Cả nhà giúp em DIY Amply EL34 Push Pull với

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 21/5/12.

1. tranchung159

tranchung159 Advanced Member

Hiện tại áp anod tầng lái của em đang là 140 V. Ý bác là cấp điện áp dương vào lưới của tầng lái như kiểu bias điện âm cho bóng công suất? Trở Cathode của tầng lái đang là 470 R cho cả 2 chân đèn + trở 220R thì thay bằng trở 22K cho từng cathode hay chập chung, trở anod 47k thì bỏ đi đấu thẳng B++ vào anod tầng lái phải không bác.

2. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cấp áp dương vào lưới tầng lái na ná như dạng nối tầng trực tiếp ( bác lọc 1 tầng RCR1R2 , R và R1 giống dạng chia áp. R2 nối tiếp vào lưới giá trị khoảng vài trăm K )
    Dùng trở catot riêng cho dễ kiểm soát
    B++ đúng rồi bác truc tiếp 1 tụ vào anod áp khoảng 300V vì lái bằng catot .
    Làm xong sẽ hết xì xì , dễ nghe hơn.
    Chúc bác thành công

3. tranchung159

tranchung159 Advanced Member

Bỏ cái hồi tiếp đi.
    Nắn 1 áp ~ (+) 90V vào lưới tầng lái 6sn7, thay Rk ~ 22 đến 27k , B++ vào anod nó ~ 300V (ko có trở anod) Lúc này Vk sẽ ~ 98V , nối từ đây vào tụ nối tầng vào lưới EL34.[/quote]

Hiện tại áp anod tầng lái của em đang là 140 V. Ý bác là cấp điện áp dương vào lưới của tầng lái như kiểu bias điện âm cho bóng công suất? Trở Cathode của tầng lái đang là 470 R cho cả 2 chân đèn + trở 220R thì thay bằng trở 22K cho từng cathode hay chập chung, trở anod 47k thì bỏ đi đấu thẳng B++ vào anod tầng lái phải không bác.[/quote]
    Cấp áp dương vào lưới tầng lái na ná như dạng nối tầng trực tiếp ( bác lọc 1 tầng RCR1R2 , R và R1 giống dạng chia áp. R2 nối tiếp vào lưới giá trị khoảng vài trăm K )
    Chúc bác thành công[/quote]

Em đã làm theo phương án của bác, đã hết tiếng iii... nhưng ampli kêu nhỏ đi nhiều. Ampli hiện giời của em nhìn như tổ quạ.
    Với phương án cũ em giúp bóng tầng đầu thì không còn tiếng iii... có lẽ em hàn để bố trí lại linh kiện và mass cho bóng tầng đầu xem sao.

4. minhhp6365

Hiện tại áp anod tầng lái của em đang là 140 V. Ý bác là cấp điện áp dương vào lưới của tầng lái như kiểu bias điện âm cho bóng công suất? Trở Cathode của tầng lái đang là 470 R cho cả 2 chân đèn + trở 220R thì thay bằng trở 22K cho từng cathode hay chập chung, trở anod 47k thì bỏ đi đấu thẳng B++ vào anod tầng lái phải không bác.[/quote]
    Chúc bác thành công[/quote]

Em đã làm theo phương án của bác, đã hết tiếng iii... nhưng ampli kêu nhỏ đi nhiều. Ampli hiện giời của em nhìn như tổ quạ.
    Với phương án cũ em giúp bóng tầng đầu thì không còn tiếng iii... có lẽ em hàn để bố trí lại linh kiện và mass cho bóng tầng đầu xem sao.[/quote]
    Mạch cũ dư gain nên dùng hồi tiếp, bây giờ lái bằng catot nên nhỏ đi là đúng. Bác bỏ phần hồi tiếp và thay trở 10k đầu vào chưa?
    El34 bác dùng fix bias ? Nếu dùng volume A nghe ở nhà mở khoảng 9-10h là được rồi.

