BOSE Speaker (Direct/Reflecting )

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Thành JBL, 2/5/09.

1. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Em thấy trên diễn đàn chưa thấy có Topic nào nói về em này , nay mạn phép các bác em mở Topic này để cùng các bác bàn về dòng loa bình dân ngày càng tăng giá này (đặc biệt là dòng 301 ,4.2 ..)phục vụ nhu cầu văn nghệ của quần chúng nhân dân , có lẽ thương hiệu BOSE các vùng sâu vùng xa đều biết sau thương hiệu của Nhật như Technical ,Pioneer , San sui vv..
    Dòng loa Bose phổ thông nhất ở VN theo em có lẽ là dòng 4.2, 201 và 301 Serial I, II, III, IV và V (trong dòng 301 này còn có thêm serial Monitor ,Sonata, Continental..),dòng loa này chủ yếu phục vụ tại các Nhà hàng , đặc biệt là các quán Karaoke bởi độ bền rất tốt và hát rất hay được mọi người ưa chuộng .Ngoài ra còn có Model 501,601,701 và 901
    Em đang sử hữu 4 đôi Bose chủ yếu dùng để hát Karaoke là 301 serial IV và V, 501 serial VI và nghe nhạc 601 serial 3, cảm nhận của em khi nghe nhac với Bose 601 serial 3 là rất phù hợp với chất âm mạnh mẽ như Pop Rock .Qua Topic này em cũng muốn cùng anh em trao đổi kinh nghiệm chơi Loa này ,đặc biệt là cách nhận dạng hàng giả vì theo em được biết dòng 301 bị làm giả rất nhiều ...Mời anh em cùng ri viu cho Topic thêm đa dạng phong phú về nội dung .Trân trọng

Tags:
  2. tantan

tantan Advanced Member

Cám ơn Bác :lol: na7m ngoái mình mới mua dàn Bose 301 seri 4 ,chữ to BOSE trên măt loa.Bạn mình dến nhà chơi,hắn phán 1 câu .đây là Bose đểu,mình buồn quá,kô biết tâm sự cùng ai,hôm nay có Bác Thành,nhân đây xin Bác chia sẽ cho AE biết BOse giả và thật như thế nào.Chân thành cám ơn

3. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

Chào các bác.
    Tuy em không sở hữu đôi BOSE nào,nhưng em cũng từng khui thùng và mổ sẻ cũng nhiều bose, đặc biệt là dòng 301 seri V.
    Ở bên em Karaoke rất phổ biến,Loa thường dùng là BOSE và BMB,Tuy nhiên em cũng chưa gặp trường hợp nào là loa " đểu".Và theo em cách nhận biết bose chính hãng chính là mùi thơm đặc trưng của bose.khi khui thùng loa mới các bác sẽ ngửi thấy mùi thơm rất đặc biệt,khác hoàn toàn với những loại loa khác.loa cũ đến đâu cũng vẫn còn mùi này,và 1 cách nữa để nhận biết loa thật là màu của gân loa ( viền loa ) khác hoàn toàn với màu của màng giấy của củ loa bass.
    Trên đây là cách riêng của em,còn bác nào có ý kiến khác sin mời tiếp tục ạ.

4. Thành JBL

Đã có cách nhận biết loa BOSE "đểu'', mời các anh em khác nào

5. xuanhung

xuanhung Advanced Member

Các bạn mến.
    Cặp Bose Seri IV hiện nay giá khoảng bao nhiêu các bạn.

6. hungkiemvn

hungkiemvn Advanced Member

Gửi các bác 2 hình của loa Bose 601 seri III

7. tantan

tantan Advanced Member

loa này hoạt động ra sao bác,em thấy trees ấn tượng quá :lol:

8. KHAIMINH1407

KHAIMINH1407 Advanced Member

Có bác nào đã thử Boss với Amp đèn chưa ạ :D

9. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

Bose 301 seri v hàng anh ba rât nhìêu. Em có 1 ðôi . O có crossover linh kiên bät trên thùng loa chï có 2 tu & 1 cái ðèn nhö. Dây loa tü coc loa - loa & côt vào loa chü o hàn. Nhìn rât bèo. Ðä register trên web site bose. Logo bose chìm ö sau loa. Vân o chac là bose mexico hay anh ba . Nghe pop cuñg ok.karaoke tôt. Nghe Jazz, guitare rât dö. Âm hình kém
    möi các bác tíêp

10. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

đấy là cross chứ đâu nữa bác :wink:

đã đăng ký được trên web của Bose thì là hàng chính hãng rồi . Còn chuyện SX tại đâu thì ....

11. lotritham

lotritham Advanced Member

Ý tưởng này độc đáo quá! :D

12. danlangven

danlangven Advanced Member

Bose 301 em chơi từ năm 97 theo phong trào Bose+ampCali+CAVS CDO88, năm 99 bán hết cả bộ mất 50% giá :mrgreen:

@Bác Thành JBL cho em xin giá Bose 601 với

13. nvdung2009

nvdung2009 Advanced Member

:lol: :lol:

Cảnh cáo thành viên nvdung2009 lần thứ 2 do vi phạm nội quy. Các bài post spam không mang tính xây dựng.
    Linh_piano

14. duytuanhp

duytuanhp Advanced Member

Bose 301 để nghe nhạc DJ + xem phim = hoành tráng :D

15. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Bose 301 công suất yếu bác à, nghe DJ thì không ổn, xem phim cũng thế => chỉ phù hợp KOK phòng nhỏ thôi. ( Có điều nó nổi tiếng trên thị trường nên bị làm giả nhiều lắm, thấy giá rẻ hơn bình thường là đích thị anh Ba nguyên con )

16. Thành JBL

Em thấy độ này đo phong trào ca hát hay do lạm phát kinh tế mà em 301 nói chung giá nâng lên vùn vụt quá giá trị thật , đặc biệt là dòng Monitor của 301 ....

