Cả nhà giúp em DIY Amply EL34 Push Pull với

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 21/5/12.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Trên diễn đàn cũng đã có topic đề cập đến vấn đề này, tuy nhiên dự án đó có vẻ đang treo, bác chủ đầu tư hình như cũng đang đi vắng vô thời hạn nên chưa đi đến cùng được. Vậy nên em muốn ké để hưởng xái cũng chịu. Vậy nên em mạo muội lập topic này, với ước mong các bác giúp em đi từng bước đến hoàn thành 1 ampli EL34 PP.

Sau một thời gian đọc, tìm hiểu trên topic của bác audioto và cùng với sự trợ giúp nhiệt tình của các bác trên diễn đàn, em đã ráp được ampli EL34 SE, với Biến áp nguồn, OPT tự quấn. Em nó đã cất tiếng kêu và sau 1 thời gian nghe, đi nghe để so sánh, rồi kiếm đồ về mod lại, và giờ đang chuẩn bị quấn lại OPT (do chất liệu ko đạt và tay nghề còn non kinh nghiệm).
    Khi em kiếm đèn EL34 cho dự án SE, em kiếm được cả bộ 4 bóng Push Pull. Nhưng ráp SE nên chỉ dùng đến 2 bóng. Còn dư 2 bóng nên bây giờ em quyết định lúc quấn lại OPT thì sẽ quấn cho Push Pull. Và dùng bộ 4 bóng EL34 này cho ampli Push Pull.

Hiện em đã kiếm được 2 sơ đồ dành cho EL34PP như dưới đây.

Khởi đầu, các bác cho em hỏi thế này ạ:
    - Theo cao kiến của các bác thì em nên ráp theo sơ đồ nào ạ: Sơ đồ 1 hay Sơ đồ 2 ?
    - Để làm ampli Push Pull thì em nghe nói cần bộ KIT gì gì đó (em gà mờ mà), nhưng có sơ đồ và ráp point to point thì có cần ko ạ?
    - Thông số cần thiết của biến áp nguồn: sơ cấp 220V; thứ cấp: gồm những cuộn nào? (Volt/Ampe)) để em còn lo liệu ... quấn.
    Mong các bác chỉ giáo!

Attached Files:

Tags:
    hmo likes this.
  2. like technic

like technic Advanced Member

sơ đồ 1 đi bác. sơ đồ 2 tiền mua bóng ngốn 1 khoảng kha khá

3. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Hiện giờ trên diễn đàn có topic làm mạch PP sử dụng pcb đa năng của các bác Xã đàn đấy ( bác cuongnm thiết kế, bác longpcb layout).
    Nhiều bác làm thành công rồi.
    Sơ đồ gốc dùng 1 chú EF86 và 1 chú ECC88 mỗi kênh, gần giống sơ đồ 1 của bác.
    Vài lời tham khảo, chúc bác vui :mrgreen:

4. rock0em_h_x

Hình như theo sơ đồ này, nó cũng chỉ sử dụng 2 bóng 6SN7 cho 1 kênh thôi thì phải bác à.
    Mỗi hình tròn của tầng driver là 1 nửa bóng 6SN7 ( 6SN7 là đèn kép mà). Theo em hiểu thì chân 1,2,3 và chân 4,5,6 đều nằm trên 1 đèn 6SN7, đốt tim chân 7,8.
    Em hiểu vậy có đúng ko các bác ?

5. rock0em_h_x

Có phải chỗ này ko bác: viewtopic.php?f=46&t=71485

6. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Hi đúng rùi ạ , nhưng nếu anh thích sự chậm dãi , nhẹ nhàng của đèn thì nên chọn sơ đồ 1 ạ , còn nữa có thể nói EF86 là tube for audio , vì nó có độ tuyến tính cao .Anh có thể chọn sơ đồ này , hoặc sơ đồ của bác cuongnm thiết kế bên topic "Quà tặng đầu năm ..." rất hay và tốt ạ :D Còn sơ đồ 2 chỉ phù hợp khi anh vẫn còn "lưu luyến" cái trong sạch , mạnh mẽ của solid state bán dẫn , vì nó có tầng mở đầu lắp theo kiểu SRPP :D Chúc anh thành công :D

7. rock0em_h_x

Cám ơn các bác nhiều!
    Em cũng đã quyết định chọn mạch 1, mỗi kênh sử dụng 1 bóng EF86 + bóng ECC82 và 2 bóng EL34.
    Như vậy việc đầu tiên là chọn mạch đã OK!
    Bây giờ là kiếm linh kiện theo mạch. Đầu tiên là cục nguồn. Em sẽ tự quấn cục nguồn ạ.

