Các bác chỉ giúp cách đọc các đáp tuyến tần số

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by chuvoicon, 29/10/08.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cơ mà, hài âm cũng nằm trong phạm vi " nghe được " thì tai mới nghe chứ. :mrgreen:

tai người mà nghe được siêu âm (> 30-33 KHz) như dơi... thì chít... :D hoặc " cảm nhận " được cao tần... như cái ăng ten thì tiêu bác ạ.

2. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Cũng chưa chắc :)
    Đồng ý là ngưỡng nghe được của tai người bình thường là 20-20000Hz, cái này sách vở nói nhiều. Nhưng " Cảm nhận " của mấy ông Đi ô Đi phai thì có thể rộng hơn.Bằng chứng là 1 số loa gắn thêm loa siêu Treble thấy bẩu có khả năng phát trên 40000Hz không phải chỉ để khoe công nghệ :roll: Có lẽ họ muốn người nghe cảm nhận đầy đủ hơn chăng
    Lại sắp có chuyện mới để tranh luận rồi, Em té đây

3. khivang

khivang Advanced Member

Cứ theo hiểu biết trên ný thuyết của AE ta thì thằng B&W nó làm cái loa tiu uếch tờ bằng đi á mồn để dải tần cao lên đến 100Khz chắc để cho dơi nghe chứ người làm sao mà thấu hiểu :D

4. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Em vơ tay xin có ý kiến :lol:
    Tuy tai người không nghe được tần số trên 20khz(em chỉ nghe đến 13.5khz là hết cảm giác)
    Nhưng nếu ampli có phát ra tần số cao này thì loa vẫn rung(do có tín hiệu điện kích thích) và nó sẽ tổng hợp với những tần số khác nữa làm cho sóng âm đến tai người nghe đầy đủ,chính xác hơn những ampli không phát được tần số cao.
    Em xin hết.
    :lol:

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thưa bác,
    " cảm nhận " không phải là bằng chứng bác ạ. cái này không có giá trị trong tòa án :mrgreen:
    mấy cụ Ô đi Ô phai lắm khi tai còn thua người thường về mặt độ nhạy âm. nếu không tin, bác đo âm thanh đồ của mấy lão nghe nhạc suốt ngày trong 20-30 năm so với mấy em tuổi teen thì bác sẽ rõ ngay mừ :D

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác có mâu thuẫn không ? tai bác không nghe trên 13.5 KHz thì bác cảm nhận bằng cái gì ? :(

"nghe đầy đủ, chính xác " là nghe cái gì đầy đủ và chính xác ?

bác giải thích thêm em tí

7. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

nó sẽ tổng hợp với những tần số khác nữa làm cho sóng âm đến tai người nghe đầy đủ,chính xác hơn những ampli không phát được tần số cao.
    Tân số khác ở đây em đâu nói là tần số cao đâu ạ ! :D

8. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Em đồng ý với bác là xét về mặt Nghe thấy thì các teen ăn đưt mấy Lão kia
    Nhưng Cảm nhận thì chưa chắc ,mà đa số lại thấy là các cụ tinh tế và sâu sắc hơn
    Ban giám khảo ở các cuộc thi chả thấy Teen nào :lol:

9. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Thôi bủ mịa, đang từ đáp tuyến tần số loa đã dẫn đến cảm nhận của mấy cụ au dí ồ phai & tin rồi ... hứa hẹn thớt này sẽ vui đây, cãi nhau dài dài :lol: :lol: :lol:

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà, cái này chưa chắc nha bác.

bác nói các cụ tinh tế và sâu sắc hơn chổ nào ? bác nói rõ giúp em.

em thấy nhiều cụ tầm cỡ nói loa này nghe được đến 30-40 Kz, tweeter diamond này lên đến 100 KHz... như vậy là tinh tế hơn bác nhể ? :D

ban giám khảo cuộc thi hả bác ?

bác có thấy xu hướng trẻ hóa ban giám khảo các cuộc thi trong và ngoài nước không ?

bác thấy Hồ Quỳnh Hương có làm giám khảo cho cuộc thi âm nhạc nào đó.... em quên mất rùi.... cuộc thi này trước đây toàn mấy cụ cao niên :mrgreen:

cuộc thi thần tượng âm nhạc Idol bây giờ giao cho khán giả (đa số tuổi teen ) làm giám khảo rồi đó.

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em hỏi tí....mấy cái super tweeter, mấy cái loa có tần > 20 KHz.... cụ thấy thế nào ?

không biết ai nghĩ ra super tweeter này ? khi nào chúng ra đời và hãng nào tiên phong nhỉ ?

12. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Cảm nhận đúng không phải là bằng chứng nhưng mà em có thắc mắc thế này, Bác giải thích dùm : giả sử các Bác đều có tai tốt nghe được khoảng 20hz -20khz đây là khoảng giới hạn tối đa và tối thiểu. Bây giờ Em mới gắn thêm cái subwoofer cho cắt ở <20hz và thêm cái supertweeter cắt ở >20khz vậy và cho phát các bác nghe có thấy khác hay không, có thấy âm thanh nó rộng ra thêm không ????? nếu không thấy khác thì hôm nào test thử vụ này nha các Bác !!!!

13. Mèo Sạch Thỉu

Trùi ui .. cụ hỏi khó thía lày thì em biết làm sao được.
    Cho câu nào dễ tý cho thí sinh nghèo vượt khó đê :lol: :lol: :lol:

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em xin nhắc lại cái ngưỡng nghe của con người trong trang 1 của topic này.

em đã nói là nghe là cảm nhận, cảm nhận thì chủ quan. bác nói có, người khác nói không. làm sao chứng minh nó tồn tại, nó đúng ?

Satuki likes this.
  15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

to No fear,

bữa nào bác tháo dây loa ra hết trừ cái super treble (cắt > 20 KHz). bác cho máy hát. bác ngồi nghe xem thế nào nhé.

16. PDT

PDT Advanced Member

Em công nhận super tweeter cắt ở tần số 14khz, em có thề nghe được mặc dủ ngồi ở xa.
    Tuy nhiên chỉ có một số bài thôi.

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác cắt tần 14KHz mà nghe dc là phải rùi. mà không phải bài nào cũng nghe > 14K.
    ý em hỏi bác NO fear là cắt trên 20 kí cơ.

18. Mèo Sạch Thỉu

Nhà cháu tai trâu mấy lần thử trên 14Khz thì không phân biệt được giữa 15 & 18Khz nữa ....
    Mà nhạc cụ nào tới hơn 10Khz nhể ... Trên 20Khz thì theo thực tế thử nghiệm trên thế giới chỉ có tai động vật như dơi, chó ... mới nghe được.
    Không biết các áu dì ồ phai nhà mình có ai nghe được trên 20Khz không nhể ...

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thì em đã nói với bác mấy lần rùi :D

cơ mà sao không thấy mấy cụ fan của Súp pờ trép lên tiếng nhỉ ?

20. No-Fear

No-Fear Advanced Member

Nói như Bác giải thích bằng các căn cứ hôm nay (mai sau Em nghĩ Bác sẽ nghĩ khác )thì mấy cái Bass xuống dưới 20hz và tweeter lên trên 20khz (chứ đừng nói 16khz) sản xuất ra không biết bán cho ai, mua làm gì nghe không được mà mua, nhưng thực tế những cái Bass và tweeter có khả năng đó bán cao giá kinh khủng, nói chi cho xa như Bác GiaHy mua cái tweeter lên tới 100khz phải bỏ ra 11.000$ mà đó chỉ là hàng chưa phải là đồ tốt nhất đấy, hình như là Bác ấy cắt trên 25khz !!!
    Hôm nào Bác tìm cái tweeter có khả năng trên 20khz gắn thêm vô bộ dàn của Bác xem thử thế nào nha,rồi AE mình bóng bàn tiếp ! he he....Em nghĩ nó không chỉ ảnh hưởng đến dải tần số cao không mà nó kéo theo luôn tới tận tần số thấp của bộ loa của Bác ! Em không nói tới sự cảm nhận mà ảnh hưởng làm thay đổi chất lượng của toàn bộ âm thanh phát ra, các bác cứ thử xem !

21. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Bác nào mua loa hoặc DIY loa có tần số < 20Hz và > 20KHz là có tính nhân văn rất cao, bằng chứng là các bác bật nhạc không chỉ cho mình nghe mà cho muôn loài cùng nghe được.
    Em đánh giá cao tính nhân văn trong thú chơi này... :D

22. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

cái nì nhiều chứ bác ơi , xanh-ban giã xèng xèng là trên đồ thị hiện ra đủ cả . Giọng em phát âm gió ra hơn cả 15KHz bác ợ :lol:

23. PDT

PDT Advanced Member

Chính xác :D

24. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Chính xác :D :D :D

25. Mèo Sạch Thỉu

Ớ mà đúng cái tiếng cheng cheng đấy sao lại không được liệt vào nhạc cụ chính thống nhể, hay các ông khoai tây chỉ coi nó là phụ trợ thôi.
    Hố hố .. bắt được ông Thảo điêu chác nhá. Để nhà cháu đem cái bài karaoke của cụ đi thi giọng hát chiên nghiệp Soprano xem nó dư lào nào ... :lol: :lol: :lol:

Share This Page

Loading...