Các bác cho em hỏi chất lượng Oppo bdp 95 ạ

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Louispham, 27/1/12.

1. bv

bv Advanced Members

Cách làm phụ đề đuôi .sub để đọc trên Oppo với phim .mkv.

1. Phần mềm: SubtitleCreator v2.2.1.2.
    2. Phụ đề .srt mà ta muốn chuyển qua phụ đề .sub.

- Format tiếng Việt, chỉnh sửa font/size/màu chữ/số dòng/độ cao-rộng của dòng chữ...:

Mở SubtitleCreator v2.2.1.2 ra. Chọn thẻ "Format/Select character encoding/Unicode-8". Rồi sau đó chọn - chỉnh các thông số ở khung bên phải giống như trong hình sau. Size chữ 36-45

- Chọn file:
    Mở "File menu/Open text subtiles", mở ra đường dẫn chứa file srt subtitles. Chọn file ta cần chuyển đổi. OK.

- Save file:
    Mở menu "File/Save vobsub as". Copy tên phim dán vô tên file sắp lưu. Bấm OK. Xuất hiện bảng hỏi định dạng thứ tiếng mà ta muốn lưu. Chọn "vi Vietnamese", rồi OK.

Ta có 2 file được chiết xuất có đuôi là .idx và đuôi .sub. Copy 2 file đó vô thư mục chứa phim.

Vậy là xong.

Lưu ý, để ghi nhớ những thông số mà ta đã cài đặt, để lần sau không phải chỉnh lại nữa, ta chọn thẻ "Settings/Save settings/OK".

-------------

Sau đó gắn USB đưa vô Oppo xem. Chữ to, rõ và vàng chói xem khỏi đeo kiếng! :mrgreen:
    BV có thử giữa 2 màu vàng và trắng thì màu vàng dễ xem hơn, màu trắng thì hơi chìm, khó theo dõi. Phải chi có cách nào đưa được panel màu để chỉnh lại màu vàng nhạt hơn tí nữa cho SubtitleCreator này thì hay quá.

Thời gian mất 20 giây cho một phụ đề nếu phụ đề đã chuẩn bị sẵn sàng.
    Nếu các Bác nào biết được cách chuyển một lần tất cả các phụ đề thì xin chia sẻ với anh em.
    BV xin cảm ơn.

2. khoanv

khoanv Advanced Member

3. bv

bv Advanced Members

Cảm ơn bạn Khoa quá! Phụ đề bén và đẹp quá. BV sẽ làm lại. Tks!!!

4. 2snguyen

2snguyen Advanced Member

Em khoái cái Oppo 95 hay 105 này quá nhưng mà ngại làm lại srt và iso, chừng nào có firmware cho phép xài hai cái kia thì hú em nhé.

5. totorauxom

totorauxom Advanced Member

làm PĐ nhanh mà cụ 2nguyen, em dùng bản SC chạy roẹt phát xong không dùng bản của bác peter vì bị mất cái dc cái k, dùng bản SC 2.3 mới nhất dow về.
    còn dùng oppo em chơi toàn BR gốc rồi dùng tsmuxer mux phụ đề vào xem quá đỉnh

6. badboybeo

badboybeo Advanced Member

các tham số bác nói, em đặt được, xanh đỏ vàng đen được mà, nhưng dễ nhìn nhất vẫ để trắng, ouline bác chuyển thành đen là ngon, em toàn để vậy
    nhưng riêng làm font to nhỏ, thì có sao để vậy bác ạ
    chữ to ra nhìn rõ hơn, nhưng hay bị mất sub liên tục và lệch dòng

7. khoanv

khoanv Advanced Member

Em cũng làm được như bác, nhưng vẫn thích chữ trắng giống như khi remux hơn (bản SC chuẩn em vẫn đặt được !)

8. khoanv

khoanv Advanced Member

Em cũng thấy quá đỉnh. Dạo này em có thú vui là dùng tsMuxer để mux phụ đề bluray. Giết thời gian tốt phết :) .

9. 2snguyen

2snguyen Advanced Member

Vấn đề là phim em để trong cái NAS TeraStation nên dùng máy tính để convert phụ đề và Mux hơi lỉnh kỉnh và mất thời gian lắm cụ rauxom ạ.

10. mrseven

mrseven Advanced Member

Thực ra khi bác link trước các Network Drives vào My Computer thì nó như các ổ HDD trên máy tính của bác khi bác kết nối wifi/LAN với NAS thôi àh. Nó sẽ mặc định kết nối vào My computer cho lần tiếp theo.