Về cục nguồn thì các bác giúp em tháo gỡ một số thắc mắc sau với ạ:

1) Em nắn cao áp bằng đèn, và cao áp ra sau đèn là 497VDC/400mA như sơ đồ thì nên dùng đèn gì ạ?
    2) Theo em được biết thì áp ra sau đèn nắn = 1,1 lần vào trước đèn nắn. Như vậy em sẽ phải quấn cục nguồn có cao áp AVC= 497/1,1 = 452V. Dòng cao áp phải đạt được 450mA (căn cứ vào hình). Em hiểu thế có đúng ko ạ? Nếu ko đúng thì em phải có cao ap AVC ra từ cục nguồn với áp và dòng như thế nào ạ?
    3) Còn phần thứ cấp 75V-0-75V: Em chưa hiểu cái chỗ có hình biến trở 50k(B) và -36V -36V cho lắm. Bác nào có thể giải thích cho em đoạn này được ko ạ?
    Em hiểu thế này: cần cấp 2 nguồn -36VDC cho 2 chỗ trên mạch line (cái chỗ mà nối với chân 5 của EL34 qua 2 con trở 100k và 1k ấy), vây nên mình cứ tạo ra 2 nguồn AVC, sau đó nắn bằng diot, lọc nguồn, khử nhiễu ... để cho ra nguồn 36VDC. Nhưng chưa biết lấy -36V kiều gì. Hic (Em dân kinh tế mà, ko phải chuyên ngành điện đóm nên khoản này như gà mờ)

Mong tin các bác!

8. lexuanson

lexuanson Advanced Member

1-Bạn nắn cao áp bằng đèn.bạn chọn đèn dòng lớn hơn dòng bạn đang cần.thí dụ 5U4C(mình chỉ thạo đèn Nga thôi)
    2-Nếu bạn nắn bằng đèn thì bạn phải quấn 2 cuộn mỗi cuộn 452v theo kiểu 452-0-452.dòng 250mA cho chắc ăn.Tất nhiên là chọn lõi phải đủ to mới đạt công xuất,nếu trên sơ đồ đấy chỉ cấp cho một vế.vậy bạn phải quấn dòng 400mA mơis đủ cho 2 vế.,
    3-Biến trở 50k nối đất để điều chỉnh điện áp âm cấp cho lưới đèn,biến trở 50k nối 2 lưới có tác làm cho 2 đèn cân,túc là có dòng tĩnh bằng nhau.Hai đầu ra nối vào điện trở 100k.

9. rock0em_h_x

Theo em biết được thì đối với đèn Nga 5U4C: Chỉnh lưu: 2 x 500V, 125mA (Max: 1350V, 375mA) (nguồn: audioNga). Dòng trong hình là 450mA. Như vậy chắc ko dùng được 5U4C rồi.
    Cho em hỏi là dùng 5U4G hoặc 5U3C cho phần nguồn của mạch này có được ko ạ?

Em định quấn cục nguồn có cao áp AVC = 452V, dòng 450mA.
    Bác nào có thể cho em biết là trên hình ghi 450mA là cho 2 kênh hay chỉ cho 1 kênh ạ? Nếu chỉ cho 1 kênh, nghĩa là cao áp phải có dòng 450mA x 2 = 900 mA. Như vậy có lớn quá ko ạ?

Nghĩa là đoạn này chỉ để lấy dòng tĩnh bằng nhau, -36VDC. Nhìn sơ đồ thấy phức tạp lằng nhằng cái đoạn biến trở 50k(B) quá, có cách nào khác đơn giản hơn mà vẫn có -36V; -36V để nối với phần line ở trên ko ạ?

