bookshelf+sub nghe nhạc trữ tình, có nên???

Discussion in 'Loa' started by hdhn09, 7/4/10.

1. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Mình chưa đủ "tuổi" để tạo Topic mới nên các bạn thông cảm cho mình hỏi "ké" 1 chút nhé. Mình có 2 cặp loa cỏ, giá 2 cặp cũng tương đương như sau:
    1. Cặp A: 1 đôi loa bookshelf cổ của Mỹ. Thực chất đây là 2 loa con của một hệ thống bao gồm 1 Subwoofer và 2 Satellites. Thông số kỹ thuật của toàn hệ thống là: trở kháng 8Ohm, đáp tần 32Hz - 20.000Hz. Bass của 2 loa con khi đứng riêng rẽ xuống được 70Hz. Trên 1 diễn đàn Khoai Tây thấy có 1 anh Khoai nói là system này có giá bán 500USD nhưng chất âm có thể đấu với 1 system khác có giá 5.000USD (kinh ?!). Mình không có đủ 1 system nên không biết anh Tây có nói phét hay không. Tuy nhiên tiếng Mid và treble của cặp loa con này khá ấn tượng (tất nhiên là trong tầm giá cỏ), nghe Vocal khá hay nhưng nghe nhạc vàng thì hơi đuối do thiếu bass.
    2. Cặp B: 1 đôi Diatone Ds-28B, trở kháng 8Ohm, đáp tần 40Hz - 20.000Hz, bass 25cm. Cặp này nghe nhạc vàng thấy cũng ổn trong tầm cỏ nhưng tiếng Mid và treble không hay bằng đôi bookshelf trên dù theo mình nhận xét tiếng Mid của đôi Diatone này khá hơn các cặp cỏ khác có cùng giá.
    3. Ampli mình chỉ đánh loa 8Ohm và 16Ohm. Đánh được A, B và A+B. Hiện nay nếu nghe Vocal thì mình nghe cặp A, nếu nghe nhạc vàng thì nghe A+B (vì cảm thấy hay hơn chỉ nghe B).
    Vấn đề mình cần hỏi như sau:
    1. Mình đã thử gỡ bỏ loa Mid (8Ohm) và loa Treble (8Ohm) của cặp B, chỉ sử dụng loa Bass (6Ohm) để ghép với cặp A để đánh A+B thì nghe cũng ổn nhưng nếu để lâu thì Ampli mình có bị "tèo" (do cặp A và B không cùng trở kháng) không ? Làm sao để loại bỏ hẳn tiếng hát ở loa bass của cặp B (vì dù đã gỡ dây loa Mid và treble nhưng vẫn nghe tiếng hát ở loa bass).
    2. Nếu mình bán cặp loa B đi để mua 1 con sub Yamaha hoặc Onkyo có giá tương đương (2 - 2,5tr) để ghép với cặp bookshelf thì nghe có khá hơn kiểu A+B như trên không ? Do không có điều kiện mượn sub ghép thử nên phải hỏi cho đỡ học phí.
    Hỏi dài dòng quá, có gì các bác bỏ qua cho nhé.

2. luxman58a

luxman58a Advanced Member

1. Nối như bác thì cũng khó hỏng được. Còn bác ko cắt được tiếng ca sỹ của cặp B trừ khi bác thay đổi phân tần của loa B.

2. Nên bán cặp B, không ai dùng như bác. Trong tầm 2-2.5 triệu cũng khó kiếm sub nghe nhạc hay. Tuy nhiên mình đề cử Yamaha SW-45, nếu căn chỉnh tốt thì cải thiện đáng kể chất lượng bộ của bác (chắc chắn hơn cách bác đang dùng) :)

3. tqkphong

tqkphong Advanced Member

1. Nối như bác thì cũng khó hỏng được. Còn bác ko cắt được tiếng ca sỹ của cặp B trừ khi bác thay đổi phân tần của loa B.