5. star385960

star385960 Advanced Member

Chào các bác!
    Chẳng là em đang bắt đầu mần con amp EL34 nầy, Hiện tại do tiêu chí tiết kiệm nên em cắt ghép các mạch sưu tầm trên mạng để phù hợp với bóng sẵn có ở nhà. Kính nhờ các bác xem giúp em trước khi ác sần... em sợ cháy nổ nên nhờ các bác phán giúp em, hiện tại mọi thứ bóng bánh, OPT, nguồn, chân đèn và sắt si đà lên hết đẩy đủ rồi ah, thiếu mỗi mạch để làm thôi. :mrgreen:

Attached Files:

6. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Chào cụ star .. Mạch này là kiểu mạch longtair .. kiểu đảo pha giống mạch xã đoàn gầm cầu..
    Tiếng sẽ rất hung hăng.. khỏe thôi rồi luôn .. Mở đầu cụ chơi chập đôi triod em e là hơi thừa ..
    Con tụ 0,47 có thể thay đổi lên tới 1uF .. em gắn 1uF tiếng bass khỏe lắm ạ..
    2 con trở anod đèn đảo pha để 10k nghe tiếng sẽ bí .. :mrgreen:

Attached Files:

7. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Mới lắp lần đầu mà chơi fixed bias thì thật cẩn thận nhé bác.
    Cứ chỉnh bias cho đúng rồi cắm đèn công suất sau

8. star385960

Chào bác Nông dân Phố và bác Rốc em, em vẽ lại mạch này theo sơ đồ gốc từ amp Luxkit 3700 mkII. Hiện tại bóng đầu 6DJ8 đang chạy 5mA 1 nửa nên em nghĩ tạm ổn. Tuy nhiên vấn đề là ở bóng lái 5687 em đang băn khoăn ko biết chế độ chạy cho nó đã đúng chưa? Theo như bác Nông dân thì con trở 10K nên thay bằng bao nhiêu? B+ của nó là bao nhiêu và dòng chạy qua nửa bóng thế nào cho chuẩn ah? Lần đầu chơi PP nên run lắm ah :D

9. rock0em_h_x

Theo em, bác cứ lắp theo sơ đồ này cho nó hát cái đã.
    tiếng bí còn nhiều nguyên nhân, mà bí nhất là cái OPT bị hẹp băng thông, thiếu dưới hụt trên, và nhất là tụ ký sinh lớn làm mất dải cao.
    Nếu opt tốt, với con đèn EL34 ko lo lắp tiếng bí :mrgreen:

Cơ mà sau nhiều lần lắp el34 pp, em vẫn khoái nhất mạch của dynaco st70 :lol:

10. nongdanfo

Cụ gần nhà ông audiophile 9002 thì mang qua mà .. hỏi .. Em cũng toàn hỏi ông í :lol:
    Thường lắp pp thì bóng bánh phải match , và có máy đo cân phase ..
    Chứ lắp theo mạch hãng thì ngon rồi ..
    Bác cứ tiến hàn thôi.. Sợ quá dòng thì thay đổi con trở katod 3k75 lên 10k rồi đo dòng tính ra ngay í mà..

11. star385960

Dạ em có hỏi rồi, lão ý cứ tủm tỉm chẳng nói gì ah, điên lắm..:(( Em cũng lang thang trên mạng tìm mà thấy hầu như ko có amp PP nào mà đảo pha gắn bóng 5687 như của em cả. Có cụ nào có mạch tham khảo ko ah? Em ngồi đẽo cày hóng tiếp..

12. nongdanfo

Đây .. mời cụ star tham khảo.. :mrgreen:
    http://www.audiofanatic.it/Schemi/Tipo/ ... mi_PP.html

13. star385960

Cảm ơn bác Phố. Em có 1 băn khoăn muốn hỏi các bác nữa: Trong amp của hãng chỗ 2 con trở 10K bác Phố khoanh ý ah, giá trị 2 con trở này luôn luôn lệch nhau, thậm chí họ còn làm thêm cả biến trở để tinh chỉnh. Vậy mụch đính của việc này để làm gì ah? của em để 2 con như nhau thế có vấn đề gì ko ah???

Attached Files:

14. minhhp6365

Để cân biên độ phase.

15. rock0em_h_x

Hai con trở đó ở tầng đảo pha, họ làm vậy để biên độ tín hiệu đảo pha cân nhau 2 nửa để đưa vào tầng công suất.
    Con biến trở đó vặn vặn rồi dùng máy đo đo sao cho 2 nửa đèn khuếch đại có áp ra bằng nhau

16. nongdanfo

. Bác thắc mắc đúng chỗ ngứa rồi. Amp hay hay ko cũng do chỗ này đấy.
    Bác tham khảo thêm bên topic xã đoàn gầm cầu mạch driver. Bên đó nói rõ việc này.
    Cụ Minhhp6365. Chuẩn luôn.
    Cụ Rock : ko phải như vậy đâu ạ.

