các bác giúp em bắt bệnh con sony 227ESD với

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nhathuy334, 12/4/13.

1. nhathuy334

nhathuy334 Advanced Member

Con cdp nhà em không hiểu có phải mắt hỏng không? em đã mang đến bác tuấn ngõ mai Hương sửa 1 lần cách đây 2 tháng. Bây giờ con này có cái bệnh các bác xem có phải do mắt kém không, hồi trước khi sửa khi cho đĩa vào nó báo k đọc được đĩa em đã sửa thì ngon rồi, nhưng bây giờ cho đĩa vào nó cứ đứng im không quay gì cả, cũng không báo là không đọc được đĩa ( em mở ra xem thì khi cho đĩa vào nó cứ đứng im không thấy quay, không biết có phải do cơ không?), thỉnh thoảng vỗ vỗ vào thì nó đọc được, khi đã đọc thì cho đĩa nào cũng chạy. Nhưng khi em để đến đến hôm sau thì lại bị như thế, em không hiểu có phải do mắt không hay là bị bênh j gì. các bác có kinh nghiệm giúp em vụ này.

Tags:
  2. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Bác cho đĩa vào rồi rút nguồn chạm nhẹ cái đĩa xem nó quay có trơn tru không? Nếu bị kẹt thì do cơ của nó. Bác lấy đĩa ra nhìn nghiêng vào cái thủy tinh của mắt, khi bật nguồn nó phải hơi đo đỏ và nhồi lên nhồi xuống mấy cái.

3. nhathuy334

nhathuy334 Advanced Member

em mở ra thấy mắt có đẩy lên sát cái đĩa nhưng cái đĩa không quay, em quay cái đĩa thấy trơn tru lắm. Chắc mắt tèo rồi, em chỉ lạ là khi nó đọc được thì đĩa nào cũng nhai, hay nóng máy mới chạy nhỉ? Nếu đầu mới thì k nói đằng này cũ và cũng sửa 1 lần rồi nên k biết thế nào, nếu do mắt chắc em kiếm đầu khác vì bác Tuấn bảo nếu thay mắt này cũng phải tầm 1 triệu hic hic

4. ndp62

ndp62 Advanced Member

Mình cũng có cái CDP cỏ(xin không nêu model)điên 120V bị cháy BA,sau khi quấn lại BA220V,lắp vào chạy ngon lành độ 30 phút thì tự nhiên đĩa không quay,lắp thử vài đĩa khác thì nó quay như điên rồi báo nd(chắc là no disk),lại kèm theo tiếng kêu lạ lạch xạch,nhìn mắt tháy vẫn nhấp nháy đỏ đèn,nhưng vị trí mắt chạy tít ra vòng ngoài xa tâm đĩa nhất và đứng im không thấy chuyển động,mình vỗ mấy cái thì nó chạy vào trong,nhưng bây giờ cho đĩa vào thì chẳng thấy đĩa quay tý nào nữa??
    Nhờ các bác chuẩn bệnh hộ xem nó đã chết mắt chưa ??
    Néu mắt đang đọc ngon mà chết thì nguyên nhân có phải do quấn lại BA từ 120 thành 220V có thể bị sai điện áp làm việc của mắt gây ra không ạ ??
    Cảm ơn các bác

5. snel

snel Advanced Member

Như bác mô tả thì con mắt nó làm việc không ổn định, một phần do mạch ổn áp nguồn sau biến áp cũng có thể lv không ổn đinh sau khi biến áp bị cháy. Nên bác đưa đến thợ để họ kiểm tra lại.

6. ndp62

ndp62 Advanced Member

Thanks bác,
    con này cỏ lắm nên e sợ 1 tiền gà 3 tiền thóc lắm :? đành để trưng bày xử dụng radio và đòng hồ báo thức vậy

7. audio_man116

audio_man116 Advanced Member

Hi bác,
    Hôm nọ e Sony của e cũng bị như bác, bác có thẻ chỉnh thế này nhé. Việc thực hiện ko phải tháo hay tác động gì nặng nề gì đến cdp cả nên e nghĩ an toàn
    Trên bo mạch nó co 4 cái núm (2 xanh - 2 trắng), theo e hiểu đây là cái để chỉnh cơ của mắt đọc gì gì đấy, ngay bên phải của khay đĩa (chỗ mấy jack cắm nối từ khay đĩa vào boarrd mạch). Phải làm cho đĩa quay thì mắt mới nhận đĩa
    Bác dùng tô vít 2 cạnh loại nhỏ vặn hết về bên trái hết cả 4 núm rồi sau đó nới từ từ các núm ra nhé, đến lúc nào nó quay và đọc đĩa là được
    để cẩn thận bác cứ nhớ trạng thái của 4 cái núm đấy trước khi làm nhé.
    Đây là kinh nghiệm e vọc cdp 970 của em và chia sẻ cùng bác, nếu không đúng bác bỏ quá nhé. Vì các lỗi nhỏ này ra thợ cũng bị hét giá lắm.

8. Nghvan

Nghvan Approved Member

Con cdp denon cỏ nhà mình cũng bị bệnh y như con của bác chủ, không biết bác chủ xử lý thế nào rùi hoặc bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với. :D

Attached Files:

9. yeuaudio

yeuaudio Approved Member

em nghĩ là mắt kém bác ah . mắt 151a này khoảng 600k thôi bác . bác vào đây này http://muare.vn/threads/32/2431942/

10. trongnhat

trongnhat New Member

Chào các bác, em mới chơi audio, đây là lần đầu em viết bài có gì các bác ạ
    Em mới đầu tư con Sony CDP 227esd, em muốn tắt Custom Index (tắt A, B, C, D, E, E) đi thì làm như thế nào nhỉ (em cũng không biết cái đó có chức năng gì). Mấy nút Check, Clear, File, Index mode dùng như thế nào các bác nhỉ.
    Em có một việc nữa nhờ các bác tư vấn là em đang dùng loa nỷ Sony 29, em muốn kiếm một con Amply hợp với em loa này các bác ạ (giá từ 2 đến 3tr).
    Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nhé.
    Em cảm ơn các bác !

Share This Page

Loading...