Các bác giúp em nghịch với DHT: G811 SE và GM70 SE

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 14/6/13.

1. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Em biết mà. Nhưng nếu quấn xong thì cửa sổ quấn cũng vẫn còn rất rộng. Fe này luôn có cửa sổ rất rộng. Với OPT cỡ 10k cho GM này trở thuần dưới 70Ohm mới ngon. :D

2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Hi, cám ơn bác đã góp ý.
    Đúng là theo tính toán của em thì khi quấn xong, cửa sổ còn dư khoảng 3mm. Em tính để vậy cho đẹp.
    Tuy nhiên trong quá trình quấn em ép chặt các lớp và đều, với khi tính em có tính trừ hao kích cỡ khá thoải mái, nên quấn xong chắc thừa cửa sổ khoảng 5mm.

Giờ em đã xong 1 cục, chắc cục kia cũng quấn thế này, để ráp nghe đã.
    Sau này, khi có thời gian, sẽ tính tăng kích cỡ dây sơ cấp lên, sao cho khít cửa sổ.
    Fe này tháo ra rất đơn giản mà. Nhưng mà chắc cũng lâu lắm nữa mới làm. :D

3. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Xin bác cho biết có nên giảm cỡ dây thứ cấp, tăng cỡ dây sơ cấp để làm giảm tổng trở của cuộn này không? Tôi quấn OPT SE cũng rất muốn tăng cỡ dây sơ nhưng lại hết cửa sổ.

4. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Tính em hay trừ hao khi quấn OPT vì thiết nghĩ cái gì màinh DIY cũng thua hãng. Tức là:
    -Fe thường dùng lại không chuẫn như hãng
    -Dây không xịn như hãng
    ......
    Nên bù lại bằng to hơn chút. Cuộn thứ cấp luôn luôn là cuộn chủ động tính toán trước sao cho bao nhiêu vòng là đủ >> cỡ dây bao nhiêu >>> nên song song bao nhiêu cuộn để đủ dòng cần thiết, cửa sổ quấn... >>>> cuộn sơ cấp dùng dây nào để đạt dòng mình mong muốn. Theo con đường này, em cứ lật đi, lộn lại mà tính toán các tham số... :lol:

5. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Theo bác cuộn sơ cấp có điện trở thuần khoảng bao nhiêu là đạt? Có phải càng nhỏ đồng nghĩa với càng tốt hay không?

6. rock0em_h_x

Chủ nhật vừa rồi vừa rải dây xong 5 lạng đồng 0.2mm, quấn cục choke load cho 6c4c.
    Quấn xong vẫn còn dư cửa sổ khá nhiều, chắc mới hết 1 nửa.
    Lắp vào cục Fe C-core bác niubai viện trợ, đo được 87Hen, với cái nấc 200H của đồng hồ này, thì chỉ nên tính khoảng 70-75% giá trị hiển thị thôi, vậy nên cục choke ước đạt khoảng 60-65Hen. Trở thuần là 815ohm.
    tải cho 6c4c như vầy đã ổn chưa các bác? Nếu chưa, để em quấn thêm, cửa sổ còn dư mà :D

Em vẽ cái mạch, em vẽ mò mẫm, nhờ các bác tư vấn thêm để em chốt mạch và bắt đầu tiến hành. Em có đính kèm minh họa chế độ chạy penthode của 4P1L nhờ các bác phán giúp.
    Với cái choke tải, em chẳng biết tính sao cả. Em sợ 2 thứ, một là trở kháng ra tầng đầu cao ko phù hợp với trở kháng vào 6c4c, hai là thiếu gain toàn mạch. :(

Chassis cuối tuần này bắt đầu thi công :mrgreen:

Attached Files:

7. wfo555

wfo555 Advanced Member

Nhờ Anh hiền chỉ giúp nếu sơ cấp trở thuần cao nhưng ta tuân thủ theo cách tính tỷ lệ sơ thứ thì có ảnh hưởng gì không. em có tham khảo một vài topic có nói qua việc việc này. với OPT 10K mà trở thuần dưới 70 ohm thì em sơ không quấn đủ cửa sổ. kính

8. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Chào anh wfo555,
    Tôi cũng đang băn khoăn về việc này. Đọc trên trang http://turneraudio.com.au/ thì tôi cũng thấy họ đề cập tới việc tính toán điện trở thuần cho cuộn sơ cấp nhưng không đề cập tới việc giảm điện trở thuần tới mức nào thì đạt. Họ cũng chỉ ra rằng việc tính toán tỷ lệ sơ - thứ và cỡ dây sao cho chịu được dòng tương ứng là điều cần thiết nhất.
    Không biết ở đâu đưa ra yêu cầu OPT 10K mà trở thuần dưới 70 ohm, chứ với tôi quấn OPT SE 2,5K có cuộn sơ cấp là 2.652 vòng, cỡ dây 0,28mm mà đo điện trở thuần đã là 180 ohm rồi.

