Các bệnh về đầu CD và kinh nghiệm sữa chữa

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by thientieu, 3/7/16.

1. thientieu

thientieu Advanced Member

Chào anh em trong diễn đàn mình lập topic này mong muốn mọi người chia sẻ chỉ dẫn về các bệnh đầu CD mà mọi người đang gặp phải và chia sẻ nhau lỗi phần nào để giúp anh em audio biết khắc phục sữa chữa ạ, đầu tiên là mình nói về lỗi con sony 333esd của mình bị lỗi là lúc máy đang lạnh khi bỏ cd vào máy hát rất bí tiếng treble bị xé nát xẹt xẹt, sau khi hoạt động nóng máy thì mới bình thường trở lại, mong anh em chỉ dẫn là bệnh gì phần nào để sửa ạ, mình cảm ơn đã đọc bài ạ

Tags:
    rfc647, thaiphongnet and Thiennd79 like this.
  2. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Ô bạn em có con nec mà cứ để tầm 1 tuần mà ko nghe là phải mang máy sấy tóc ra khò mới chạy

Nguyen ba tam and drinkingman like this.
  3. Quangdv

Quangdv Approved Member

Các bác giúp em với!
    CDP C.E.C3300 của em bị ngậm đĩa, khi bấm nghe tiếng click click nhỏ nhưng không ói hộc đĩa. Em mang qua bác Bảy Minh 3/2 thì bác nói hư IC 78F9026A không có hàng thay thế. Em đăng lên đây để các bác giúp em tìm IC 78F9026A giùm em với ạ. Ai có con IC này hoặc biết nó ở đâu xin chỉ giùm em. Em cám ơn nhiều ạ! LH 0907.628.777 Quang

4. NonXanh

NonXanh Advanced Member

Em có cụ Philips 104. Thỉnh thoảng mở nguồn nhét đĩa vào vẫn quay vẫn chạy, nhưng tiếng thì chẳng thấy đâu.
    Tắt đi hôm sau mở lên thì hát inh ỏi. :) .
    Có khi đang hát cũng im bặt. Lại phải tắt để mai mở lên nghe vậy :) .
    Chẳng biết cụ bị bệnh gì.

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Máy bị lỏng mối hàn trên bo mạch tín hiệu, Bạn đem đến thợ kiểm tra hàn lại những chỗ nghi ngờ là lại OK :D :lol:

thaiphongnet likes this.
  6. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Mình có con marantz sa 15s1 có bệnh mở hộc đĩa ra thường ko tự vào mà phải đụng nhẹ thì tự vào .
    Thêm 1 bệnh nửa :có những đĩa mới toanh đưa vào nó ko đọc hoặc đọc bị vấp-có đĩa bị trầy nhiều vẩn đọc tốt .Nhờ ae xem bệnh dùm.Thân chào.

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Mình chưa được mở phần cơ con này, có thể phán bừa :D là kẹt cơ nguyên nhân có thể do dây thun bị chùng hoặc bánh răng bị mẻ, cái bệnh sau cũng có thể do cơ > không vào hết đĩa Không được đặt đúng vị trí nên đọc không tốt :idea:

thaiphongnet and bautroitucach like this.
  8. hochanh1984

hochanh1984 Advanced Member

các bác cho em hỏi mình có con cd vitor mổi lần nó không đọc đỉa đem phơ nắng thì nó đọc để khoảng vài ngày nó không chịu đọc đem phơi nắng thì nó đọc tiếp ,các bác cho em hỏi nó bị bệnh gì mà lạ vậy ,xin cảm ơn các bác

Khánh linh89 likes this.
  9. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Con này bị nang hơn con của o bạn e
    Chac ccon của bác nó ko thích ở trong nhà rồi hiii

10. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác lau chùi tra dầu mỡ là ok lâu ngày bị khô phơi nắng nóng chảy mỡ chạy tốt. Nếu vẫn ko chịu chạy bác dọn phòng nghe ra nắng là em nó ngoan thôi.

11. cuongktt

cuongktt New Member

Giúp em với: CDP Sony 570 của em bị: Khay đĩa đóng không sát và phải dùng tay đẩy sát vào thì mới nhận đĩa và đọc bình thường

12. Tomthoi

Tomthoi Approved Member

Chào các cụ. Em có em denon dcd 3500 nghe thì quá hay nhưng sao hay bị không đọc đĩa nhất là đĩa xịn, địa phono thì đọc ngon nhưng thỉnh thoảng cũng ko đọc. Em cho đĩa vào vẫn nhận bài nhưng khi bấm play thì cứ quay mấy giây lại dừng rồi ko đọc được. Nhờ các cụ giúp đỡ, em cám ơn.

13. TheNhan

TheNhan New Member

Em có con CDP Sony 770, thỉnh thoảng bị bấm open khay đĩa chạy ra rồi tự động chạy vào. Ai biết giúp em với.

