Các bác tư vấn em về HD Player chơi lossless

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by Cuongga, 19/12/10.

1. Cuongga

Cuongga Advanced Member

Em đang cần mua hộ người quen 1 bộ hi-fi tầm trung bình hoặc có thể nói là rẻ tiền. Riêng player, em hướng đến HD Player làm một công đôi mươi việc, nhưng ưu tiên nghe lossless.
    Em thì không chơi player nên không biết nhiều. Các bác có thấy cái nào chơi lossless tạm được, giá tốt, mà không cần bật TV lên vẫn chọn được nhạc không, tư vấn em tên và giá với ạ.

Tags:
  2. atuanp

atuanp Advanced Member

E vote cho Tvix Slim S1, giá thì bác search nhé :)

3. bamebin

bamebin Advanced Member

Theo em hiểu thì bác chủ coi trọng phần nghe hơn phần nhìn do đó em nghĩ bác chủ xài Dune base, B1,D1,H1 hay hơn do nó xài chíp Sigma hay hơn Realtec. Thân.

4. atuanp

atuanp Advanced Member

Mấy cái nì k bật TV lên thì khỏi mò, giá cũng cao hơn.

5. Cuongga

Cuongga Advanced Member

Vâng, nặng về nghe nhạc hơn, nhưng em cũng chỉ cần đến mức Hi-fi, không cần Hi-End đâu ạ, vì kinh phí cũng có hạn.
    Em sẽ đọc manual của TVIX Slim xem nó ra sao. Nhưng ngoài ra còn lựa chọn nào hấp dẫn nữa không ạ?

6. azdinbu

azdinbu Advanced Member

Bác cố gắng thêm làm con PCH C-200 đi nghe nhạc xem phim khỏi chê vì em cũng đang xài nó nên thấy tuyệt lắm.

7. trandzungfc

trandzungfc Approved Member

Tvix Slim S1 thì ráng thêm tí lấy con Dune Smart D1 ổn hơn. Có màn hình lớn hiển thị file thư mục trên màn hình, khỏi bật TV
    http://www.tamnhinso.com/dune-hd-smart-d1

8. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

Em này chất lượng tiếng khi chơi lossless thế nào bác ơi. Nếu nối từ đường analog 2.0 từ D1 ra amply 2 kênh để nghe nhạc thì có bằng được cái đầu CD seconhand tầm dưới 2T không bác (so sánh trên cùng 1 đĩa nhạc rip ra và trên cùng 1 hệ thống). Em cũng đang quan tâm vì cũng tích được kha khá lossless và thuy nga

9. mduc00

mduc00 Approved Member

Các bác cho em lôi đề tài này lên hỏi. Số là em đang có sẵn dàn âm thanh (ampli đèn, chỉ có đầu vào bông sen). Nhu cầu HD player để nghe nhạc là chủ yếu (60% thời gian) và còn lại là xem phim HD (40%). Tất nhiên yêu cầu về âm thanh cần khá một chút. Ngân sách tầm 7tr ạ

Em có nghe gợi ý một số phương án:
    1. Mua HD player loại dùng chip Sigma, VD Dune Duo
    2. Mua Blueray player vì DAC thường khá hơn HD player, rồi muốn xem phim thì cắm qua USB 2.0

Các bác tư vấn hộ nếu tiêu chí âm thanh là quan trọng nhất, rồi đến giá cả (~7tr) rồi mới tới hình ảnh, thì nên theo phương án nào? Hiệu nào?
    Để đạt chất lượng âm thanh tốt có cần mod cái ampli để có thêm đầu vào digital gì đó không ạ?

Cám ơn các bác.