17. thao_prosound

chủ yếu do chênh lệch tỉ giá giữa VND và NDT thôi bác . trứoc kia 2100 VND/1 NDT , bây giờ 2700 VND/1 NDT

18. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

chào các bác!

Em đã ghép 901 seri VI với amp đèn Roger 40a, âm thanh nghe rất khá. treble nghe tơi rõ nhưng không chói, bass sâu êm, mid rõ nhẹ nhàng>>>nói chung nghe rất được.
    Em đã từng ghép qua các amp+pre sau:
    Carver C5+ TFM 35, 55X, 75x. Audiolab 8000c+ bose 1800 pro. onkyo P309+M509. Roger 20a, 40a.
    mỗi bộ mỗi vẻ nhưng em vẫn thích nhất là Onkyo 309+509 và roger 40a. Carver nhanh mạnh nhưng nghe lâu hơi mệt, có lẽ hợp pop rock. 8000c +bose 1800 pro nghe rất hoành tráng bass đầy bao trùm cả phòng nhưng tiếng nghe khô và mệt.Dây em sử dụng của monster và kimber.
    em thấy ít người nhắc đến 901 có lẽ do phối ghép không thành công thật ra theo đánh giá của em 901 là cặp loa đáng nghe nhất của Bose, nó là cặp fullrange và được sản xuất tại Mỹ. Em đã mua và sở hữu qua các seri IV, V,VI em thấy đều sản xuất tại Mỹ cả( made in usa) có lẽ em chưa được chạm nhiều tới các cặp 901 khác nên những điều em nói qua là kinh nghiệm cá nhân khó tránh sai lầm mong anh em bỏ qua.
    Em cũng thử 901 với karaoke nghe rất hay, hơn 301 rất nhiều quan trọng khi hát phải phối với pre+amp công xuất mạnh một chút.
    Nếu anh em nào thích nên thử một lần với 901 thay vì 301 sẽ không thất vọng.
    vài dòng chia sẻ chúc anh em vui mạnh khỏe.
    thân. :D
    lamsaigon.

19. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Em thấy Bác Việt Hùng có topic tư vấn cách xem loa Bose thật giả và cũng nói nhiều về Bose rồi mà...Hình như cái màng giấy của Bose nó có bột lông mịn mịn khi rờ tay vào thì phải lâu rồi Em nhớ mại mại thế ...
    Em cũng dùng toàn bộ hệ thống 7.1 xem phin và hát kok toàn bộ là Bose thấ cũng được...

20. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Em lại rất khoái 801 (Bose chứ hổng phải B&W) đánh trong mấy quán bar & trường quay bên ĐTH. Nhìn không gian cả vài trăm mét vuông có nhõn đôi 801 bé xíu xiu, em... khinh :mrgreen: ! Nhưng khi tay DJ nổi nhạc lên thì em hết cả hồn: âm thanh mạnh mẽ, rộng rãi, tràn ngập. Nhưng kinh nhất là tiếng bass, nhanh-mạnh-chắc nịch. Phải nói rất ấn tượng. Sau này nếu có kinh doanh bar-pub là em có thương hiệu Bose trong tay rồi:- )

21. thao_prosound

Bose không đánh bar được đâu bác :mrgreen: . Vì trong các dòng loa cho vũ trường, bar disco thì Bose là 1 trong các dạng đàn em thôi .

bác mới chỉ thấy 1 đôi đánh mid-high , trong khi còn 1 loạt sub bác không nhìn thấy đó thôi . :wink:

22. HD_HNI

HD_HNI Advanced Member

Chắc bác này ko nhìn thấy loa Sub rồi. Đôi 801 sức nào mà đánh đc bar bên ĐT chứ. Lần sau cẩn thận quan sát đã nhé.

23. Lamsaigon

Lamsaigon Advanced Member

Có tí kinh nghiệm chia sẻ tiếp.
    901 luôn đi kèm 1 cục gọi là active equalizer( thực chất là crossover) dùng để chỉnh mid low và mid high. có 2 cách đấu khác nhau mang lại âm thanh khác nhau và dùng cho 2 loại nhạc khác nhau.
    cách thứ nhất CD>active EQ>pre>power amp>speaker>>>cho âm thanh nhẹ nhàng tinh tế thích hợp nhạc có tiết tấu chậm rãi ...
    cách thứ hai CD>pre>active EQ>power amp>speaker>>>>cho âm thanh mạnh mẽ hoàng tráng thích hợp nhạc có tiết tấu nhanh...
    chút kinh nghiệm và cảm nhận cá nhân muốn chia sẻ, có thể đúng hoặc chưa đúng mong anh em nào biết chia sẻ thêm và bỏ quá cho.
    thân.
    lamsaigon. :D

24. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Hê hê, có sub hay không em chưa bàn, em đang bàn tới 801 kia. Mỗi người một trải nghiệm mà bác. Em từng thử nhiều rồi bác Prồ sao ạ, cả B52, JBL, Yamaha... nhưng vẫn khoái Bose oánh bar-pub nhứt.

25. thao_prosound

e thấy đa phần dòng Bose cho pro sound là x02 , chứ x01 là đồ chơi home

Share This Page

Loading...