bộ nghe nhạc kèn sáo altec và jbl (tập tành phono tr4)

Discussion in 'Giới thiệu hệ thống Nghe-Nhìn của thành viên' started by Seamen, 7/12/11.

1. regular

regular Advanced Member

Cặp horn này ngày xưa ở bên Analog Zone cfe thì phải?
    :mrgreen:

2. overturecafe

overturecafe Advanced Members

Ô..i...i, cái hình bác attached ấy cứ gọi là "diễm xưa", giờ nó mọc mụn tùm lùm, thêm mấy cái tep còi nữa, driver trong ảnh bác chụp là đồ của "hãng cùi bắp", không phải jbl 375. Chừ ra răng hả bác, nói túm lại là khoảng 2 tháng nữa thì nguyên cả bộ dàn này sẽ cất lên bài ca "dĩ vãng" :(

[To Regular: cặp horn này không phải bên AnalogZone đâu ạ, anh Thế Hùng nghe sẽ giận đấy, của ảnh gấu...con hơn, ảnh mang về nhà treo lên làm của gia bảo rồi...]

3. overturecafe

À, mà các bác seamen và thinhgia có ghé chỗ em thì nên gọi trước nhé vì em không khoái ...có hai cây quạt sau lưng và cũng chuẩn bị thuốc chống ...ói cho các bác nữa.

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cùi bắp nhưng mà của bác mà sao bác lại chê nó như Mẹ ghẻ chê con chồng ý :lol:
    Mấy cái Tóp tép bác muốn thêm khi nào mà không được? dễ nhất trong bộ môn Horn systems mà em biết :lol:
    Cái từ dưới cái Kèn trở xuống muốn thêm nếm mới not to easy bác nhẩy
    Lúc nào thay áo mới cho AE xem cái hình hài chút nghe bác
    Hy vọng sớm có dịp quay trở lại quán chém Gió với bác chủ 8)

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác có Onken-360l+416A rồi thì ok
    Vấn đề lúc này là Crossover thế nào?
    Mọi sự sai số lúc này của crossover chỉ cần rất nhỏ là toàn bộ hệ thống của bác coi như không có kết quả tốt
    và không áp dụng sài với Altec crossover

6. Seamen

Seamen Advanced Member

em đang ngồi ngắm bô hiend của Bác đây. cặp loa thì thật đẹp, tiếng bass rất sâu lắng, em rất thích. tuy nhiên giải trên chưa tương xứng bác ạ, em chỉ mới cảm nhận được về không gian thì rất tốt. đồ đánh bác giấu đi đâu hết rồi.

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ồ bác đang cafe à ? sướng thế nhẩy ?
    Nhưng hình như cái bàn xoay chỉ để bày hay sao ấy nhỉ :lol:
    Với dual bass thì để lấy tiếng bass là không quá khó lấy cái tổng thể luôn khó hơn,vì hệ thống horn luôn dễ xảy ra hiện tượng Được cái lọ thì kém cái chai là chuyện hay xảy ra
    Setup để nghe căn bản thì không khó,
    Setup để nghe cho cầu kỳ là rất khó khăn,và cần có thời gian chỉnh xửa hệ thống
    nhất là đối với pass x-over
    Bác chịu khó uống cafe nhiều có khi cũng học được nhiều điều đó vì nghe sơ sơ nhiều khi không đánh giá hết ngay được hệ thống

Attached Files:

File size:
      144,4 KB
      Views:
      16
      File size:
      147,5 KB
      Views:
      15
      File size:
      147,7 KB
      Views:
      15
  8. quangtrang77

quangtrang77 Advanced Member

chúc mừng bác chủ topic đã trở lại diễn đàn rất sôi nổi sau lần bác hỏi thăm bộ JBL 375 và 537-500

9. Seamen

Seamen Advanced Member

Hôm nay được ngồi nói chuyện với Bác overture rất là vui và cũng có nhiều ý tưởng cho việc bổ sung tiếng bass cho bộ của em. Đặc biệt là phương án bổ sung thêm bass 5 tấc nhưng để thùng hở (open) để tránh trường hợp dội tiếng do phòng nhỏ.
    Mong các Bác đánh giá cho em về phương án này đặc biệt là Bác thinhgia với kinh nghiệm thực tế thì cho em một số ví dụ cụ thể và những trường hợp nào có thể xẩy ra khi bổ sung thêm bass 5 tấc thùng hở vào phòng em.
    Thân.