10. khttc9

khttc9 Advanced Member

Chào các Bác!
    Em cũng rất quan tâm đến nội dung đầu phát HD. Các bác thông cảm cho em qúa giang topic này
    Em dự tính trang bị đầu HD để xem film và nghe nhạc, em đã có tivi full HD, DAC 16 BIT (QUANG HÀO - em xem ca nhạc đầu DVD Sony 7000ES qua DAC này nghe rất tuyệt vời) và Pre - pow - loa (em thích xem các chương trình ca nhạc DVD, nhưng nguồn đĩa có giới hạn).
    Em dự tính đầu tư tầm khoảng 7 triệu. Các Bác xem giới thiệu thương hiệu, chủng loại để em đầu tư mang hiệu quả. Chân thành cám ơn các Bác

Attached Files:

File size:
      133,8 KB
      Views:
      33
  11. mduc00

mduc00 Approved Member

Nhân tiện bác KHTTC9 cho hỏi con DAC của bác hiệu gì, giá cả thế nào. Cám ơn

12. iuCS

iuCS Advanced Member

Cái này em tư vấn cho bác chủ được.
    Hiện nhà em đang dùng tổng thể 3 em: S1, D1 và C200, S1 thì âm thanh ko có cửa bằng D1, nhưng D1 lại ko có cổng Coaxial, C200 (có cổng Coaxial) cho chất âm hay và hình ảnh đẹp (cũng ngang D1 thôi) nhưng sử dụng rất bất tiện và xử lý lệnh chậm (em chót mua C200 rồi chứ ko là loại luôn ra khỏi danh sách, giờ chỉ dùng nó cho mỗi nghe Lossless thông qua DAC Ps Audio Link 3 - cho âm thanh rất hay).

Vì vậy nếu bác chủ muốn 1 HDP ngon và có cổng Coaxial để chiết xuất âm qua DAC (nghe nói DAC ưu tiên xử lý âm tốt qua cổng này, chứ nếu qua cổng Optical sẽ bị suy hao dẫn đến âm thanh mất độ chuẩn) thì bác làm luôn em Dune Duo giá ngang với cái C200 nhưng dễ sử dụng mà chất lượng thfi khỏi chê.

13. khttc9

khttc9 Advanced Member

DAC của em do Bác Quang hào lắp ráp tầm khoảng 11 triệu, âm thanh em xem film ca nhạc bằng đầu DVD 7000ES (16bit) rất hay đều 3 dãi, tiếng rõ ràng, trong trẻo, tách bạch, bass sâu, nghe rất phê. Lâu nau em chỉ nghe CD, xem ca nhạc chỉ nghe bằng loa của tivi plasma Panasonic 42 dòng V series; hôm rồi em đấu dây cho qua DAC âm thanh sống động, vừa xem vừa nghe hay đến độ làm em bất ngờ luôn

14. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Em đã nghe và so sánh cụ thể tại nhà em các thiết bị: Tvix S1, Dune D1, Tizzbird F30... qua đường coxial và optical thì S1 hay hơn rất nhiều so với các thiết bị còn lại. Bác cứ an tâm mà mua S1 cho mục đích lossless. Ngon bổ rẻ.

Bác tham khảo thêm: viewtopic.php?f=7&t=68189

15. iuCS

iuCS Advanced Member

Hì, theo em chất âm S1 ko ăn được D1 đâu bác (bác nghe qua bộ 5.1 là thấy rõ liền) nhưng vấn đề ở đấy bác nghe thấy S1 cho âm hay hơn vì bác xử lý âm qua DAC (mà thường DAC ưu tiên xử lý tốt qua cổng Coaxial - D1 ko có cổng này). Trước em sắm cái S1 vì thấy hình thức nó quá đẹp, nhưng thật sự chưa ưng với chất âm. Chính thế mới sắm thêm cái D1 (bộ này em dành cho phòng xem 5.1 nên hoàn toàn ưng ý)

Với lại đã xác định chơi Lossless thì phải chọn được 1 em DAC thật ngon nữa...

16. stinger

stinger Advanced Member

Lossless thì nhất là dune max, em mê em này lâu rồi mà tiền còn hạn chế quá, hôm trước qua nghe thử ở Trương Nghĩa bài Phượng Hồng của Bằng Kiều nghe tê tái. Đã vậy còn cái Blueray nữa.

