Các bác giúp em nghịch với DHT: G811 SE và GM70 SE

Discussion in 'Đèn điện tử' started by rock0em_h_x, 14/6/13.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em định để cuối tuần về, sắm đồng hồ mới, chọn giờ hoàng đạo rồi mới nghịch tiếp với em GM70 nhưng hôm qua máu quá, em chạy ra chợ quất tạm con đồng hồ tàu, 150K về dùng tạm, đến mùa thu hoạch xong lúa và ngô, bán mấy mẻ làm hẳn con Kyoritsu luôn cho gớm! :lol:

Đêm qua, em cặp con trở vỏ nhôm 1.5K/25W với con trở dây quấn 3K/20W thành con trở 1K, lắp vào nghe thử. Giờ thì ko quá nóng, vẫn sờ tay được thoải mái, nhưng đo đạc và nhẩm tính thấy dòng tĩnh GM70 thấp quá, tính ra công suất tiêu tán anode chỉ được tầm ... 60W.

Em lại tháo ra, lắp trở 1K/25W song song với 3K/20W để được 750ohm.
    Nhìn cái mớ bòng bong này mà cũng thấy nản nản, hoa cả mắt: :evil:

Con trở cặp song song này, trở vỏ nhôm bắt tản nhiệt, trở dây quấn đu đeo trên thân con vỏ nhôm, cơ mà nó ko bốc hỏa như trước nữa, chạy phà phả cả tiếng đồng hồ mà vẫn để tay ko phải rụt lại. Hic, như vậy là đã ... sờ được nó rồi, hay - dở, xấu - đẹp tính sau, cứ sờ được vào thân nó là thấy ... sướng rồi :mrgreen:

Do lười vật ngửa nó lại để hàn dây loa sang cổng 5K hoặc 8K, nên em vẫn để máy chạy tại 3.5K/8ohm - lúc trước em hàn để cho mạch chạy SE 6c4c parafeed. Nhưng nghe qua khoảng mấy bài, CD test VNAV, Chim ưng contest, với mấy bài đĩa nhạc Vocal, thì em thấy ... rất mệt :(

3 dải thì theo tai trâu tai cây của em ko thiếu cái gì, tiếng chi tiết, mạch lạc. độ động rất tốt, tái hiện đc cả những chi tiết nhỏ của bản nhạc, trầm có lực và xuống được.
    Nhưng mà âm thanh thì khô khan, trung cao và dải cao nghe rất ... gai góc chát chúa, chất tiếng ko mượt mà, uyển chuyển tý nào cả. Nó cứng, khô và quá chi tiết.
    Em nghe có 1 tiếng mà ... mệt rã rời, nằm ngủ còn ám ảnh bởi tiếng loảng xoảng, leng keng.

Em thích sự mượt mà, êm ái và ề à rề rà, ngọt ngọt dẻo dẻo khi nghe Vocal, vì em tính làm cái này nằm nghe Vocal, Jazz trước khi đi ngủ, hai quả GM70 làm đèn ngủ, thay nến cho nó lãng mạn :lol:

Không biết do bóng, do mạch hay OPT? Có khi nào do em đang chạy OPT 3.5K ko các bác?
    Em thấy tầm Vak = 800V thì GM70 các bác thường chạy 5-7K?

Và đây là kết quả đo đạc của em đêm qua:

Attached Files:

2. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Eo ơi , đọc các bài viết anh "Rocky" thấy anh quá tâm huyết , anh tải choke cho tầng đầu 100H , theo công thức tính toán cho OPT nó khoảng 12k trở thuần gì đó , hay anh thử bỏ cái parafeed đi , nối qua tụ cho nó êm ái xem sao , em ít khi lạm dụng cái tụ dầu lắm. Hình như theo em anh thúc dòng hơi khủng ngay từ tầng đầu nên âm thanh nó hùng hục thì phải . Anh tham khảo thêm cái mạch bọ Phát xít này nhé , lỗ nhĩ nó chắc cũng same same ta , đều là "máu đỏ da vàng mà"

