Các bác cho em hỏi ve cách chỉnh ampli karaoke với

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by pnthanh, 23/11/06.

1. pnthanh

pnthanh Approved Member

Các bác cho em hỏi cách chinh echo,mic,msater.... các nút vặn trên ampli karaoke ở mức defaul đa phần mọi người đều hát hay được với ạ.Để núm nào ở số mấy(tất cả các nút trên ampli ý ạ).Em là lính mới mong các bác chỉ giáo giùm.Kính

Tags:
  2. HUNGHKQ

HUNGHKQ Advanced Member

Re: Các bác cho em hỏi ve cách chỉnh ampli karaoke v

tất cả các nút trên amply bác để ở chính giữa hết, trừ nút volume master và music, nên chỉnh lớn hoặc nhỏ theo yêu cầu.

3. pnthanh

pnthanh Approved Member

Em sợ như thế nó ko hay lắm.Có bác nào co kinh nghiệm chỉnh khác ko ạ.Bộ của em nối thế này ạ,đầu đọc ra 2 đường tiếng hifi tới ampli karaoke,ampli karaoke ra 2 đường hifi tới ampli 5.1 và ra loa 5.1.Phong của em chưa sử lý gì cả.Theo các bác với các thiết bị như thế nên đấu thế nào và chỉnh sao cho hợp lý nhất ạ.Kính

4. Lion_Heart

Lion_Heart Advanced Member

Trên âmly karaoke:
    ECHO : độ vang của tiếng
    REPEAT : độ nhại tiếng
    VOL MIC : to tiếng nói ( Không to nhạc )
    VOL MUSIC : to nhạc ( không to lời )
    BASS/TREBLE của MIC : chỉnh thanh, trầm cho tiếng nói.
    MASTER VOLUME : chỉnh đều âm lượng cả nhạc và lời hát.
    BALANCE : cân các vế loa.
    BASS, MID, TREBLE : chỉnh âm trầm, trung âm, âm cao
    ...
    Thế nhé.
    Chúc bác hát hay.

5. Lion_Heart

Lion_Heart Advanced Member

À mà chỉnh âmly thế nào còn do đặc điểm chất giọng của người hát : giọng thanh quá thì tăng BASS MIC, giọng trầm quá thì tăng TREBLE của MIC...hoặc còn do sở thích hát với nhiều hay ít tiếng vọng...bác a.

6. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Theo em bác thay đổi chút ít ở phần cứng thì hay hơn:
    thay con amp karaoke thành con micxer ngon 1 chút, hát sẽ hay hơn rất nhiều.

7. pnthanh

pnthanh Approved Member

em cũng định kết hợp cả ampli va micxer.Nhưng với thiết bị như hiện tại thì có quy tắc nào chung cho ECHO, REPEAT, VOL MIC,VOL MUSICBASS/TREBLE của MIC,MASTER VOLUME,BALANCE,BASS, MID, TREBLE ko ạ.Như mình chỉnh cho tiệm karaoke mà nhiều người cùng hát đó các bác(vì em nhớ có lần anh bán đồ âm thanh ở hànoi chỉ em,thường thì để repeat thấp xuống 1 chút,echo cao lên 1 chút... nhưng cụ thể em ko nhớ,ý em hỏi là các nút đó các bác thường để thế nào ạ.Dù sao cũng cảm ơn các bác đã bớt thời gian trả lời em ạ.kính

8. quang-hn

quang-hn Advanced Member

Em thì thường để thế này ạ:
    -Volume của music để khoảng 70% rồi chỉnh volume của mic cho phù hợp với từng mic.
    -Bass, mid, trép của nhạc chỉnh sao cho nghe nhạc không( ko hát) thấy vừa tai là được
    -Delay để khoảng 150 đến 200ms(mili giây)
    -Echo để khoảng 1/3 (tăng giảm tùy máy, tùy gu của bác) em thì thích nhại ít thồi.
    -Bass, mid, trép của míc bác cứ để mức TB rồi điều chỉnh dần theo giọng của từng người.

9. trungthuc20000

trungthuc20000 Approved Member

Theo tôi thì không có cách nào nhất định cả chỉ tương đối thôi. Nếu mọi thứ đều tuyệt đối thì chả phải chỉnh.

Các yếu tố trên còn phải nói đến Độ vọng trong mỗi phòng Karaoke, Mỗi loại Mic nặng nhẹ khác nhau, Nguồn phát tín hiệu cũng khác nhau

Nên tất cả đều phải đấu nối và từ từ chỉnh từng cái sao cho vừa tai
    Và theo tôi biết hai Amplifier giống nhau nhưng khi chỉnh cũng khác nhau vì sai số của từng thiết bị cũng khác nhau nên phải chỉnh từng phòng một
    Chứ không thể mua 1 bộ về rồi gọi điện sang mỹ qua điện thoại nhờ chỉnh hi hi

Share This Page

Loading...