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác cho em biết hệ thống đó bao gồm những gì thuộc Horn systems?
    Phần hiện tại có phải midlow sài OB ?
    Bass drivers gì trên hệ thống đó ?
    Bass 5 tấc bác dự định sài là chủng loại gì?
    Nghe chừng lại thích tăng Liều cao đây :lol:

11. overturecafe

Ái ái...bác Thinhgia khoan vội giật mình
    Seamen sẽ kể lại khi ...anh em đã tỏ tường. Nh..a.á...

(PM riêng Seamen thôi, đánh chết không khai nhé, lão này có cái quạt gió mạnh hơn cả quạt Ba tiêu, ý tưởng cao cả của bác sẽ tiêu thiệt đó :lol: , nhưng khi xong hết roài, lão ấy có vào SG thì mình vặt trụi kinh nghiệm của lão ấy cũng còn kịp chán. Bác cứ mạnh dạn quất đi, có gì em lo hết cho - mà em có phải trả tiền đâu mà lo :D).

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Có giề mà bí mật thế không biết nữa?
    Em thì vưỡn còn một vài ý nhưng tạm thời chờ hai bác thảo lộn xem thế nào hẵng :lol:

13. Seamen

Seamen Advanced Member

Ha ha, không biết có nên khai không đây. Hình như nghe nhạc ở chỗ overture ngoài nhạc ra còn có tình cảm với quán với cả các khách hàng lịch lãm và nụ cười thường trực của nhân viên và đặc biệt nghe nhạc trong khói thuốc xì gà nhẹ nhàng, hơn thế nữa được đối ẩm cùng Bác chủ thật hiểu biết nên âm nhạc hình như lung linh hơn thì phải :lol: . Tạm thời giữ bí mật các nhận xét đã, để hôm nào Bác chủ có nhiều thời gian để ngồi nghe thật lâu mới ra được.
    Có một điều em vẫn chưa hiểu là âm bass được tạo ra do sự nén không khí trong một không gian hẹp. Vậy khi mình để bass open thì coi như phòng nghe của mình là thùng nén thì liệu có ổn không. Tạm thời chưa cần quan tâm đến đó là củ bass gì, em xin ý kiến các Bác về phương diện kỹ thuật tạo ra tiếng bass đã.
    Bác Thinhgia lập luận giúp em hiểu chút.
    Cảm ơn các Bác thật nhiều.