3. rock0em_h_x

Cám ơn bác đã cho em ý kiến.
    Cũng ko "tâm huyết" lắm đâu ạ. Dự án này em ngâm từ năm ngoái đến giờ, trong quá trình chuẩn bị vật tư vừa làm vừa chơi.
    Đợt này em sốt ruột muốn hoàn thành để em nghỉ ngơi, còn phải làm việc khác nữa, chỉ thỉnh thoảng mod miếc chơi tý cho vui chứ ko làm thêm con nào nữa :D
    Nhưng mà có lẽ dục tốc bất đạt nên em sẽ ... từ từ cho khoai nó nhừ :lol:

Ý của bác là ... hạ dòng mấy quả bóng đầu và bóng thúc, từ bỏ hẳn ý tưởng "gạt công tắc" chơi parafeed? Để bóng đầu với bóng lái 6c4c hoạt động đúng nghĩa với chức năng của nó trong mạch GM70 SE phải ko ạ?
    Vậy để cuối tuần em thử xem sao. Em sẽ thử lần lượt, đầu tiên là bóng đầu.

Em cũng đã thủ sẵn 12au7, ecc83 ...., có thể làm tầng đầu thay 6c3p nếu như bó tay với em này.

Còn thay đổi các bóng trong mạch thì là phương cuối cùng.

p/s: Cục choke 100H này, Rdc chỉ có 1.5K thôi bác ạ.
    Em quấn trên Fe xám, lưỡi 28mm. Đo bằng cái đồng hồ Tung của thang 200H được tầm 145Hen, em trừ hao ước lượng khoảng 100Hen vì đồng hồ này ở thang 200H chỉ tin cây đc tầm 70-75% thôi hà :lol:

4. WireWorld

Theo xxx ý của em ,

1. Đèn đầu anh ko nên khai thác dòng cao , vài mA là đủ , nên chọn bóng gain cao vì dòng tầng thứ 2 nó thúc rồi.
    2. Em nhầm , tầng đầu tải choke 100H của anh tươgn đương với khoảng 12k trở tải anot , tầng 2 tải choke 60H tương đương 5,6k trở tải , anh gióng lên datasheet mà tính được gain của từng tầng rồi nhân với nhau rồi * 70% ( trường hợp nối tụ liên lạc ).
    3. Chốt lại , anh táng thử ecc83 xem sao , mạch của anh tầng thúc với tầng CS ổn rồi , ko phải thay đổi làm chi hết.

5. rock0em_h_x

Cám ơn bác!
    Cái vụ biết Rload, chọn điểm làm việc rồi tính gain thì em cũng biết sơ sơ.
    Nếu ngõ vào khoảng 1 Vrms, thì tính gain sao cho áp thúc vào lưới GM70 tầm 100 Vrms là ổn phải ko bác?

Bác ... táng luôn cho em cái công thức từ Henry của cục choke load mà tính được Rload tương đương để em ... bỏ bụng lần sau biết mà tính đc ko ạ?
    kiểu như 100H thì quy ra đc 12K. 60Hen thì quy ra được 5.6K ấy. :D

6. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Xin phép bác Wireworld cho em lanh chanh tí :D
    Zload = 2.π.f.L với f khoảng 10 ~ 20Hz :D
    @ anh Rock: cáo lỗi với anh em chưa kịp gửi cho anh thì dự án đã đóng điện. Sang tuần em gửi anh nhé :D

7. rock0em_h_x

Thanks em!
    Khi nào rảnh, tiện thì em gửi cho anh cũng đc!

p/s: Em có thấy 2 chỗ trên 2 hình khoanh tròn dưới đây ko?
    Một cái là ... 2 cọng dây cao áp, để lắp vào mạch đóng trễ, anh đang cho dây chờ và nối tắt!
    Một chỗ là mạch lọc đốt tim 6c4c giống như phía bên trái, nhưng đang để trống.
    .... Chờ đồ em gửi về là anh có nguyên 1 đống rất chi là lúc nhúc, nhức mắt :lol:

Attached Files:

8. cuoico

cuoico Advanced Member

Rock lấy 809 về chạy thử so với 811 như thế nào

Attached Files:

9. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

đang úm cụ ơi, người ta bóng mới về đốt tim chạy rà còn lão bóng mới về lão đưa vào thùng chất lên mấy lớp chăn bông, bỏ bóng điện 200W vào để nung đốt tim chừng khoảng 1 tháng mới đưa ra xài :mrgreen:

10. WireWorld

Sorry anh Rock , mang cho ben em chuoi qua , de toi nay ve em post va giai thich luon nhe

11. rock0em_h_x

Hề.
    Cặp bóng 809 đó, sẽ được so găng trên cùng 1 sàn diễn với 811.
    Nhưng mà để em lấy vợ xong, em sẽ "nung tim"

cụ tuanhung: Sau này, khi em DIY trở lại, em sẽ làm nó thật hoành tráng, cụ chỉ có ... ngưỡng mộ :lol:

12. tuanhung1433

vậy ra cụ đang ngưởng mộ 809 của em đây à? còn lâu nhá 809 của em đi trước nên cụ lên được hoành tá tràng thì của em lúc đó chắc lên 9 tầng mây rồi?

Attached Files:

13. cuoico

cuoico Advanced Member

Rock đừng lo,hồi chiều ampli Tuanhung đóng điện ,ampli kiu rầu , công suất cũng lớn lắm cỡ như .... tiếng gầm của B52........(mai không dám gặp mặt anh em Thủ Đức uống cafe rồi ... tuanhung chém chết )`

14. Ta-Audio

Ta-Audio Advanced Member

cụ tuanhung: Sau này, khi em DIY trở lại, em sẽ làm nó thật hoành tráng, cụ chỉ có ... ngưỡng mộ :lol:[/quote]
    vậy ra cụ đang ngưởng mộ 809 của em đây à? còn lâu nhá 809 của em đi trước nên cụ lên được hoành tá tràng thì của em lúc đó chắc lên 9 tầng mây rồi?
    [/quote]

Ai chà...ampli 809SE của bác Hung đây à ! Nhìn đẹp phết ấy chứ , quây gỗ bác làm thanh mảnh xinh thật ....
    Chất âm ra sao vậy .... đóng điện xong không thấy nói năng gì cả nhỉ ? :D

15. tuanhung1433

[/quote]

Ai chà...ampli 809SE của bác Hung đây à ! Nhìn đẹp phết ấy chứ , quây gỗ bác làm thanh mảnh xinh thật ....
    Chất âm ra sao vậy .... đóng điện xong không thấy nói năng gì cả nhỉ ? :D[/quote]
    cảm ơn bác Chủ Nhật tuần này em sẽ mang 809 này xuống giao lưu vơí AE TĐG bác rãnh mời bác tham dự và đánh giá cho vui ạ,
    @cụ cưỡi cò :lol: : đôi lúc bị tẩu cụ ạ, hàn cho đã cho kỹ vào cuối cùng k hàn mass volume nên hú như tàu bay B52 :mrgreen: , giờ thì ngong rồi tối qua giờ cho chạy rà đánh gia nhanh là chi tiết, giải cao hơi chói đổi tới 4 quả 6BX7 mới lưa được quả mát be, tiếc quả RCA nghe ngọt ngào nhưng lại k mát be nên đang dùng quả cùa sylvania

16. WireWorld

Nếu vứt tầng công suất thì tải choke lúc này đóng vài trò sơ cấp cuộn OPT do đó , nó có thể áp dụng CT cuộn của OPT:

Z = 2 x Pi x F x L. ( Cái này Tây nó bảo thế , ko phải em bịa ra đâu ạ )

Z : Là tải sơ cấp OPT ( các bác vẫn thường mua OPT 5k , 6k , 7k ) đps
    Pi : 3.14
    F : Tần số thấp nhất cần khai thác
    L : số đo henry các bác mua được ( 40Henri , 60 Henri , 100 Henry ).