2. Nên bán cặp B, không ai dùng như bác. Trong tầm 2-2.5 triệu cũng khó kiếm sub nghe nhạc hay. Tuy nhiên mình đề cử Yamaha SW-45, nếu căn chỉnh tốt thì cải thiện đáng kể chất lượng bộ của bác (chắc chắn hơn cách bác đang dùng) :)[/quote]

Cảm ơn bác đã tư vấn.
    Đây là System mình đề cập ở trên nhưng mình chỉ sở hữu cặp bookshelf thôi, không có subwoofer.
    .
    Mình thấy Sub Yamaha SW-45, trở kháng có 5Ohm không biết có ghép được với Ampli không. Với lại Sub Yamaha ra đời sau cặp bookshelf kia khoảng 20 năm nên không biết có tương thích không. Chắc phải tìm chỗ nào mượn về thử mới được
    Mình thiên về giải pháp DIY cặp Diatone thành cặp Sub hơi hơn. Bác có thể hướng dẫn mình thay đổi phân tầng để cắt hẳn tiếng hát không ?

4. ltk

ltk Advanced Member

Tại sao lại không thử DIY nhỉ, trước hết bạn dùng phân tầng của cặp Diaton + Diaton (bỏ trung, tép) + Bookshelf (bỏ phân tầng) rồi đánh A xem cảm nhận thế nào nhé

5. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Ý bạn là lấy bookshelf bỏ phân tầng đi, sau đó đấu bookshelf vào phân tầng của Diatone. Khi đó mình đánh cặp B phải không
    Bạn chỉ rõ hơn 1 chút nhé ! cái này mình hơi gà !

6. ltk

ltk Advanced Member

Mình cũng gà như bạn thôi, nên ý của bạn giống ý của mình
    Đấy là phương án nghe thử trước khi bạn có ý định DIY cặp sub hơi, chắc là bạn định làm riêng cặp sub rồi ghép với cặp búc seo thành hệ thống loa 3 đường tiếng?
    Về mạnh phân tần bạn có thể tham khảo http://www.erseaudio.com/CrossoverCalculators

7. snel

snel Advanced Member

Thùng loa B được thiết kế cho toàn dải tần như trên, bác diy thùng loa B như súp hơi, em e là bác sẽ gặp rất nhìu khó khăn.

8. sonbenly

sonbenly Advanced Member

Không nên Bác à. Sub chỉ xem fim thôi!!!

9. sonbenly

sonbenly Advanced Member

Bạn co 20t có nhiều lựa chọn khi mua đồ seconhand!!!

10. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Bác phán thế thì mấy hãng sub như Rel, Hsu,... nó phá sản hết :D Cái này phải trải nghiệm mới phán được bác ạ. :D

11. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Hôm trước thấy có bác trong Diatone fanclub nếu cặp diatone (28B, 38B) gỡ bỏ loa mid, treb để làm sub hơi thì ngon. Mình sẵn có cặp này nên thử làm theo xem sao. Tuy nhiên tháo bỏ mid, treb rồi mà vẫn còn nghe tiếng hát. Bác nào chỉ giúp mình cách mod phân tần để loại bỏ tiếng hát với.

12. newceco

newceco Advanced Member

Cái này gọi là AHBP bác ạ, thời buổi chỉ cần google 1 phát ra cả đống kiến thức nên thánh phán ngày càng nhiều.

13. nhimaudio

nhimaudio Approved Member

Hiện tại Em đang chơi bookself onkyo với sub formula bass 30 cảm thấy rất vừa tai, tiếng mềm sâu không bị kéo đuôi, đủ cho một không gian mở, đã dùng qua velodyne DEQ 12R, Yamaha sw 100 vừa xem phim vừa nghe nhạc nên em cảm thấy sub này rất hay trong tầm giá 6tr.

14. afelat2

afelat2 Approved Member

trữ tình thì cần gì sub hả bác, nghe loa cột mà dư bass nghe một lúc muốn nhổm đít đi cho khoẻ. cần sub mạnh bác cứ dùng loa vi tính cho lành

15. newceco

newceco Advanced Member

Bác phán làm em hết hồn, sợ bác luôn.