9. wfo555

wfo555 Advanced Member

Vâng. em post OPT cho dự ớn 845 SE của em mới được một cục.

Attached Files:

10. wfo555

wfo555 Advanced Member

bạn rock0em_h_x lắp mạch trên đi cho minh xin tý review nhé. trước mình lắp GM theo mạch của hãng nghe cũng rất tốt cấu hình 6sn7-6v6-GM70.

11. rock0em_h_x

Em sẽ khoét chassis lỗ to để bắt tap, có thể thay đổi socket 7/8/9 pin. Đầu tiên sẽ thử nghiệm full direct heater như trên, nếu ko ổn sẽ thử nghiệm đèn khác mở đầu + lái 6c4c.
    Căn bản là háo hức cái vụ full direct heater :lol:

Nhưng hiện tại em chưa mò ra 4P1L để thử.
    bác nào có 4P1L để lại cho em 1 cặp với :mrgreen:

12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Mạch trên thấy qua 2 lần tụ nối tầng,bác thử với bóng mở đầu đại loại như 6U8A xem Lúc này phần 5 cực 6U8A áp thấp có thể nối trực tiếp vào 6C4C.
    * Thử xem sao hay dở tớ hổng chịu trách nhiệm! :D

13. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Tốn tụ quá, để sài phun đê hát tê thì làm thêm cái nguồn -150V cho 4P1L đi anh, bớt được quả tụ đầu, quả sau vào GM70 anh để nguyên tiện thay đổi tụ coi như ... ê quai li zơ :D

14. rock0em_h_x

Dạ, cám ơn bác góp ý.
    Nhưng con Amply chốt hạ này em muốn full direct heater, 6u8a đốt gián tiếp. Có con nào làm đèn đầu mà đốt trực tiếp khác ko bác?
    Còn vụ nối tầng trực tiếp vào 6c4c thì em e khó cấp đủ cao áp rồi. Biến áp của em chỉ có 300V-0-300V thôi. Quấn cái khác em lười quá, vì ... làm dự án này em quấn nhiều quá, giờ nhìn cái máy quấn thấy ớn ớn :lol:

Cái dòng đỏ đỏ, Tớ hổng hiểu chi hết?
    Cấp -150V vào đâu bây giờ ta? :cry:

15. rock0em_h_x

Sau hơn 2 tháng ề à rề rà ... ngâm dự án (thực chất là em vẫn âm thầm làm, âm thầm chuẩn bị, chỉ có điều là vừa chơi vừa làm nên coi như ngâm :lol: )
    Mấy ngày nghỉ vừa rồi, vừa nhậu nhẹt vừa hàn, đêm qua em đóng điện GM70.
    Kết quả là ... Sáng trưng

p/s: Cơ mà trước khi hát, nó còn ... thổi bay cái đồng hồ VOM em mới tậu được vài tháng, làm khổ em moi cái đồng hồ cũ ra, đo đo quẹt quẹt, vừa đo vừa lo nó nhảy lộn số :lol:

Attached Files:

16. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Âm thanh nó thế nào , ổn không ạ , lắp phát mà kêu ngay với Full DHT mà ko ù tẹo nào quả là cao siu đấy ạ.

17. rock0em_h_x

Chào bác!
    Ban đầu em định full DHT hoặc chí ít cũng full Direct Heater, nhưng loay xoay mãi ko tìm đc đèn đầu đảm bảo đủ gain, nên em chuyển hướng sang dùng mấy đèn em có, suy đi tính lại em quyết định dùng 6c3p-dr, tải choke.

Ù xì thì em ko sợ. GM70 thì em nắn cầu, sau đó lọc 10kuF =>choke 50mH => 33kuF. 6c4c thì em lọc đốt tim bằng mạch Rod Coleman - rebuilt với cặp tụ 10kuF + D2061 vs ZTX450. Nói chung là nửa đêm bật mà loa im re (cũng một phần là loa dày cui nữa thì phải :lol: ). Em mới hoàn thiện đốt tim hoàn chỉnh được 1 kênh, kênh còn lại thì cục choke 50mH em chưa quấn đc, bo mạch Rod Coleman - rebuilt chưa kịp khoan và hàn, nhưng nóng lòng muốn đóng điện nên dùng con R0.22 cho đốt gm70, còn 6c4c em đập trực tiếp AC nên đang ù to. Nhưng kênh kia thì im bặt, nên chắc là hoàn thiện xong cũng im re thôi hà

