Các bóng đỉnh của các loại bóng đèn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by zoomx6, 6/11/07.

1. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Em hiện tại đang dùng 1 con pow mà chạy 1 bóng 5687 và 1 bóng 6922 cho mạch âm sắc. Hiện tại em đang có nhu cầu nâng cấp bóng. Các bác có thể cho em biết loại bóng của hãng nào mà thuộc hàng khủng của mấy loại này hoặc loại tương đương thay thế. Thanks các bác trước:D

Tags:
  2. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Há há lại có topic mới dzui rồi nheng.

Để xem Mai Hoa dịch số như thế nào:

1- Thượng quái: 5687 = 5+6+8+7 = 26 - 3*8 = 2 là quẻ Đoài (Kim)
    2- Hạ quái: 6922 = 6+9+2+2 = 19 - 2*8 = 3 là quẻ Ly (Hỏa)

Như thế được Chánh quái là quẻ Trạch Hỏa Cách. Đoài Kim và Ly Hỏa tương khắc. Cho dù có thế nào đi nữa thì Thể Dụng cũng sẽ tương khắc. Như thế tiên liệu có gì đó không ổn. Hứa hẹn nhiều tranh luận sôi nổi và pháo từ khắp nơi nã về :(

Đoài là 2 cộng với Ly là 3: 2+3 = 5 Như thế hứa hẹn đề tài này sẽ là 5, 10, 15, 20 ... trang.

Xin mời các bác tham gia để vượt qua số trang so với các đề tài tranh luận khác và xem thử Mai Hoa chính xác như thế nào ??? :) :)

3. atilamusic

atilamusic Approved Member

Bác thích bóng đỉnh à .

5687 thì bác có thể chơi Benzix 6900 , em thấy bảo đỉnh lắm ?

6922 thì bác có thể chơi E88CC telefungken chân vàng , hoặc E 188 CC cua PHILIP SQ chân vàng , hoặc AMPREX 7308 PQ hoặc E 188CC MULLARD hoặc SIEMENS CCa đều chân vàng hết , ối giời ơi cái loại này còn nhiều loại hay lắm không nhớ hết được .

4. cd149dc

cd149dc Advanced Member

Em thì chả biết bói như bác Dê nhưng em thấy 1 thực tế như này:

- Trước đây khi người ta SX ra 1 loai bóng thì số lượng giữa loại được SX nhiều và loại được SX ít không chênh nhau là mấy. Giá của cùng 1 loại bóng (ví như 6922) cũng không chênh nhau là mấy giữa loại đắt nhất và loại rẻ nhất.

- Ấy vậy mà qua năm tháng thì lại có sự phân cấp rất rõ giữa các loại bóng với nhau. Có những Version bóng người ta tranh nhau mua để dùng cũng có, để tích trữ cũng có. Điều đó đã đẩy giá của những loại đó lên quá cao so với giá ban đầu. Ngay cả những người công nhân ngày xưa đã từng trực tiếp SX ra chúng đến ngày nay cũng không tưởng tượng nổi.
    Còn có những loại giá vẫn rẻ như ngày xưa. Có khác chỉ là do đồng tiền mất giá mà thôi. Phải chăng chất lượng của từng Version đã được thời gian khẳng định qua các thế hệ Audiophile.

- Tất nhiên có những Version hay với mạch điện này mà lại không hợp với mạch kia. Tuy nhiên có 1 thực tế là những Version nào hợp và hay so với càng nhiều mạch điện cơ bản thì thường càng đắt.

- Về giá cả thời nay thì vô cùng lắm. Có anh A bảo cái bóng Y là hay và anh B bảo cái bóng X là dở cũng không có nghĩa là cái bóng Y chắc chắn sẽ đắt hơn bóng X được.
    Mạng đấu giá eBay là nơi các bác có thể Check mặt bằng chung giá bóng TG khá tốt. Giá sẽ có lúc đắt, lúc rẻ tùy theo từng thời điểm, sự kiện hay các chiêu thức, tiểu xảo của người bán lẫn người mua. Tất nhiên khi chủ định tìm loại nào thì chỉ nên theo dõi liên tục khoảng 20 Auction về loại đó thì những Version có giá trung bình đắt hơn chắc chắn 90% sẽ hay hơn những Version có giá trung bình rẻ hơn.

Trở lại với câu hỏi của bác zoomx6 thì em thấy có mấy loại bóng này hiện nay được dân chơi TG đánh giá là thuộc hàng khủng nhất.

Trong dòng 6922 thì có 2 loại này:
    - CCa của Telefunken và Siemens.
    - 6922 của Amperex (Holland) nhưng phải là đời D-Getter, Pinched Waist (eo thon).