17. zovemoon

zovemoon Approved Member

hừ, mình đang có dune max nhưng lại chưa có amp ngon để nghe nên nghe nó cũng như cái mp3 thui.

18. trbkevd_m

trbkevd_m Advanced Member

Thế em đã lỡ mua 600B rồi giờ em mua cái MD làm DAC nghe lossless có khả thi ko các bác?

19. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Nếu MD của bác thuộc loại ngon cỡ như Denon DMD2000, Sony MD555ES thì rất khả thi

20. kemkuky

kemkuky Approved Member

Các bác cho em hỏi nhờ chút liên quan với ạ: Em đã có Slim S1, amply Sansui 2000x, loa KEF , em thường để nghe nhạc, Nghe nhạc có hình kiểu HD thì OK nhưng nghe lossless thì kém quá, các bác Tư vấn xem cần đầu tư gì để nghe nhạc Lossless với ạ; k biết dùng thêm DAC có giải mã hơn không ? (SLim S1 có nhiều cổng lắm ạ, optical, coaxi, .. ditial..., nhưng âm ly 2000x chỉ có mỗi cổng vào aux thôi ạ.)
    Chân thành cảm ơn các bác đã Tư vấn; 0949779994

đỗ thịnh likes this.
  21. flashvie

flashvie Advanced Member

Bạn làm con DAC nữa nhé, dùng sau SlimS1 và trước 2000x, mua được DAC có cổng ra Coaxial, nếu thích kiểu classic thì DIY DAC TDA1541.........
    Ps : set trên Slim phần audio sao cho ra stereo trên Coaxial là ổn

22. kemkuky

kemkuky Approved Member

Bạn làm con DAC nữa nhé, dùng sau SlimS1 và trước 2000x, mua được DAC có cổng ra Coaxial, nếu thích kiểu classic thì DIY DAC TDA1541.........
    Ps : set trên Slim phần audio sao cho ra stereo trên Coaxial là ổn[/quote]

Vâng, nghe lời bác em làm em này về: Sony DTC 55es, em này nhiều cổng vào, Analog, Co-axial, Digital và ra thì chỉ có Analog thôi ạ, Giải mã PMC 63 gì đó về nghe thử xem thế nào ạ;

bác cho em hỏi thêm là giải mã gì thì hay ạ, đang dùng PMC 63, muốn cấy thêm em TDA 1541 có ổn không ạ ? vì em nghe PMC 63 thấy chẳng khác gì hay em tai trâu nhỉ ? với hình như trong SLIM S1 có giải mã 2 ch rồi, nhưng k biết là giải mã gì.

Em muốn tìm cách gì cấy thêm giải mã chuẩn nghe cho nó chi tiết, đầy đặn chút, các bác biết hú em với nhé

23. chipchip123

chipchip123 New Member

Mấy bác ơi, con popcorn 410 thì thế nào ạ ? Cổng nào cho lossless hay nhất vậy ? Nó hay hơn dune 3d nhiều ko ?

24. batuocbongdem

batuocbongdem Advanced Member

A410 hình và tiếng hay hơn Dune 3D, nhưng phần online thì ko hỗ trợ nhiều. Sắp ra Pop A500 Pro xài chung chip với Ôppo 105D hỗ trợ 4K, bạn nên đợi thêm 1 tháng nữa lúc đó hãy quyết

25. Planets

Planets Advanced Member

Các bác có biết con TVIX slim s1 volume của nó để mức bao nhiêu là mức 0dB không vậy. Mình nghe thử so sánh với nguồn âm số khác thì có vẻ như là tvix phải đặt volume mức lớn nhất (31). Cái này không chắc lắm vì chả tìm được tài liệu nào nói. Nếu để khác mức 0dB là tín hiệu số bị thay đổi khác với tín hiệu gốc rồi.

Share This Page

Loading...