Ví dụ cái NAS 1 HDD của em :

Attached Files:

11. dungnguyen79

dungnguyen79 New Member

Chào các bác, các bác cho em hỏi Oppo 95 có hay hơn Marantz UD5005 hay UD7006 không ạ?

12. tonken

tonken Advanced Member

@ dungnguyen79 : nghe hay hoặc nghe dở còn tùy gu mỗi người bác ạ ! nhưng theo tôi các đầu CD hàng new hoạc 2nd trong tầm 1500 usd trở lại thì khó qua được nó

13. tonken

tonken Advanced Member

hiện nay em nó được hỗ trợ điều khiển qua các thiết bị dùng IOS ( Iphone, ipod Ipad ) và các thiết bị dùng Androi nhưng phải hy sinh một số tính năng dọc file ISO do phải Upgrade Frimware http://www.oppodigital.com/blu-ray-bdp- ... -0908.aspx không biết có bác nào thử tính năng này chưa

14. khoanv

khoanv Advanced Member

Em thấy điều khiển của Oppo-95 khá tốt nên không đánh đổi tính năng đọc file .iso đâu. :)

15. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

+1 :)

16. totorauxom

chớ dại update, mất giá còn 2/3 giá trị thôi ạ, k chơi dc iso thì đau lắm hehe, em chắc ăn rút luôn dây lan và wf ra chả dùng, để nguyên cho nó chiến phim :D

17. totorauxom

Oppo 95 không có cổng optical và coxial in để lấy tín hiệu ngoài vào sử lý như DAC
    Mà em thì muốn nghe nhạc của thằng đầu truyền hình kỹ thuật số anvien có ngõ optical out
    Các bác cao thủ giúp em giải quyết vụ này với ạ
    Đa tạ các bác

18. typhoon82

typhoon82 Approved Member

Chào bác Jacky5555, hiện tại em đang có con oppo bdp-95 nhưng chỉ dùng xem phim với bộ Jamo 5.1. Giờ em muốn nghe nhạc 2 kênh nên đọc qua diễn đàn rút ra kết luận là phải trang bị thêm 1 POW 2 kênh và 1 cặp loa đi kèm Pow. Vậy xin hỏi bác như vậy có đúng không và nên dùng POW + Loa gì.
    Sorry trước vì có thể có câu trả lời ở đâu đó rồi nhưng thông tin nhiều quá em chưa tìm được.

19. totorauxom

em trả lời hộ bác phát:
    Bác hài lòng với cặp loa front Jamo thì bác kiếm sợi 2 sợi RCA cắm vào AVR là nghe nhạc stereo thôi mà, còn HDMI bác vẫn để xem phim
    Nếu dùng POW và thêm cặp loa hay nữa thì nhất, có điều chỉnh volume bằng khiển của oppo nhảy 5 volume 1 lần hơi cực

20. typhoon82

Cảm ơn bác totorauxom, em đang ngóng từ sáng tới giờ. Hiện tại thì em vẫn đang nghe bằng sợi Analog cùi qua AVR nhưng quả thực là cặp font nó chưa được hài lòng lắm thì phải. Nhưng có vẻ công cuộc tìm được một con POW giống như là Luxma L540 khó khăn vô cùng phải không bác!

21. tamtam

tamtam Advanced Member

Firmware mới cho phép tăng giảm 0.5db/ bước volume. Tuy nhiên khổ cái là nếu nâng cấp FW thì Oppo 95 mất đi khả năng đọc file .ISO !

22. totorauxom

Đúng Như bác tamtam nói, em quên là của em vẫn fw 1219 để chơi iso, k update làm gì cho mất giá
    Mà em thấy nghe nhạc cũng ở mức ổn thôi đối với em,và bộ dàn của em hihi

23. typhoon82

Em thấy một số người vẫn chơi iso bằng cách giải nén ra! Update lên FW mới dùng kết nối được với iphone/ipad cũng tiện khi nghe nhạc, nhất là với ai sử dụng máy chiếu, ko phải mất công mở máy chiếu lên

Attached Files:

24. khoanv

khoanv Advanced Member

Nhưng còn .iso film 3D. Em giải nén ra dung lượng film tăng lên gấp đôi :(. Em vẫn chưa tìm thấy cách để remux film 3D. Đang hy vọng sắp tới có bác chia sẻ.

25. typhoon82

Tầm 30-40 củ thì chơi được Pow và loa gì hay nhất mà dễ mua vậy các bác! Chứ e thấy dòng Luxman khó kiếm quá!

Share This Page

Loading...