Trong dòng tương đương thay thế 5687 thì có 2 loại này:
    - 6900 Gold Pins của Bendix.
    - E182CC / 7119 của Philips (Holland) nhưng cũng phải là đời D-Getter, Pinched Waist (eo thon).

Nếu bác quyết định đầu tư mấy loại trên thì nên tham khảo thật kỹ kể cả trên eBay và tất cả các Web bán trực tiếp trước khi rút ví nhé.

Mấy bóng loại này trước em có đủ hết. Nay đã bán sạch rồi. Nghe thử thì cũng có nghe qua gần hết. Có người hỏi em loại này nghe như nào, loại kia nghe làm sao. Em trả lời rằng có lúc em thấy rất hay, có lúc lại thấy chán phèo. Chắc em bị loạn đao pháp rồi.

Best regards,

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Em đành ráng thêm chút đỉnh để hy vọng sang trang 2... :)

Hay là mod mạch dùng bóng khác biết đâu ... hay hơn ??? Đã có người nói có nhiều bóng số khác nghe hay hơn họ 5687 đỉnh nhất :(

6. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

7. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Cái link của bác Thít mới giải quyết 1/4 vấn đề đó là giải quyết dzụ 6DJ8/6922/7308 :)

Còn thiếu 1/4 nữa để giải quyết dzụ 5687.

Tiếp đó là 1/2 còn lại sẽ là mod 6DJ8 và 5687 thành bóng khác mỗi cái sẽ lấy 1/4 còn lại.

Ráng đi các bác ... Mai Hoa Dịch dựa vào kinh dịch chưa bao giờ sai. Quá lắm là không đúng thôi ! :( :)

8. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Chào mừng bác Tùng tái xuất giang hồ sau nhiều... tháng vắng bóng. Nghe bác nói em thấy... ghê ghê vì nhiều thứ quá :lol:

Tựu trung lại hình như giờ mọi người toàn đánh giá bóng khủng hay không thông qua giá cả của nó, và điều này đương nhiên lại hợp lý và có phần chính xác đúng không bác?

Đương nhiên trong một số trường hợp, có một lúc nào đó, ở một nơi nào đó, có một cơn gió bay ngang cuộc đời, nói thầm vào tai ta rằng: "bóng YYY này hay lắm đó nha, mà nhiều người chưa biết, giá đang rẻ, xúc đi" :lol:.

Chẳng lẽ thế giới chẳng ai biết ư? :p, em đồ rằng trong trường hợp này ta phải xét đến yếu tố "cơ địa" của mỗi một khu vực phù hợp thế nào với loại âm thanh nào nữa.

PS: mà bác Tùng tối qua làm gì mà thức khuya thế :?:

9. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Hí hí mời các bác tiếp ah. Âu cũng là cơ hội học hỏi các cao thủ khác. Hy vọng topic đi đến được tận những trang mà bác Dzontric gieo quẻ:D. Em thì gieo chỉ đến được trang 3 là giỏi:D:D. Tuy nhiên vẫn cứ hy vọng có nhiều thông tin để em còn quyết các bác nhể:D

10. cd149dc

cd149dc Advanced Member

Ah tối qua em tiếp một ông trên diễn đàn này. Ông này đến còn mang theo cả đồng hồ rồi bắt em lật đít đôi loa thánh gióng của em lên mà đo với đạc một hồi. Chả biết để làm gì nữa. Lại còn vừa đo vừa cười cười rất thần bí. Chắc tại em gióng loa dở quá :D

Bác nói đúng. Bóng trên TG còn rất rất nhiều Type hay mà chưa được nhiều người khám phá ra nên còn khá rẻ. Nhiều khi những lời nói thầm thì như bác nói đôi khi lại rất hữu ích, nhưng chỉ là đối với dân buôn bán như em mà thôi.

Còn các bác dân chơi và nghe để thưởng thức thì khi có được những lời thầm thì đó nhiều quá thì rất dễ dẫn đến dao động mà cứ chạy qua chạy vô với loại này với loại khác, mạch này với mạch nọ, đòn này với lại võ kia mà bỏ phí bao nhiêu thời gian quí báu đáng nhẽ phải được ngồi yên hưởng thụ âm nhạc. Vậy thì uổng phí lắm ư. Cuộc đời đâu có dài.

Đêm qua thức muộn để xem bóng đá đó bác. Em là Fan của Liverpool mà. Đá thế mới là đá chứ.

Bác Thích có list bóng CCa rồi. Để em thêm một số hình của mấy cái nữa:

6922 Amperex (Holland). D-Getter, Pinched Waist.

Bendix 6900 Red Bank.