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thực ra với OB em cũng chỉ nghịch nó thời gian ngắn rồi bỏ,cho nên có thể nói em không có nhiều kinh nghiệm thực tế với nó.
    tuy nhiên vấn đề khác biệt ở đây là Kẻ thì nhẩy ra người thì nhẩy Vô đấy là chuyện khó mà lý giải cho hết vì mỗi người sẽ có những đánh giá mang tính cá nhân mà chính họ mong muốn.
    Việc xây dựng một hệ thống đôi khi cái Gần nhà nhất chính lại là cái thực tế tốt nhất cho ai đó muốn tham khảo,
    Việc chart chít qua net với môn này nhiều khi không xác định hoàn toàn tính chính xác,hay sự khác biệt trong đánh giá hệ thống từ xa của mỗi người sẽ làm cho khả năng mắc sai làm nhiều hơn là cái được trừ khi người tiếp nhận thông tin có suy nghĩ,hay đánh giá tương đồng về cách chơi hay sự nhìn nhận thì lúc này khả năng đúng hướng mới có thể xảy ra..........
    Với căn bản hệ thống được xây dựng như các parts bác có trong hệ thống việc còn lại thì nên xác định mình sẽ theo môn phái nào? vấn đề này bác cũng phải sớm định hình cho được nếu không dễ tẩu hỏa nhập ma lắm đó " vụ này cũng là chuyện thường xảy ra ở Huyện em ở :lol: "
    Và bác cũng có thể tham khảo thêm AE tại SG về OB mà bác nên nghe nhiều hơn để cân nhắc
    Còn căn bản mà nói thì tiếng bass của OB không thể xuống sâu được hơn loa thùng
    Việc nó có dội hay um um không là do kinh nghiệm căn chỉnh hệ thống,tùy từng drivers làm việc đối với Loa thùng.
    Ngược lại thì OB tiếng sẽ lẹ làng hơn tuy nhiên việc dội phòng vẫn có thể xảy ra tùy thuộc do setup.
    Ngoài ra chúng cũng có những nhược điểm mà khi so sánh chúng không hơn được Loa thùng
    Vụ này em chờ xem bác nghe cấu trúc Midlow hệ thống Overture thế nào em mới nói típ :lol:
    Em thì dự đoán là bác được nghe khá nhiều chi tiết ở đó ( tuiy nhiên em vẫn ước đoán được nếu em có thông tin )
    Mỗi người mỗi cách chơi.
    Em Ưu tiên chọn giọng điệu hệ thống hơn trước khi quan tâm tới khả năng hoạt động của drivers.vì căn bản các hệ thống nhiều đường tiếng thì sự thiếu thốn giải này hay giải kia chủ yếu phụ thuộc vào setup nhiều hơn ( ngoài yếu tố chất lượng drivers ) là chúng có vấn đề về khả năng thể hiện
    Hay muốn các hệ thống nhiều chi tiết đó không phải là sự khó khăn quá mức cần quan tâm
    Nhưng cũng có những cái bắt buộc phải làm tốt hơn nếu đã từng biết,hay nghe về một dòng nhạc cụ nào đó trên hệ thống mà khi so sánh có vấn đề

15. Seamen

Seamen Advanced Member

Thực ra bộ em đang setup bây giờ là cấu hình em thấy ưng ý nhất từ khi quay trở lại con đường âm nhạc. Về tống thể em rất thích và có thể nghe lâu được. Vấn đề em chưa yên tâm ở đây chỉ là một chút về tiếng bass thôi. Đối với những bài nhiều tiếng bass thì cũng rung nhà đó chứ :lol: , tuy nhiên em không tìm lại được cảm giác giật mình như khi nghe bass của cặp jbl 4345 mà em đã nghe một thời gian tương đối dài.
    Nên thực sự nhiều khi em đã có suy nghĩ mua lại cặp jbl 4345 chỉ để nghe giải bass. Nhưng ôi thôi, cái phòng nó không cho mình làm gì cả.
    Phương án tốt nhất bây giờ là em chờ Bác vào SG, để nghe thực tế và cảm nhận thực tế. Lúc đó em tin là sẽ có 1 giải pháp cuối cùng để hoàn thiện.
    Bác nhỉ..... :roll: .

16. berryfun

berryfun Advanced Member

bác seaman cho em múa phát :lol:

Về tiếng bass của altec: Thì chắc chắn là bác đi tìm đến tết công gô. Chấp hết tất cả các tay chơi gạo gội, đủ các thể loại drivers rồi thì x overs cũng chẳng thể nào mơ được tiếng bass như JBL 4345 bác đã chơi đâu.

Nếu bác muốn cố gắng cải thiện bass altec thêm sâu hơn so với altec thì em nghĩ là có cơ sở. còn bác đi tìm bát của 4345 trên Altec thì em e là
    "Lặn lội tôi đi đi tìm quá khứ
    Dấu in gót giày theo mây về cuối trời ...".