10. huyhoanghp96

Anh nắn bằng 5U4G, rẻ thì 5U3C ạ :D

450mA là dư sài cho 2 kênh ạ ,nó chỉ thiếu khi anh muốn chạy đến độ max , đèn đỏ phiến ... rồi die :mrgreen:
    Nắn đèn valve khác với nắn diode , anh phải quấn 1 cục nguồn có cao áp 904V / 450mA (hoặc 400mA cũng thừa đủ ạ) có điểm center tap rút giữa , hay như anh lexuanson nói là 452v-0-452v / 450mA đó ạ :D

Khoan hãy tính đến vấn đề nầy ạ , cái nầy nó vừa làm cân đèn ,vừa chỉnh bias nên nó hơi phức tạp chút ,nếu 2 đèn "mát quạt" cân nhau , OPT có 2 nửa cân nhau , anh lắp auto bias cho đơn giản ạ , 2 điểm -36V chập vào nhau nối vô mass ạ :D

Chúc anh thành công :D

Attached Files:

11. rock0em_h_x

Ok men!

Em định thế này: Em sẽ quấn cao áp 452VAC, không có Center Tap rút giữa (kiểu 452V-0-452V) mà dùng 2 con Diot (1N4007) tạo mass giả như hình dưới. Em đã dùng cách này để quấn cao áp 320V cho EL34SE hiện đang chạy ở nhà
    Cách này vẫn ổn chứ các bác nhỉ?

Như vậy lúc quấn nguồn, ko cần quan tâm đến cái chỗ 75V-0-75V nữa, phải ko ạ.

Tóm lại: EM ĐỊNH LÀM NHƯ THẾ NÀY, CÁC BÁC XEM CÓ ỔN KO Ạ?
    Cục nguồn như sau:
    + Sơ cấp: 220V;
    + Thứ cấp:
    - 6.3V/4A: đốt tim 2 đèn EF86; 2 đèn ECC82 và 4 đèn EL34. Trên hình là 2 cuộn.
    - 5.0V/3A: đốt tim đèn 5U4G. 1 cuộn.
    - Cao áp AVC 452V/450mA. 1 cuộn. ko dùng center tap mà dùng 2 con 1N4007 tạo mass giả

Hình ảnh minh họa cho cách quấn và lấy cao áp mắc vào đèn nắn 5U4G như sau:

Attached Files:

12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cao áp bác nên quấn có điểm giữa, xài diode tạo điểm giữa chỉ là biện pháp tình thế!

13. huyhoanghp96

Cách này ổn nhưng như bác minhhp6365 nói , đây chỉ là giải pháp tình thế , không nên sử dụng anh ạ , nên quấn có CT thì hay hơn và tốt hơn (cụ tỉ là dòng có phần khỏe hơn :D )

Đường 6.3V, 4A không đủ , anh nên chia ra như thế này : 1 đường 6.3V / 7A cho 4 đèn công suất EL34 , 1 đường 6.3V/2A cho 2x EF86 và 2x ECC82/12AU7.
    5V/3A cho 5U4G đủ , trừ khi anh muốn lắp 5U8C dòng đốt tim 5A mà phải quấn tận 8A không lo bị sụt :D
    Cao áp như ở trên và theo lời bác minhhp6365 anh nên quấn CT , và chỉ cần 400mA là dư sài thoải con gà mái ạ :D

14. rock0em_h_x

Cám ơn các bác nhiều.
    Em xài 5U4G RCA nên em đốt tim 5V/3A thôi bác ạ!
    Còn đốt tim 6.3V thì em sẽ quấn như bác tư vấn:
    - 1 cuộn 6.3V/7A
    - 1 cuộn 6.3V/2A. Dòng 2A là đủ đốt tim cho 2 đèn: 2xEF86 và 2xECC82 rồi bác nhỉ?

Còn quấn cao áp mà quấn 452V-0-452V theo kiểu có Center Tap thì em chưa quen. Chắc là em sang Topic quấn biến áp nguồn của bác Rùm để đọc thêm về cách quấn CT.
    Em pót cái hình minh họa như dưới đây. Quấn xong và đấu nối như hình dưới phải ko ạ?
    Nhưng Em thắc mắc là nếu nó là 452V-0-452V và mắc vào đèn như vậy, thì áp trước đèn là bao nhiêu? là 452VAC hay 904VAC? Áp sau đèn tại điểm B là 452V*1,1=497V hay là 904V*1,1=994V. Có lẽ tại em chưa làm nguồn CT bao giờ, nên chưa hiểu nguyên lý của cục nguồn kiểu này.

Attached Files:

15. lenamit

lenamit Advanced Member

@ huyhoanghp96
    Sơ đồ bác chủ lắp fix bias , nếu lắp auto bias thì phải lắp lắp thêm RK chứ bác , bác nối 100k trở thoát Gi 1 đèn công suất ra mass mà không lắp thêm Rk vào là đỏ phiến hỏng đèn .

