bằng bộ Rotel 1090 & Dyn 72SE rồi thêm Avalon Eidolon rồi thêm Mark Levinson 436 cho Avalon rồi thêm Pre Gryphon Sonata Allego rồi đẩy 436 đi thay bằng Krell 402, nghe một thời gian thấy ko hợp lại đẩy 402 đi thay bằng Chord SPM 6000, một thời gian thì Chord cũng phải ra đi để Golmund Telos 600 về thay thế và em chơi đến bay giờ.

Điện đóm dây dợ thì em chơi hai lọc, RGPC 1280 cho phần tín hiệu, Isotech Titan cho Pow. Dây thì em chơi đủ cả, 2 cọng V12 cho Maranz 9004 & Esoteric P-03, 2 cọng NBS BL2 cho Pre, King Cobra cho DAC, 2 cọng Argento Flow cho Pow, 1 cọng Nordost Blur cho Magnum Radio, còn một cọng King Cobra để dự trữ :) . IC thì em chơi hai bộ Crystal Reference Diamond XLR, 2 cọng Vovox vocalis digital AES (dual từ P-03 ~ D-03), 1 cọng MIT Magnum 75ohm từ Marantz ~ D03. SC thì em đang chơi cọng Synergistic Research Resolution Reference X2, Khi còn chơi Avalon thì em chơi Nordost Vahalla 2 SC nhưng khi chuyển qua Kharma thì em lại thấy Synergistic Research Resolution Reference X2 hợp hơn.

Ảnh em chụp bằng Ip nên :roll:

Cám ơn các bác ghé chơi.

Tags:
  2. hoangdng

hoangdng Advanced Member

Nghe và nhìn của bác phê quá,chúc mừng bác .

3. skr

skr Advanced Member

đẳng cấp 5 sao chúc mừng bác..................

4. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Cái TV đỉnh quá bác ơi. Bác có cục gì trắng trắng trong góc phải vậy bác ?

5. 5sao

5sao Advanced Member

Dạ, cái cục trắng có ba cái vòng tròn là cái điều hoà SS em mua cùng với cái TV trước WC.

Chúc các bác một ngày làm việc hiệu quả.

6. Hải Thiên

Hải Thiên Advanced Member

Chúc mừng bác chủ thớt nhé có bộ dàn vừa nghe vừa nhìn đẹp quá....Sau một thời gia n bác phối ghép và thay đổi nốt cuộc trời cũng không phụ người có long...hihihi phai có tiền nữa.Vâng một lần nữa xin chúc mừng chúc mừng.Thân.

7. 5sao

5sao Advanced Member

Em hay nghe classic & vocal nên thích chất âm thiên sáng một chút nên từ khi chơi trở lại là em chú ý đến thiết bị cho chất âm sáng, nhưng đôi khi lạm dụng quá lại hóa hỏng như vụ dây loa Nordost Vahalla giữa Goldmund & Kharma. Phối ghép này làm cho nhiều lúc nghe hơi bị ghắt & hơi chói tai, đến khi em bỏ Vahalla 2 thay trở lại dây cũ (rẻ tiền hơn nhiều, bằng chất liệu đồng & đồng mạ bạc) thì lại ngon lành >>> Cứ đắt hơn chưa chắc đã hay hơn :D

Cám ơn bác ghé chơi, em mời bác nghe Kodama với em.

Kính !

8. phongph

phongph Advanced Member

Chào bác "5Sao"!
    Chúc mừng bác quay lại với niềm đam mê Audio và sở hữu được bộ dàn "Ultra hi-end" nhé :) !

Have a good day!
    Thanks!

9. 5sao

5sao Advanced Member

Em đang phấn đấu mấy cọng Zensati với một hai cọng nguồn Shunyata đời mới như của bác mà ko biết đến bao giờ mới trở thành hiện thực nữa. Hôm rồi em có mượn cọng IC Seraphim về nghe thử, cắm vào thì dễ mà rút ra thì khó khăn quá, rút ra rồi cứ ngẩn ngơ mãi :?

Kính !

10. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Chúc mừng bác có bộ dàn đỉnh, cả bộ của bác có em Pre này em ấn tượng và đặc biệt thích, cái sự đầy đặc và ko gian không giới hạn của Gryphon được mềm hoá qua Telos 600 thành ra lại là hợp với Kharma. Nhưng với cá nhân em thì nếu chơi Pre của Gryphon thì để hay hơn nữa nếu ko chơi với Pow của hãng thì bác nên thử Soulution (sẽ hay hơn rất nhiều so với Telos 600 - trc đây em từng thử Telos 1000 và Pre Gryphon so với Soulution thì nhận thấy điều này) :D

11. 5sao

5sao Advanced Member

.