16. yeunhacvang79

yeunhacvang79 Advanced Member

vấn đề là nghe với loa Sub gì và chất âm có thích hợp hay không thôi, điều quan trọng là mình cảm thấy thích là sướng thôi. Mình thấy mấy em sub xịn mà phối ghép cho đồng bộ (đáng không lộ sub) với bộ dàn thì nghe cũng khá hay và cũng khá kinh tế đấy.

17. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Em là lính mới các bác cho e hỏi xxx chút xíu .Em định gắn thêm sub cho cặp bookshelf.Vậy amply có cần phải đáp ứng đủ công suất cho sub không ?Giống như loa muốn khai thác được hết chất hay thì cần có 1 ampy công suất vừa đủ.Loa và amply cùng trở kháng 8 ohm vậy sub cũng phải cùng trở kháng ạ ?
    Cám ơn các bác nhiều.

18. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Bác chơi sub hơi (thụ động) thì mới cần quan tâm đến vấn đề trở kháng và công suất, vì khi đấy loa sub phụ thuộc rất nhều vào ampli bác có. Tốt nhất là kiếm ampli nào có nhiều đường ra loa (đa dạng về về trở kháng) hoặc ampli có đường ghi rõ dành cho sub thì càng tốt. Phần lớn anh em bình dân thì thường chơi sub điện (chủ động), thể loại này thì đa dạng lắm, loại rẻ tiền cũng có mà loại tiền nghìn "đô" cũng không hiếm. Nhìn chung loại sub điện đều có nhiều ngõ vào và các nút chỉnh để điều chỉnh: về tín hiệu vào thường có hai loại tín hiệu rca (lấy từ pre out hoặc rec của ampli) và tín hiệu lấy trực tiếp từ loa (tại ampli). Về cân chỉnh thì ngoài điểm cắt tần số thấp thì có mức volume to nhỏ và quan trọng hơn cả với người nghe nhạc ghép sub là độ lệch pha (so với cặp loa ghép), đa số các sub đơn giản thì chỉ có vài tùy chọn, còn các sub xịn thì công nghệ này được tích hợp bên trong và các mức chỉnh phức tạp hơn nhiều./.

19. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Sáng nay đến mấy cửa hàng audio tham khảo.Tất cả các sub nghe nhạc hay đều tầm 1 ngàn Obama trở lên.Thôi dành gom thêm lúa vậy.Cám ơn bác sonar4x .

20. taigl

taigl Advanced Member

@Ve_sau:Bác kiếm mấy loa sub Velodyne hàng xài rồi giá cũng khg cao mà nghe khá ổn đó bác.

21. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Mua hàng dùng rồi phải có kiến thức và kinh nghiệm cơ.Em "gà" lắm lên đành chấp nhận đổ nhiều"máu" :lol:
    Cám ơn bác đã tư vấn.

22. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Đúng rồi, sub Velodyne hàng xài rồi nghe được lắm!

23. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Sáng nay không kìm hãm được nữa em làm con sub klipsch SW 112 hàng mới.Có thể đối với nhiều người đây không phải lựa chọn hoàn hảo,nhưng em thích chất rắn rỏi,sôi động nhưng sâu thăm thẳm của Klipsch sub.Với em cảm thấy hay là đủ.
    Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn :D

24. Phuaudio123

Phuaudio123 Advanced Member

bookshelf +sub nghe nhạc càng chậm thì bass càng kéo đuôi , không dức khoát được , bass chồng bass đó là hiện tượng bass bị ù ,,,,, nếu ae dễ tính thì có thể chấp nhận được ,,,, nếu là người nghe có kinh nghiệm thì không thích ,,,,

25. son-gau

son-gau Approved Member

mình đang chơi b&w 685 + sub b&w 608 . thấy rất hài hoad trong nghe nhạc & xem phim. bass tròn sâu

Share This Page

Loading...