Vấn đề của em bi giờ là ... NÓNG!
    Nóng kinh khủng luôn. Nóng hơn cả ... hót gơn! :evil:
    Đèn nóng, lan xuống chasiss nóng thì em ko ngại. Nhưng mà 2 con trở 750ohm/25W - trở DALE vỏ nhôm, em có bắt tản nhiệt đàng hoàng nhưng mà nóng khủng hoảng.
    Nóng quá nên chắc nó trôi nhiệt, làm giá trị trở thuần nó sai số hay sao mà em đo bias GM70 nó cũng tùm lum.
    Khi thì Vk 65V, lúc nữa là 75V, rồi lúc nữa là 80V.
    Hay tại vì cái đồng hồ Tung của, em đã vứt xó nhà hơn 6tháng nay nó chập cheng?

Đang ngâm cứu cái vụ trở sứ dây quấn, nhưng ngặt nỗi ko kiếm đâu ra trở 750ohm/20-50W cả.
    Cụ nào có viện trợ giúp em đc ko? Trở 750ohm =>1K, loại dây quấn, trên 20W đều được ạ!

Em chỉ mở nghe được 1 bài nhạc, và cũng lúc đo chủ yếu là đo đạc, thấy áp nhảy tùm lum, nên cũng chẳng có tâm trí nào để nghe, với lại 12h đêm, cũng chỉ mở liu riu, chưa nghe ra đc gì cả.

1 ngày trước, em có chạy rà phần 6c3p-dr => 6c4c SE parafeed, cũng có thấy ... OPT C-Core nó khác khác với lõi EI :mrgreen:

18. hoangphung

hoangphung Advanced Member

bác mua cái ruột của mỏ hàn á, em nghĩ nó cũng làm trở được, sẵn cái lổ cho cọng đây đồng bự bự làm tản nhiệt luôn.

19. wfo555

wfo555 Advanced Member

:p chúc mừng bác. quả thật nhìn quả nguồn rời của bác kinh thật,

20. rock0em_h_x

Như trên em đã có nói, đóng điện GM70 thì ... sáng trưng, chứ chưa đánh giá đc chất âm chất dương ra mần răng, vì đã đc nghe đâu, nóng quá, với lại muộn quá rồi nên ... để cuối tuần về em vọc tiếp! Tuần này em bận công tác rồi, cuối tuần về mới hâm nóng mùa hè với nó được! :lol:
    Em vẫn ý định kiếm trở công suất lớn, dây quấn về thử cho vị trí thoát cathode, vì nếu fixed bias, thì em hổng có nguồn âm!

Với lại, việc bây giờ quan trọng nhứt là ... đi kiếm cái đồng hồ VOM. Đêm qua, mắt nhắm mắt mở thế nào mà đo 820VAC cuộn cao áp, trong khi thang đo max của cái VOM là 750VAC, thế là ... phụt, có làn gió thoảng, thổi bay cái VOM còn ... nguyên tem :(

Do đây là dự án chốt hạ DIY giai đoạn 1, để em gác mỏ hàn, treo cuộn dây chì một thời gian dài dài, nên em tính sao cho tận dụng tối đa những gì có thể, vậy là ý tưởng ... "con ưng cặp con vịt bầu xuất hiện"

Em dùng thêm mấy cái công tắc, hàn thêm mấy đoạn dây ra dây vào, để khi ko chơi chim ưng GM70 (vì Block nguồn cao áp và đốt tim cho GM70 em làm riêng, rồi dùng cáp kết nối mừ) thì em có thể chơi 6c4c SE mạch parafeed - con vịt bầu hát ... cạp cạp :lol:

Do em dùng choke tải cho 6c4c, với lại OPT double C-Core to ùnh nên dù có air-gap 0.25mm cũng đã có trên 40Hen. Vây nên chơi parafeed là ... khả thi.
    Do chưa có tụ tốt để lắp, nên em dùng tụ lọc nguồn epcos 22uf để làm tụ parafeed.