14. thientieu

thientieu Advanced Member

có thể cái công tac wich nó không ăn, bác mở ra xịt rp7 vào công tắc hoặc do khay bị kẹt vào không hết tra dấu mỡ vào

15. Hai lúa

Hai lúa Approved Member

16. cuongdotvn

cuongdotvn Advanced Member

Cho em hỏi có phải sau khi đĩa đc đẩy lên khay thì motor quay đĩa quay luôn đúng ko ạ? Của em đẩy lên rồi, mắt nó đc kéo về trung tâm đĩa và đèn laser đẩy lên đẩy xuống sáng 2 3s là tắt liền và báo DISC MEMO. Em thử rút bỏ jack 4 chân cấp nguồn vào motor thì nó ko báo DISC MEMO và có thể chọn bài. Nhưng cắm vào cái là nó lại sáng 2 3s và tắt xong lại báo DISC MEMO lại. Có phải mắt laser CDP của em bị hỏng phải không hay nó bị sao ạ?

http://www.upsieutoc.com/image/pxlWG

17. Vũ Thành

Vũ Thành Approved Member

huuvinh1977 likes this.
  18. Vũ Thành

Vũ Thành Approved Member

huuvinh1977 likes this.
  19. chien68hy

chien68hy Advanced Member

cụ cho em hỏi đã cụ nào dùng qua cơ cec belt drive cd transport tl-2x chưa ạ ? Cơ của em bị hiện tượng cho đĩa vào rất khó nhận bài, dù cho đĩa xịn hay đĩa chép cũng phải cho ra cho vào mấy lần mới nhận đĩa, đó là hiện tượng gì ? Cơ của em rất mới và em nhìn mắt thấy rất trong ! Xin vài lời chia sẻ của các cụ. Cảm ơn...!

20. Vũ Thành

Vũ Thành Approved Member

Đầu Cd sansui 617D đang hát bỗng dừng lại tua tới không được tua lùi cũng không xong phải Stop quay lại từ đầu hát tiếp nhưng đọc bị vấp là bị sao vậy nhờ AE giúp đỡ...
    Xin cám ơn

21. NVA_NVT

NVA_NVT Advanced Member

Chào các bác!
    Có bác nào dùng DCD50 của Denon ko!
    cho mình review với!

22. ancola66

ancola66 Advanced Member

Nhiều bộ cơ trông rất mới nhưng lâu không sử dụng thì cái vẫn bị cũ và biến chất trong bộ cơ đó chính là Dây cu roa >>> Bản chất nó là cao su nên sẽ bị ải theo thời gian cho dù bạn không sử dụng hoặc sử dụng không thường xuyên. Khi bị ải dây cu roa (Hoặc bị rão nứt chân chim khi dùng nhiều dùng lâu)thì nó sẽ bị trượt >>> Motor đã quay hết vòng mà cửa chưa sập được hết hoặc chưa chạm được vào rơ le đóng cho phần cơ của mắt chạy >>> Sẽ không đọc được đĩa >>> Bạn đóng ra đóng vào nhiều làn thì có lần nào đó nó sẽ đóng được >>> Mắt mới đọc đĩa :D. Khắc phục bằng cách thay dây curoa.
    Mắt CD bạn thấy rất trong >>> Đó không phải là mắt Laser mà chỉ là cái thấu kính phía trên mắt laser thôi >>> Tác dụng để lấy đúng tiêu điểm hội tụ của Laser khi đọc. Còn mắt Laser ở bên dưới trong cái hộp màu đen >>> Vì vậy nếu để vệ sinh triệt để mắt đọc thì phải tháo cái nắp hộp đó ra và vệ sinh bề mặt của mắt và vệ sinh trên dưới cái thấu kính (Vật mà bạn nhìn thấy khi mở nắp đầu CD)

biennguyen75 likes this.
  23. Vũ Thành

Vũ Thành Approved Member

Bạn thay dây coroad xem khay đĩa nó tự vào không
    Chúc bạn thành công

vq946 likes this.
  24. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Cảm ơn Bác để mình thử xem.

25. namharman

namharman Advanced Member

Em mới lấy con philip 104 này về đang chạy thử đĩa xịn hay đĩa công ty nó chạy ngon lành nhận bài nhanh nex ngược nex xuôi không lỗi lầm gì kể cả chạy máy nóng ran, nhưng đĩa copy đĩa chép 30k thì khi máy nguội ( nghĩa là mới bật nguồn ) thì chạy ngon lành nhưng nghe qua chừng 2,3 đĩa ( khi máy ấm ấm lên là nó chạy đến khoảng bài 5,6 là có tếng nó lạo xạo lộp bộp và cà dựt như kiểu vấp đĩa, lúc này nex nó nhận rất lâu và càng bài sau nó càng nặng nex nó còn dừng luôn.
    Có bác nào đã chơi qua con 104 này hay biết về nó xin giúp em xem nó có phải mắt kém ko,hay bệnh gì với ạ.

pham minh and gautruc0914 like this.

Share This Page

Loading...