17. star385960

Em là em chờ cụ lâu lắm rồi đấy :lol: . Cụ chỉ em biết cân biên độ phase như thế nào ko? nghĩa là se...se.. và đo kiểm như thế nào để biết đc ah? Đo bằng ốc si lô hay đồng hồ bt ah?
    @ Cụ Rock: Lúc đầu em cũng nghĩ vậy, tuy nhiên thường thì 2 nửa trong 1 đèn khá cân nhau nên việc chỉnh cho áp giống nhau thì chỉ cần match trở là đạt yêu cầu rồi, như trên schematic em thấy họ để giá trị khác nhau rõ rệt luôn ý.

18. rock0em_h_x

Sorry cả nhà, em mắt nhắm mắt mở nhìn lộn, hem phải Ra

19. star385960

Trong khi ngồi chờ các cụ bóng bàn em dự tính phương án đi dây và bố trí linh kiện, gửi các cụ chém tiếp. :lol:

Attached Files:

20. star385960

Cân biên độ phase. Và em đã ngoắc con ốc sì lồ mốc meo ra đo, tại 2 con tụ xuất của 1 kênh. Cảm giác se se vặn vặn... cân trở tải thật là phê. Em cân như vầy ko biết đã đúng chưa hả các cụ???

Attached Files:

21. star385960

Chào các cụ!
    Amp của em hiện nay đã hót. Theo cảm quan ban đầu nhận định thì: Tiếng bass chắc gọn, trung âm rộng, tuy nhiên dải cao lại có vẻ hơi sạn và có cảm giác sôi nền mỗi khi trình diễn dải cao độc lập. Có cụ nào phán bán bệnh giúp em với ah? Em xin post sơ đồ và các số đo hiện tại của amp, cảm ơn các cụ :D

Attached Files:

22. nongdanfo

Ế hàng quá. Em mở bát phát.
    Tầng pre có Ua là 81 volt là ổn rồi.
    Rk em hay để tầm 820 ôm với 1 triod. Uk là tầm 1,8 đến 2volt
    Ra là 47k hoặc 100k.
    Vụ sôi và sạn bác xem lại mấy chú nối tầng. Dòng silver cho tiếp treble rất tốt ạ

23. star385960

Tết đến nên các cụ kia chắc bận cày, mỗi em lọ mọ :))
    Theo sơ đồ cấu hình của cụ Phố nhiều khả năng tầng pre cụ dùng 12ax7 rồi, 6dj8 em đang để 22k cho 2 triode mà thấy gain vẫn hơi cao, vặn 11h là ung thủ rồi ah. Tụ nối tầng em đang dùng jensen nên cũng khá yên tâm về nó, chỉ có điều trong sơ đồ gốc em thấy hãng dùng hồi tiếp ở cọc 16 ohm về chân K của pre, cụ cho em hỏi đây là hồi tiếp âm hay hồi tiếp dương? nếu em làm hồi tiếp thì có cải thiện đc gì ko ah?

Attached Files:

24. nongdanfo

Cụ xem con tụ 0,47 đấu với trở 1M còn đầu kia nối mass. Tụ này cũng phảj ngon. Vì nó lấy tín hjệu phase âm để đảo phase. Con tụ này có sơ đồ em thấy hãng để
    0,68uF. Em thì táng hẳn 1uF cho máu.
    Nhà em dùng 6h1p mở đầu, ngèo mà.
    Vụ hồi tiếp thì đích thị là hồi tiếp âm. Chứ hồi tiếp dương là tự kích à.
    Cụ đã làm theo mạch hãng thj nên tuân thủ. Ngta hồi tiếp thì dảj tần , hay băng thông sẽ rộng ra.
    Hồi tiếp đúng nge hay hơn ko hồi tiếp. Đấy là em nge thấy thế chứ của em toàn ko hồi tiếp à
    Dưng mà sao cứ đưa tay vô đèn là ù to mới đểu?

25. star385960

Chào các cụ!
    Tối qua em lắp thử hồi tiếp theo thông số và cách đấu bên trên thì bị hiện tượng tự kích :(. Đóng điện vào bóng kêu xèo xèo, tia lửa xanh lập lòe, loa thì rít.. nên chắc em bỏ vụ này rồi. Còn 1 hiện tượng nữa các bác phán giùm em: Em có làm 1 công tắc để đóng cao áp, tuy nhiên mỗi lần đóng cao áp thì 4 bóng cs của em lóe xanh lên 1 cái như kiểu phóng điện ý, xong rồi hết. Hiện tượng này là hiện tương gì vậy? ( Em dùng bóng el34 matsushita tháo amp luxman cũ ah).

Share This Page

Loading...