Cám ơn bác ghé chơi, em rất hâm mộ cách chơi của bác nên lần này quyết định chơi đồ ghép chứ ko chơi comple như trước nữa. Em cũng rất thích Gryphon nên chỉ đổi qua đổi lại Pow để hợp với Pre và loa chứ ko muốn đổi Sonata. Về Pow chắc em sẽ đổi tiếp nhưng do chỗ để nên đang lăn tăn quá. Hôm rồi định lấy Colosseum nhưng một cục đen xì xì cao gần một mét về để giữa nhà chắc Gấu cho em lên cột điện mất nên lại nghĩ lại, rồi lại định ôm Burmester 909 Mk5 nhưng bê hai cục thì lại nặng quá nên chuyển qua Dan D'agostino Momentum Mono, đến hồi kết thì shop hẹn dài quá nên em bỏ. Solution thì em đang máu đôi 700 nhưng lại cũng over nhiều quá mà 701 thì lại chềnh ềnh giữa nhà ko được nên chưa biết sẽ đổi qua em nào. Hiện giờ thì phối ghép em đang có cũng rất hài lòng nhưng em cũng nghe nhiều người nói như bác nên cũng lăn tăn Colosseum, mà lên Colosseum thì lại phải đổi lên Mirage :D . Thật là cái vòng luẩn quẩn.

Chúc bác dùng bữa trưa ngon miệng.

Kính.

12. tienngoc65

tienngoc65 Advanced Member

Chúc mừng bác quay lại Audio với bộ dàn khủng .
    Bác review chất âm bộ dàn cho anh em học hỏi với ạ .
    Cám ơn bác

13. 5sao

5sao Advanced Member

Chào bác, nói về mấy vụ viết lách em rất kém nên review thì em chả biết diễn tả sao :( chỉ biết là em thích trung, cao phải tách bạch, leng keng :lol: hiện bộ của em đang đạt được tiêu chí đó nên em tạm thời nghỉ ngơi chút rồi nay đến cuối năm có tính thì em mới tính tiếp. Khổ cái là em hay lân la mấy shop bán đồ âm thanh nên cái j cũng muốn thử đặc biệt em thích khám phá món dây dợ :D , thêm một cọng dây tốn khá nhiều tiền nhưng đổi lại chỉ cảm thấy có một chút xíu sự khác biệt mà có khi khác biệt đó là cảm tính chứ chưa chắc đã là cảm nhận :lol: biết thế mà vẫn cứ thích mới khổ. Mục tiêu về dây dợ trong thời gian ngắn tới của em là một hai cọng Zensati, Kubala Sosna rồi nếu ok thì em nâng Pow.

Chúc bác và gia đình một kỳ nghỉ cuối tuần vui vẻ, hạnh phúc.

Kính !

14. khai_dvport

khai_dvport Advanced Member

Đẳng cấp và đẹp quá. Chúc mừng Bác!

15. accit

accit Approved Member

Ngắm bộ dàn của bác xong em tối ngủ mơ hoai, không biết nghe rồi thì sao nữa

16. badboybeo

badboybeo Advanced Member

bác có con tv cong to thế! có bị dội âm ko bác

17. panamera

panamera Advanced Members

TV cong vậy có lẽ để tán âm :D Em đùa chút thôi, bác chủ có bộ dàn tuyệt vời quá. Chúc mừng bác.

18. 5sao

5sao Advanced Member

Dạ, phòng em phía sau thông với phòng ăn và khu sân vườn nên cũng ko vấn đề j bác ạ. Chuẩn bị bê tv về em cũng sợ nó cong cong rồi kết hợp với hai bên tường sẽ làm ảnh hưởng đến âm thanh nhưng khi kê kích xong tv em.nghe nhạc thì ko thấy hiện tượng gì cả.

Cám ơn các bác ghé chơi. Em cũng còn đang lọ mọ lắm. Hôm rồi đi nghe ké con Linn Klimax DS về xong mấy hôm nay lại cứ lởn vởn trong đầu. Âm thanh của Linn Klimax nó có cái j đó ma mị lắm, chất analog rất rõ lại ngọt ngào cộng với ngoại hình rất nhỏ nhắn mi nhon. Trong khi en cũng đang chơi PC-fi với board xử lý ra tín hiệu usb của Sotm kết hợp với Sotm DDC để lấy đường Coaxial cho P-03 xử lý. Có bác nào đã chơi Linn Klimax cho em xin ý kiến để em quyết.

Cám ơn các bác đã ghé chơi. Chúc các bác và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác mô tả thêm phần pcfi cho em học với ạ!

20. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

Vấn đề là con SOTM DDC của bác quá yếu cho hệ thống, nghe tiếng ko phê và cảm xúc là đúng rồi. Nếu bác thử các converter dữ hơn thì câu chuyện sẽ khác. Do converter quyết định master clock cho toàn hệ thống.
    Phòng bác đầu tư thêm về phòng ốc là hơi ngon đó, em cũng đang sử dụng kharma, làm phòng tốt sẽ khắc phục tiếng trầm lỏng bỏng của kharma lúc nào cũng như đánh sub :)
    Thân.

21. 5sao

5sao Advanced Member

Cám ớn bác. Em cũng mới ráp PC để chơi PC-fi được mấy tháng, chủ yếu em nghe nhạc hải ngoại và thêm một số nhạc 24/96, 192 down ở HD VN. DDC thì em ko kiếm được con nào hơn nên phải chơi con Sotm bác ạ. Bác có con DDC nào khá hơn giới thiệu em xin để em săn về thay thế. Phòng nhà em thì phía sau nó mở nên xử lý cũng là một vấn đề nên em cứ để đấy, có điều kiện thì thuê nhà mới. Bác chơi Kharma thì bác chơi loa nào, bác dùng j để đánh, dây dợ thế nào cho em xin ít thông tin để em học hỏi.

Cám ơn bác.

Kính !

22. 5sao

5sao Advanced Member

Dạ, em sẽ up linh kiện của em lên để bác tham khảo. Em cũng lần đầu tiên ráp nên cũng cần học hỏi từ các bác nhiều.

Kính !

23. Giaphuc_audio

Giaphuc_audio Advanced Member

Em đang sử dụng 3.2f bé hơn của bác nhiều e dùng đồ đánh hiệu lạ ít ai biết, dây nhợ thì tuyền nordost đời heimdall 2. Converter em hiện sử dụng của Stahl tek hãng cũng khá lạ ở VN. Tuy nhiên phối ghép converter và DAC cũng như phối transport và DAC bên CD vậy. Không phải cứ tốt mà còn phải hợp nữa. Nếu bác muốn đầu tư kỹ cho PC thì nên tìm các DAC USB chuyên dụng cho PC luôn là tốt nhất(giống chơi cdp, ko phải transport chi cho mệt mỏi) hiệu quả và độ matching cao hơn nhiều. Nếu có điều kiện thì lên DAC DSD là tuyệt vời đối với Kharma vì Kharma là loa khát độ phân giải cao. DSD độ phân giải cao sẽ giúp loa Kharma chặt tiếng và smooth hơn rất nhiều, khá giống LP :). Nếu bác SG anh em giao lưu converter. Thân :D

24. hung1307

hung1307 Approved Member

Bác có nick BinK bên HDVN phải không nhỉ?
    E cũng hay vào xem bộ dàn của bác ở bên ấy.

25. 5sao

5sao Advanced Member

Dạ, em chào bác.

Dạ, nhạc DSD thì em cũng ít (chắc ko được trăm album) vì nhạc DSD thì thường là classic hoặc vocal hoặc jazz mà những thể loại nhạc này thì album nào hay em đã mua SACD hoặc XRCD và còn đang sưu tầm tiếp nên em cũng ko mặn mà mới mảng nhạc DSD qua PC-fi lắm, PC-file chủ yếu là giải quyết mảng nhạc hải ngoại (Thúy nga, Asia, Làng văn ...). Chính vì thế nên em cũng chưa đầu tư đúng hướng (chuẩn PC-fi cho nghe nhạc). Trong thời gian tới chắc em sẽ nâng cấp nguồn PC-fi đạt chuẩn cho âm nhạc.

Em ở Hàn nên ko giao lưu với bác được rồi. Ở nhà còn nhiều anh em chơi nhạc nên có thể giao lưu học hỏi chứ bên này có mình em chơi với mấy ông Kim chi nên nhiều khi cũng buồn.

PS : Em có ông bạn đang chán cọng dây loa Transparent Reference XL MM2 2.5m. Ổng đang ra giá 6500$ (cách đây 2 năm ổng mua 16.000$). Giá đó có hợp lý và cọng đó coa hợp với loa của em ko, em xin ý kiến các cao nhân. Trước em có chơi Valhalla 2 nhưng hơi thừ dải cao nên em đẩy đi chơi cọng dây cũ và vẫn đang nung nấu cơ hội đổi dây loa, mục tiêu của em là Argento FMR hoặc Transparent Opus nhưng thấy cọng này giá có vẻ hay hay nên hỏi ý kiến các bác.

Cám ơn các bác nhiều.

Kính !

Share This Page

Loading...