E182CC / 7119 (Holland). D-Getter, Pinched Waist.

11. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Phải công nhận bác cd149dc có nhiều bóng ác thiệt!

Trong mấy bóng trên có lẽ em thít nhất là cây E182CC, D-getter, pinched waist. Không phải vì giá tiền mà là yếu tố khác.

Có cao thủ nào đã và đang dùng bóng này cho pre xin qua "GVTeam đấu với phần còn lại" để tham gia kỳ contest pre cho anh em mở mang kiến thức. Lỡ có không đoạt giải cao chỉ vì do ... xui chứ không phải đèn dở :(

12. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Đúng là khủng. Bác có thể báo giá phát được không ạ? đặc biệt là quả Amperex em thì chả biết thế nào nhưng nhìn là thấy thích vì có chữ Premium Quality:D. Giống như Reference ý các bác nhỉ:D

13. Andersen

Andersen Advanced Member

Philips Miniwatt E88CC pinched waist D-getters $330

14. Andersen

Andersen Advanced Member

4 Tele E88CC tubes: GBP295

Attached Files:

15. cd149dc

cd149dc Advanced Member

Mấy loại này em hết lâu rồi bác ơi. Nếu còn thì em đã bí mật PM gạ bác mua rồi chứ nói trên này làm gì.

Best regards,

16. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:p cái máy cũa em chạy toàn bóng này không! vô mánh rồi :lol:

17. zoomx6

zoomx6 Advanced Member

Chết chết bác lại trưng hàng thế này làm em vật ra đây. Hết đường về quê mẹ. Bác có rút bóng ra bán dần không:D:D:D. Bác cd149dc cho em hỏi cái giá cặp Amperex đấy mà mua được thì tầm bao nhiêu? Có gì em nhờ nước ngoài vậy:D:D:D

18. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Không biết bác DungAudio có lộn không chứ theo em cái máy bác đang show hàng KHÔNG có vị trí nào xài 6DJ8/6922/7308 thì phải!!!. Nếu em có đoán sai thì mắng em 1 trận cho thỏa rồi ... thôi :( :)

Có hơi võ đoán 1 chút chứ khiêm tốn mà nói thì Dzê em dám chắc gần như tất cả các pre hay power cho Audio trước thập kỷ 80 đều không dùng ECC88/6DJ8/6922/7308 !!!

Thật ra dòng bóng này không lý tưởng lắm cho Audio nên người ta mới không xài khi xưa. Đến ngày có bán dẫn cộng thêm với thiết bị thu đã được cải tiến nhiều, băng thông rộng ra nghe tiếng sắt bén như kim loại của kỹ thuật bán dẫn đã quen và bắt đầu chán nên mấy ông Audiophile mới quay lại chơi đèn rầm rộ thì tình cờ vớ được 1 kho Amperex 6DJ8/6922 cực độc được thải ra từ các kho quân sự đặc biệt là các kho sx thiết bị đo lường chuyên sx Oscilloscope. Vừa rẻ vừa đẹp. Ráp thử nghe thấy bén wá mà vẫn mang chất âm đèn nên mới đem ra dùng cho Audio. Đặc biệt 1 cái là mấy cái bóng này cho âm thanh chi tiết hơn ... 1 đoạn dây điện nữa thế mới lạ !!!!! Vì thế lại chia làm 2 nhóm: 1 nhóm rất khen (quan trọng là khách hàng khoái là được); và nhóm còn lại chống đối tới cùng vì trên đời làm gì có mạch khuyếch đại nào cho chi tiết hơn sợi dây điện; nếu chi tiết hơn chỉ là do ... MÉO.

Sau khi được tồn tại rầm rộ 5 năm các bóng độc bị thu mua hết. Trong lúc túng quẫn thì Sovtek đóng mark lại bóng anh Hai 6H23P-EV ra tiếp cứu. Thật ra các bác chê bóng anh Hai 6H23P-EV bởi vì chung chung ... no ít méo và ít ồn (microphonic) hơn mấy cái đồ độc Amperex, Valvo, Mullard, hay Siemens hay TFK nếu mấy bóng độc này không chọn lựa. "MÉO mới hay và ỒN đôi khi cũng hay" Trừ khi các bác tháo mấy cái bóng Amperex trong Oscilloscope ra thì mới ít méo và ít ồn thôi còn mua bóng trong hộp zin nằm rời ngoài thì phần đông là ... ồn. Tất nhiên cũng nhiều người tháo mấy cái bóng trong scope này nghe cũng không thấy đã vì có lẽ nó ... ít méo và ít ồn chưa kể nó đã hoạt động nhiều ngàn giờ trong scope rồi. Vấn đề ồn microphonic dùng cho pre hay driver đôi khi tai cũng không nghe ra và đôi khi cảm thấy hay lại là truyện khác. Từ giữa thập kỷ 80 Audio Research đã bắt đầu dùng 6H23P-EV rồi và chính em nói truyện với thiết kế gia Audio Research thì ông ta nói rằng :"... this is one of the best ... however, back at that time we didn't know these tubes are from NOS Russian military wherehouse ... until we cannot get those anymore we have a hard time to get the replacement ... These are excellent ..."