Giả sử em mua được cuộn choke = 100H

== > Z= 2*3.14*20*100 = 12,5k .

Vậy 100H , trở thuần là 1,5k tương đương với trở tải là 12,5k . Vậy các bác xem mach nguyên thủy , bóng lái nào có trở tải 10k trở lên các bác có thể dùng tải choke 100H ( el34 , el84 , 6L6)

Tương tự với tải choke 40H các bác có thể dùng cho bóng lái là 300B , 6B4G.

Còn cái trở thuấn 1,5k kết hợp với dòng để tính toán B++ thay vì các bác dùng cái 10k kết hợp với dòng để tính B++.

Tóm lại là : Tải choke 100H tương đương 12k tải thường

OK chưa ạ

17. rock0em_h_x

Hề, kền kền của cụ kêu rồi là ngoong!
    Với lại cụ đâu có ưa ề à rề rà, nhão nhão nhừa nhựa như em đâu mà tiếc cái chất âm ngọt ngào mần chi!
    Cụ ráng kiếm quả Telefunken về nữa, nghe còn ... lung linh long lanh hơn nữa kìa. (Mới bữa trước đi nghe ké của một ông anh đã thay logo kim cương cho Pre MC, giờ vẫn còn ... ám ảnh! :lol: )
    Chúc cụ thi chim đạt kết quả tốt, có gì alo tường thuật em hóng với hén

Cám ơn bác nhiều ạ.

Hôm cuối tuần vừa rồi, thời tiết nóng nực với mất điện 1 ngày, chủ yếu là em ngồi ngoài quán cafe với quán bia.
    Nhưng mà cũng kịp làm 2 thứ mod cho GM70.

- Chỉnh lại cái chiết áp để lấy điện đúng 220V đưa vào AC~ in. Vì em thấy điện áp nó cứ củ chuối, ko đúng với khi em tính toán quấn biến áp chút nào cả. Em lọ mọ đo lại cái AC in thì thấy có xấp xỉ 200V thôi à, vậy là cái đồng hồ hiển thị cái lioa củ chuối, báo tầm bậy. Em xoay xoay lên được 220V. Hèn chi điện áp ra mấy cuộn thứ cấp của biến áp nguồn nó cứ ... chuối chuối :lol:
    Em test lại điện lưới, chậc, có 190V thôi hà. Ở quê, với lại nhà em cuối nguồn, nửa đêm ko ai dùng tải gì thì mới lên được 215-220V. Khổ.

Đưa áp vào đúng 220V thì cao áp DC ra tại cathode bóng nắn 5u8C nó được 930V, qua choke, qua Rdc OPT, về anode đèn GM70 là 900V. Cuối cùng thì cũng thoát khỏi đầu 8 :lol:
    Các bác cho em hỏi, liệu con 5u8c nó có ... mau tèo, hay đột tử gì ko ạ? em bắt nó nắn áp cao vậy cũng hơi ... lo lo.

Ban đầu em tính dùng ECC83 để mở đầu thay 6c3p, nhưng chỉ có 1 cặp ecc83 dùng cho pre phono của cái cối xay cỏ, mà 6h2p thì em ko muốn dùng, bóng to đồ Nga cả rồi, nên bóng đầu nho nhỏ, chơi Âu Mẽo thôi.
    Vậy là em mod lại tầng đầu, dùng 12au7, 2 tầng khuếch đại, nối tầng trực tiếp để đảm bảo đủ gain.
    Và giờ thì em cũng thấy khá hài lòng rồi.
    Bỏ 12au7 vào tầng đầu, âm thanh dịu, mềm, ngọt hơn hẳn phương án cũ.
    Chắc em buộc lạt dây nhợ lại, lật lại amply và làm vỏ chụp biến áp thôi.

Đây là mạch em đang chạy:

Attached Files:

18. WireWorld

Hè hè , chúc mừng anh Rock , nghe có bị ......... ù tí nào ko ạ , anh đốt t(r)im con 6C4C bằng mạch Rod Coleman à , nó sụt áp mất mấy von để có điện áp ưng ý ạ ?