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Như em đã nói việc Chart chit và nhận biết phải tương đồng nếu không sẽ không có kết quả tốt .
    Khả năng của Onken 360l sẽ xuống sâu hơn mấy cặp Jbl monitor này, tiếng bas chặt chẽ,không lưng lửng như các cặp do Altec lansing sản xuất đâu bác ? Nấu chưa được bữa ngon thì không nên chê Thịt bò nó không ra gì nhá :lol:
    Trên căn bản loa 3way thì những cặp Jbl Monitor nói chung không có gì để so sánh với căn bản Onken-360l tuy nhiên sự so sánh nào cũng luôn có sự khập khiễng, Nếu so sánh từng điểm làm việc JBL Monitor không có gì đáng kể

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Việc toan tính là của mỗi người tùy hoàn cảnh và điều kiện thích hợp.
    Em chỉ ví dụ nếu cái phòng đó nếu bác nhét cái OB vào thì em cho là nó còn khủng khiếp hơn khi có thể xắp sếp hay bày đặt nhìn cho được.một số horn hay drivers nếu không có bộ gá chắc chỉ còn cách treo ngược nên trần nhà :lol:
    Ý em thì tất cả các cặp JBL Monitor nói chung tiếng khá khô và không phù hợp với em.
    Lựa chọn tương tự bác có thể sài LE-15b tiếng sẽ khác nhiều,mềm dịu và dễ đánh với cả Power-300b và dư sức trong khi Monitor sẽ ăn công suất hơn
    Tuy nhiên em vẫn lựa chọn Onken 360l thay vì JBL Monitor
    Sự khó khăn của Horn systems nói chung luôn là từ Midlow trở xuống với bất kỳ hệ thống lớn nhỏ nào cho người chơi,tù Go-to/YL/TAD/JBL hay Altec .....
    Sau đó là tìm giọng điệu của drivers nó hát ra răng ? thay vì xem là cái drivers đó khả năng làm việc tới đâu hay frequency range......???
    Và em luôn coi trọng hệ thống làm việc tốt từ Midlow trở xuống việc khai thác được tốt ở vùng này hệ thống đó mới đủ Lớn ít nhất theo khái niệm của cá nhân em chứ em không lo phần từ cái kèn trở lên cho lắm

Attached Files:

19. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Mid và midhight tuy dễ kiểm soát trong ht horn vì căn bản là nó ko cần box. Tuy nhiên để chỉnh mid, midhight ăn nhập vào midlow thì rất khó do người chỉnh tham lam qúa. Nếu có kiểm soát được midlow trở xuống tốt khi hoà vào ht horn thì đoạn mid hight kia sẽ trở thành gánh nặng của mid low và low. Em thấy xu hướng người chơi bây giờ luôn mong muốn tiếng bass analog. Để diễn tả thế nào là analog thì thật là khó qúa nhưng co điểm dễ dàng nhận thấy là tiếng bass nhẹ nhàng, không quá nặng và mạnh. Nếu quen với tiếng bass như thế thì việc căn chỉnh cũng dễ dàng hơn.
    Nếu bác seamen cứ muốn nghe tiếng bass mạnh mẽ thì mua đôi bass của loa biểu diễn vè chơi cho lành vừa rẻ vừa ngon.:)

tiếng bass không quá nặng và mạnh.

20. phantronghieu09

phantronghieu09 Advanced Member

nhìn mà thèm quá. phấn đấu xin vợ làm 1 bộ nhưng khó quá

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Để kiểm soát được hệ thống,người chơi cần phải biết khả năng tối đa mà các drivers có thể phát huy và khai thác triệt để chúng,biết đánh giá hiện trạng,và điều chỉnh hệ thống sao cho tối ưu.
    lúc này kinh nghiệm mới thực sự giá trị hơn cả
    Việc khai thác tốt ở Midlow cũng như bass được trên hệ thống là sự công phu,và không thực sự dễ đối với nguòi chơi.
    Trong đó kể cả các cặp loa hãng có giá nhiều chục ngàn vẫn có thể mắc lỗi tại điểm này,
    và khi so sánh với loa Hãng em có thể bạo mồm mà nói rằng rất khó có cặp loa Hãng nào " ít nhất em đã từng nghe qua ăn được tiếng midlow của Onken 360l với 416A"
    còn phân chia Analog thì em tạm thời chia hai nhóm thuộc horn systems
    nhóm 1 là các drivers của Altec/JBL
    Nhóm 2 là các drivers của Go-to/Tad/Onken/Fostex
    Ở đây nó tương đối rõ nét giữa hai nhóm là USA và Japan, trong đó tùy theo sở thích người chơi sẽ chọn.
    tuy nhiên với Altec lansing hay Tannoy monitor ý em thì nó analog hơn tất nhiên đó là ý cá nhân có thể các bác khác sẽ không cùng quan điểm