Nếu các bác thích âm thanh của những tube độc Amperex thì xin mời mua thử JJ Tesla 6DJ8/ECC88 (chân vàng càng tốt) đang sx đương thời trước đã rồi nếu thấy chẳng có gì khá thì theo em đừng nên mua bóng độc làm chi tốn tiền vì mạch hay thiết bị các bác đang xài ít có thay đổi âm thanh khi thay đổi tube. Thú thật với các bác bóng JJ ECC88 về âm thanh gần như tương đương các bóng độc nhất của châu Âu và cũng microphonic như những bóng độc châu Âu mà chỉ rẻ bằng 1/10. Nếu thích giải cao thì xin mời dùng bóng Nam tư Ei ECC88 chân vàng bây giờ đang tuyệt chủng và bị hốt hết rẻ bằng 1/8 bóng độc. Tất nhiên chung chung là vậy tuy nhiên có thể thiết bị hay thiết kế khác nhau hơn thua chút đỉnh vẫn có thể xảy ra. Đối với em đạt được 95% mà chỉ bằng 1/10 giá là coi như ... duyệt! Em xin lỗi các Fan bóng độc nhé :( :)

19. cd149dc

cd149dc Advanced Member

Nếu có 1 đôi Amperex hoặc Philips (Holland) NOS NIB mà đúng là đời pinched waist D-getters thì em nghĩ khoảng trên dưới $400 là hợp lý. Còn lại các đời khác mặc dù cũng của Holland nhưng rẻ hơn nhiều nhiều lắm. Bóng Amperex của USA cũng hay nhưng vẫn kém hơn nhiều so với đời SX tai Holland.
    Ngày trước em bán được $500 / 1 đôi như vậy cho thằng Nhật bủn đấy.
    Bác nhớ kỹ nhé. Đời pinched waist nếu nhìn thì phần thủy tinh ở quãng giữa của quả bóng bị thắt vào nhỏ hơn so với phần đầu và phần chân bóng.
    Mấy link cho bác tham khảo:
    http://cls.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl? ... 1199363709
    https://www.tubeworld.com/6922.htm
    http://www.vacuumtubes.com/6dj8.html
    http://store.tubedepot.com/pa-6922-pw.html
    http://www.parkeraudio.net/comps.htm
    ..........
    Chúc bác mau sưu tầm được bóng hay.

20. NoBG

NoBG Advanced Member

Chổ nầy bác Dzê phán thật hay. Thử nhiều 6922 trên BAT VK-3iX đa số đều kêu giống nhau, chi khác có ... microphonics it hoặc nhiều thôi. Hỏi Victor Khomenko thì hắn nói là "Khỏi thay bóng xin làm gì, pre-amplifier của tui lảm bóng hãng nào cũng như nhau thôi..."

21. Planets

Planets Advanced Member

22. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

6H23P EB xài cho phono box em nghe ... hổng nổi :lol: lắp rề thì tiếng ... mỏng tèo ... hihi

23. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Tại MẠCH của bác khi dùng bóng 6H23P-EV nghe ... hổng nổi và ... mỏng tèo :)

Thằng Audio Research, Audible Illusion, Conrad Johnson, và nhiều hãng khác nữa ... từ giữa thập kỷ 80 đến giữa 90 cả pre, phono, lẫn trong power amp .... toàn xài 6H23P-EV không tại sao nó không nghe không nổi hoặc mỏng tèo nhỉ ???

24. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Bác DZonic nói thế nào chứ em thấy thằng Audible Illusion từ khi sản xuất Pre đèn từ năm 1978 đến giờ có bao giờ dùng 6H23P-EV đầu mà toàn dùng 6DJ8 cả mà.
    Thông tin có thể kiểm chứng: http://www.audibleillusions.com/tech.ht ... MP_HISTORY

25. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Em dùng Con Pre Audible Illusion Modulus M2 và khi lấy nó sử dụng 4 bóng 6922. 2 con cho mạch Phono, 2 con cho mạch chính. Thay bằng 6DJ8 chân vàng vào tiếng cũng có chút thay đổi nhưng không nhiều lắm

Share This Page

Loading...