16. rock0em_h_x

Như vậy là phải mắc thêm Trở thoát Kathod Rk vào nữa phải ko ạ?
    Vậy Rk=? Ohm/ ?W hở bác? Và bác chỉ dẫn giúp em là mắc vào điểm nào ạ?
    Khi em ráp EL34SE thì em mắc Trở thoát Kathod như sau: Chân 1 nối với chân 8 và nối với mass bằng 1 con trở thoát kathod, công suất >= 3W. Trong mạch này cũng sẽ mắc trở thoát Kathod Rk như vậy phải ko ạ?
    Có cần mắc thêm tụ thoát Kathod nữa ko ạ?

17. thedung

thedung Advanced Member

Nếu auto bias thì đúng như vậy
    EL34 cần gì dòng lớn đến vậy ,trên hãng họ 450ma là vì một cuộn nắn diod .Nếu quấn CT thì chỉ cần 250ma là đủ ,nhưng sẽ quấn 300ma cho dư dả .Dùng dây 0,4 mm là đủ cho hai quận cao áp ,quấn CT thì khi quấn chập đôi day lại quấn sẽ rất cân ,một đầu chập lại đầu kia tẽ đôi là có hai cuộn rồi .

18. thedung

thedung Advanced Member

Đúng như vậy ,nhưng chưa có tụ và choke cho phần lọc .
    Khi chọn mạch thì phải suy nghĩ trước xem nên cao áp bao nhiêu thì phù hợp với linh kiện mình có thể kiếm ,chọn mạch áp quá cao như trên thì phần tụ lọc và các tụ nối tầng giá thành sẽ cao và khó kiếm .Gỉả như cao áp 450vac thì tụ lọc ngay chân đèn phải tầm 650vdc trở lên rồi .

19. huyhoanghp96

Hi , quên mất ,em không chú ý , cám ơn anh Mít đã nhắc nhở ạ , anh chủ thêm 1 Rk vào 1 đèn sao cho EL34 chạy khoảng 70mA là đẹp :D

20. huyhoanghp96

Lí do để tránh khi các đèn hoạt động , làm ảnh hưởng đốt tim của các tầng khác nhau (tầng trước , tầng sau ) => ảnh hưởng tín hiệu ra , nên tối ưu nhất là anh làm như bác thedung đã nói : 1 cuộn 1,5A cho 2 đèn EF86 , 1 cuộn 1,5A cho 2 đèn ECC82 .Còn cuộn 7A nếu đủ cửa sổ thì anh cứ mang dây 2li vào quấn cũng ok (8A), cho lẹ , cái này có chung cũng không ảnh hưởng nhiều , còn nếu chật cửa sổ rồi thì phải chia ra làm 2 cuộn 3,5A như bác thedung nói ạ :D

21. thedung

thedung Advanced Member

22. huyhoanghp96

@ Bác thedung :
    Anh rock0em_h_x muốn đơn giản , nên bác cho anh ấy chơi autobias cho đơn giản ạ :D
    @Anh rock0em_h_x :
    Với thông số điện áp y hệt sơ đồ ở trên thì anh chọn Rk khoảng 628 ohm / 5W , dòng qua 1 cây EL34 sẽ khoảng 70ma , anh cố gắng biến đổi mức điện áp sao cho dễ chọn Rk ạ :D

23. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nếu đã mất công quấn bác nên quấn luôn 2 cục b.áp rời , 1 cho cao áp + đốt tim nguồn và 1 cho đốt tim các bóng. Cục đốt tim cho các bóng pre và công suất chơi nhiều đầu ra , mỗi đầu cho mỗi bóng riêng biệt nhằm hạn chế tối đa mấy cái vụ ù xì nhiễu loạn binh đao ! :D

24. boong

boong Advanced Member

Chú ý chỗ này nghe.nếu áp thấp thì không sao nhưng trường hợp này thì toi.Khả năng bốc khói là rất cao :(

25. garbolino

garbolino Advanced Member

Khả năng sẽ ..... không sao, vì nếu làm theo dòng màu đỏ thì áp giữa 2 đầu dây = 0V. :lol:
    Tướng quân hình như chưa quấn kiểu này nên tư zdấng bị lộn tùng phèo :lol:

Share This Page

Loading...