19. rock0em_h_x

có ù chứ! Nhưng mà ù ở mức chấp nhận đc.
    Em chỉ test bằng cách là đêm khuya, nằm cách loa tầm 2m mà ko hề thấy ù là đạt :lol:
    Chính xác là ghé tai sát loa tầm 20cm thì vẫn thấy ù, nhưng ngồi cách loa 1m trở lên thì ko thấy ù. Quan điểm của em là ... ù mới nhạc tính :lol:

mạch rod coleman em cấp AC in tầm 8.5V, trở điều chỉnh để lấy 6.3VDC là 0.11 (0.22R x 2).

20. rock0em_h_x

Lần này, sau mấy lần chỉnh chọt mod lên mod xuống, em thấy nóng và mệt phờ râu, em quyết định ... lấy lạt bó dây nhợ lại cho gọn gàng quy củ, lật cái amply lại chứ chán cảnh nó nằm ngửa còn em thì chọt chọt lắm rồi, để nghe ngóng vài tháng và chờ đến mùa đông đỡ nóng nực, có chọt tiếp thì chọt. :lol:

Giữa cái nắng nóng như thiêu đốt cuản miền Trung, em tiếp tục mod và bật 2 quả bóng sưởi GM70 để cố gắng đưa nhiệt độ trong nhà cho gần bằng bên ngoài sân :lol:
    Quả này hoàn thiện thì em phải mang đến phòng có máy lạnh, chứ trời nóng dư lày, nhìn nóng quá chẳng có hứng nghe nữa :mrgreen:

p/s: Tiếp theo là việc em ghét thứ 2 khi DIY (ghét nhất là vụ làm chassis :twisted: ): Làm mấy cái nắp chụp cho biến áp! Khổ nỗi mùa này trời nóng quá, được nghỉ 2 ngày cuối tuần thì ban ngày cùng với mấy thằng bạn cùng cảnh ngộ vác bia vác đá ra ngồi dưới gốc cây ngoài vườn nhà, sắm mấy cái võng nữa, uống bia hóng gió Phơn, chẳng làm đc j mấy cả.
    Thôi thì cứ tà tà rồi chốt dự án cũng đc.

Attached Files:

21. WireWorld

Theo sơ đồ thì thấy B1=290V , B2=265V , B3= 350V , xin bác cái sơ đồ nguồn của bác để em học hỏi , phải chăng bác cuốn riêng 1 đầu nguồn ra cho em B1 ? . Cám ơn bác.

22. rock0em_h_x

Chào bác,
    Học hỏi thì có lẽ là em ko dám đâu ạ, em chỉ mong em post lên sơ đồ nguồn, bác và các bác cho ý kiến để em hoàn thiện hơn nữa là em mừng rồi ạ.

Nguồn thì em có 2 biến áp và làm 2 mạch nắn riêng để cho cao áp của tầng công suất và tầng mở + lái.
    Cao áp cho GM70 em dùng tube 5u8c với 4 chú diot 1.500V để nắn ra khoảng 920VDC, nguồn AC là 0-820VAC, em đang phân vân liệu con 5u8c có mau già dễ chết bất đắc kỳ tử khi phải làm việc ở áp cao như thế hay ko?

Còn nguồn cho các tầng còn lại, em lười quấn biến áp mới, tận dụng cục nguồn có sẵn, ngặt nỗi nó min là 350V-0-350V, nên ko thể dùng tụ sau nắn cao hơn đc, em đang dùng 5uF để cao áp DC nó dưới 350V, cho nó ăn 10uF là nó chạy lên 380V ngay.
    Con amply của em đang ù nho nhỏ chắc là do đoạn này :mrgreen:

Tuần vừa rồi, em mod tới lui chút ít, ngứa tay em thử bỏ hẳn choke tải của 12au7, em dùng 2 quả choke tải làm mắt lọc C-L-C và dùng trở tải cho tầng sau 12au7, tầng đầu thay trở tải 47K bằng 68K, và kết quả là âm thanh khi này làm em hài lòng nhất trong quá trình mod miếc.
    Dải trầm xuống sâu hơn, ngân và rất có lực, tiếng thanh thoát hơn so với cũ một chút. Vocal thì vẫn ề à rề rà và ngọt ngọt, mượt mượt đậm chất của 12au7. :mrgreen:
    Chắc em để vậy nghe luôn, chứ lười tháo cặp choke này ra quá.