Ngày chủ nhật vừa ngồi hàn Block nguồn GM, vừa nghe rà 6c4c SE parafeed.
    Cảm nhận của em là âm thanh của OPT Fe Double C-core nó ... tưng tưng, nghe rất vui tai, nó chi tiết, sắc bén và ... chẳng ấm áp lắm. Nó ko được nhừa nhựa, ề à rề rà khi nghe Vocal, jazz như Fe E-I. Còn nghe nhạc cụ thì rất thánh thót, mạch lạc. Em quấn hơn 4.000 vòng sơ cấp mà chẳng thấy thiếu dải cao, dải trầm thì cũng rất khá - với 6c4c SE tầm được 3W mà bass như vầy cũng có thể nói là tạm ổn, nói chung là ko thiếu cái gì, chỉ thiếu .... sự ấm áp, nhạc tính mà thôi :lol:

Tại em nghe Vocal nhiều, nghe thấy ca sỹ hát lành lạnh, sắc sắc, nên ban đầu em cảm nhận vậy, cũng có thể là do cái tụ parafeed chưa ra hồn, vì em nghe nói mạch parafeed này cái tụ đó quan trọng ghê lắm. Mà cũng có thể do mấy ngày nghỉ nhậu nhiều, rồi hì hục hàn mạch, đâm ra em ... tẩu rồi :lol:

Em pót cái mạch, trên hình thì khi đóng công tắc A1 + B1 + C1 và ko đóng điện ở Block nguồn của GM70 thì là con vịt 6c4c SE parafeed. Khi đóng sang A2 + B2 + C2 và đóng điện Block nguồn GM70 thì thành con chim ưng GM70 SE. Em dùng công tắc 6 chân, nghĩa là tốn 2 cái công tắc cho 2 kênh

Attached Files:

21. newpower

newpower Advanced Member

GM70 chạy B+ = 900V thì bias khoảng gần -100V. Vì vậy RK phải là 1K. Em dùng 2 các R 500ohm 50W nối tiếp thành R 1K/100W cho tản nhiệt tự nhiên chạy ổ định khg quá nóng. Nếu dùng R1K/50W tản nhiệt nhôm thì phài dùng nhôm có diện tích tản nhiệt > 3dm2. Em thấy lão yes sir có bán bác ạ

22. rock0em_h_x

Chào bác!
    Ý bác là dùng cuộn sơ cấp của cái mỏ hàn? Hình như nó quấn dây 0.2mm, tức dòng khoảng 80mA. Em tính cho mỗi quả GM chạy 100mA, sợ ko đủ dòng, nó mà đứt phát thì em tèo quả GM70 mất!
    Mà không gian cũng chật chội lắm, em sợ ko có chỗ nhét :(

Thanks bác!
    Dự án chốt hạ giai đoạn 1 nên có bao nhiêu em gom vào làm hết, muốn dùng đống tụ dầu Arevox to như lon bia với đống tụ kuF được tặng và tháo máy, với biến áp rời cả đống nên phải làm Block nguồn rời thôi, vì bên kia còn cả đống biến áp với choke tải nữa.
    Nói về biến áp với dây đồng thì dự án này còn nhiều hơn cả mấy dự án kia của em cộng lại :mrgreen:

Bác cho em hỏi thêm, 900V bác đang nói đến là Vak đúng ko ạ? Và nếu Vg=-100V thì với Vak=900V, em autobias thì có nghĩa là Va tại anode GM70 phải là +1.000V? Tức là B+ tối thiểu cũng trên 1.000 chút xíu, vì còn sụt áp qua OPT nữa.
    Vì em nắn bằng 5u8c + 4 con diot nguồn 0-820VAC nên B+ chỉ đạt tầm 900V, như vậy Vak chỉ tầm 800-820V thôi ạ.

Vk tầm khoảng 75-85V, nên Rk cũng tầm 750-850ohm?
    Ko biết em tính vậy có đúng ko ạ?
    Mong bác chỉ giáo thêm để em còn chỉnh chọt

23. cuoico

cuoico Advanced Member

Nhìn mạch bác làm ,nội mấy cây 6c3p và 6c4c đã thấy ampli này tiếng sắc bén ,lanh lảnh rồi . Cây 6c3p một thời em dùng tầng mở , tiếng chi tiết lanh canh kim loại đúng phong cách đèn Nga ,bác thử mở bằng cây 6c4p tiếng bass khá hơn đó .

24. newpower

newpower Advanced Member

Bác cứ dùng Rk = 1K cho tiện ạ, lúc đó dòng GM70 khoàng từ 90mA đến 100mA là OK. Nếu dùng 900ohm thì khó kiếm

25. rock0em_h_x

Vâng, cám ơn bác
    Vậy em sẽ ngoắc song song con 1.5K/25W trở DALE vỏ nhôm với con 3K/20W trở dây quấn (của bác niubai68 tặng đợt trước) để thành con 1K và tăng công suất cho nó đỡ nóng! rồi sẽ đo đạc tiếp!

Em chỉ có 6p3c-dr chứ ko có 6p4c bác ạ. Hic :(

Share This Page

Loading...