22. Seamen

Seamen Advanced Member

Cám ơn các Bác đã nhiệt tình tranh luận. Em nghĩ cứ đà này thì có lẽ sắp ra một phương án tối ưu đầu tiên trên thế giới. Bản quyền phối ghép em xin giành cho các Bác :lol: .
    Bác Thinhgia ơi, phương án củ JBL LE15a em cũng đã thử trên thùng altec rồi, tiếng bass có mạnh hơn nhưng giải mid low thì em nghe không bằng củ altec 515.
    Đúng là để lòi ra tiếng bass cho altec khó thật nghe thì cũng có nhưng đúng là nó cứ lưng lửng ý. Thỉnh thoảng khi thích nghe tiếng bass hay em chuyển qua nghe đôi hales trancenden 8, cặp này thì tiếng bass tuyệt vời nhưng nghe tiếng mid lại không quen như kèn.
    Nhiều khi em cứ muốn thử phương án nghe nhạc bằng Altec nhưng câu thêm dải dưới của hales để lấy tiếng bass nhưng khổ nỗi phòng nhỏ quá nên hiện đang kê theo hình chữ L thì nghe không nổi.
    Hiện tại trên phòng ngủ của em đang thử nghiệm dùng thùng loa altec nhưng củ là jbl LE15a.
    Tặng các Bác tấm hình cho vui topic. :lol: .

Attached Files:

23. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em lại chưa sài qua LE-15A mà em sài LE-15B gân vải,
    Việc bác nhét chúng lung tung vào bất kỳ chỗ nào không hề đảm bảo việc bác sẽ nghe chúng sẽ hót hay,vì mỗi đứa chúng nó cần nhưng điều kiện thích hợp để làm việc,
    Với em thì LE-15B cũng rất khá dù thời gian qua em chưa làm được nhiều cho nó hy vọng khi xong hoàn thiện Onken 360l em sẽ quay trở lại nấu nhừ cặp LE-15B này xem nó ra răng ?
    Cái thùng trong hình em nghĩ không có gì đáng kể, Cặp woodhorn trên đó bác làm bằng nguyên liệu gì ? Hy vọng chúng không phải là MDF
    Quên nói với bác là Altec với Onken-360l nó không hề lửng lơ,phụ thuộc hoàn toàn vào khả năng khai thác hệ thống mà thôi

24. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hình như bác chủ đóng cửa quán hay sao ấy nhẩy ? :D
    Không thấy PR hệ thống gì sớt sao mà lôi kéo khưa tới quán được đây ?
    Chắc lại kiếm khứa từ nơi khác roài :lol:

25. overturecafe

Bác Seamen, tối thứ 4 này (20.3) Overture quánh chương trình Classic định kỳ hàng tuần cho bà con cô bác rửa tai, lấy thêm tí "gió", bác ghé Overture nghe thử nhé, xong lấy đúng dĩa này mang sang nhà bác quánh tiếp xem sao. Bữa đó tranh thủ không có lão Thinhgia, em đãi bác cigars còn bác thì đãi wine hoặc ngược lại, vì nhỡ nhạc nó nhạt quá không phiêu thì anh em mình phiêu cái khác vậy :roll:

[Lão Thinhgia ơi, em thấy bác seamen này chắc nhiễm "bệnh" nặng lắm rồi phỏng? hay lão nhanh vào SG để anh em mình cùng phối hợp cai cho bác ấy nhểy?]

Share This Page

Loading...