Em post cái sơ đồ nguồn và mạch:

Attached Files:

23. WireWorld

Em thật sự rất thích cách làm GM70 của bác Rock vì ... suy nghĩ gần giống iem , sơ đồ bác rất đáng để tham khảo , cám ơn bác nhìu , rất mong chờ nó được hoàn thiện toàn phần .
    Riêng em thì em sẽ chiến toàn Nga ngố với bóng như sau : 6h23-6h23-6p14p(choke load)-GM70 , chắc cấu hình same same bác roài . Rất mong có ngày giao lưu bác ở thủ đô hoặc ... nơi bác tác nghiệp DIY keke

24. rock0em_h_x

Em cũng rất cám ơn bác và cùng các bác đã đồng hành cùng em ... "nghịch" với mấy con đèn DHT 811 và GM70.
    Mấy con đèn DHT này nó vật em ghê gớm, nhưng điều trị tàm tạm thì nghe nó cà rà, kề rề rất dễ gây nghiện. :mrgreen:

bác WW khi nào làm vậy?
    Có gì chia sẻ với anh em để em hóng và học hỏi thêm với nhé!

Nếu có dịp ra Thủ đô và có thời gian thì em sẽ thỉnh giáo bác và các bác ngoài đó. Năm ngoái mấy lần đi công tác Hà Nội mà tối nay đi, chiều mai về nên ko có cơ hội nán ở lại để thăm lại chiến trường xưa và hồi ức 4 năm gian khổ mà rất đáng nhớ của thời sinh viên.

Năm nay đi em sẽ ... cố gắng câu giờ để đc ở lại lâu lâu chút!
    Bác có dịp vào TP.Vinh thì ới em 1 tiếng nhé! :D

25. rock0em_h_x

Chim chích PCL86 SE penthode

Chào các bác!

Sau một thời gian nghịch với 2 con sumo DHT 811 với GM70, em dừng DIY amply đèn để DIY amply Vô địch.
    Giờ em hâm nóng lại topic này với 1 amply chim chích, bỏ phòng ngủ để nịnh vợ chút :lol:
    Em quyết định dùng bóng PCL86 Poland, nghe các bác ca ngợi bóng này rất đáng lắp nên em rất tò mò.
    Làm quả chim chích SE, dùng 2 bóng này, vừa tiền khuếch đại, vừa công suất luôn cho nó đơn giản gọn nhẹ :p

Tuần vừa rồi đi đồng nát, kiếm được 1 con amply chạy 4 sò, nhìn rất cổ, mặt nhôm khá đẹp, nút vặn và hình thức rất vintage. Mạch thì trở cháy thui với tụ sùi bọt mép, em quất luôn giá cân ký đồng nát về để làm cái chassis vì em rất ham mấy cái vỏ nhìn cổ cổ thế này
    Khoe các bác tý: ( Cái điện thoại em giờ chụp sao mờ tẹt, nhìn nhức mắt quá :twisted: )

Về rã mấy cục Fe xám, mỏng 0.3mm, lưỡi 27 nhưng kích cỡ cửa sổ với khung ngoài gần bằng Fe lưỡi 32, của bác phương xa gửi tặng năm ngoái, ghép được chiều dày gần 5cm/cục. Em đang có sẵn cặp lõi quấn SE cho Fe 28mm x 5cm cho Fe kích cỡ chuẩn, vâỵ là dự kiến yên tâm cặp OPT :lol: (râu ông nọ chắp cằm bà kia, nhỡ may nó hát tàm tạm thì càng sướng)

Tạm thời chuẩn bị thế đã, em sẽ cập nhật tình hình cùng các bác sau :D

Share This Page

Loading...