Các cụ giúp e với, phòng nghe 8m2 bị dội bass ù ì ...

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by emngheo, 29/11/16.

1. emngheo

emngheo Advanced Member

Tác dụng hút âm của EZ foam hiệu quả ở dải nào bác nhỉ?

Last edited: 27/4/17
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác chủ nên đặt loa lên chân đinh chén hứng thì sẽ thoát tiếng hơn tiếng trầm đỡ ầm ì. Bác kiểm tra xem amp có chức năng Loudness không, nếu có thì phải tắt Loudness đi nhé. Ổ cắm điện thì bác thay hết mấy ổ cắm điện dân dụng, dùng ổ cắm hospital grade hay for audio. Không dùng ổn áp với ổ cắm dân dụng lỏng lẻo và không nên dùng đầu nối chia ngõ rất lỏng lẻo, vô cùng tai hại cho dàn audio bác nhé. Nếu cần chuyển điện thế qua 100 hay 110V thì hãy dùng BACL, nếu dùng cho AMP thì nên dùng loại 2.5 KVA trở lên bác nhé. Những điều trên sẽ giúp tiếng bass của bác gọn và tinh hơn

3. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

Ổ cắm clipsal và ổ cắm for audio khác nhau sao thế bác, em hỏi thật. hay ổ cắm for audio dẫn điện tốt hơn ổ cắm for audio, ổn dòng hơn chăng?

bác khai sáng giúp em với nhé. Tks bác

4. hoangtrong

Ổ cắm for audio và hospital grade kiểu Mỹ là ổ cắm chân dẹp cắm vào rất chắc và tiếp xúc tốt hơn nhiều ổ cắm dân dụng. Bác thử thay 1 ổ và lắng nghe thì sẽ cảm nhận được ngay. Tiếng gọn, chặt chẽ, chắc hơn khá nhiều. Nếu bác thay hết ổ cắm thì âm thanh tốt hơn nhiều. Ổ cắm lỏng thì tiếng bass bị lỏng, nhòe, như ampli bị hụt công suất không kiểm soát bass được, cộng thêm dội âm trầm thì rất mệt. Tiêu âm trầm là 1 phần. Nhưng ngay từ nguồn, âm trầm chưa kiểm soát tốt thì khó giải quyết tốt vấn đề.

Gửi từ SM-N900 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

5. cuongnh81

cuongnh81 Advanced Member

Ổ cắm lỏng thì sẽ sinh ra hồ quang điện, cách phân biệt là ngó đầu chân cắm có vết cháy đen hay không? Vấn đề này theo em khi cắm vào là có thể cảm nhận ngay là cắm có chặt hay không và trường hợp này hầu như em và các bác không bị đâu. Các bác đừng có quan trọng hóa nó quá. Em thấy ổ cắm CLIPSAL cũng quá tốt rồi vì nó có lò xo, khi cắm vô là nó ôm chặt chân cắm nên không xảy ra tình trạng lỏng đâu.

thichtutu likes this.
  6. hoangtrong

Bác đã thử ổ cắm Hospital grade hay for audio chưa? chỉ vài trăm ngàn đồng mà không thử thật là tiếc. Nếu không trải nghiệm cứ lý luận thì cần quái gì dây nguồn tốt, dây tín hiệu tốt hay dây loa tốt, cứ dây điện chắc nối thật kỹ vào là xong!

7. cuongnh81

Bàn về dây loa thì em ko dám bàn sâu, nhưng về điện thì em chả phải lý luận gì vì cái này em sống nhờ nó bao nhiêu năm nay rồi. Cuối cùng ổ cắm cũng chỉ là để kết nôi thiết bị đến nguồn điện qua dây nguồn thôi. Còn tiêu chí để đầu tư phần điện của em là làm sao đảm bảo dc sự an toàn, điện áp đúng danh định của nhà sản xuất, dây dẫn phải dẫn điện tốt hay còn gọi là điện trở suất nhỏ (chỉ chon dc dây đồng độ tinh khiết cao còn dây vàng dây bạc quý quá em để đeo chứ ko làm dây điện) còn phần tần số thì em ko can thiệp được đành chịu. Còn chuyện dây nguồn bác nào thoải mái thì cứ chơi thôi, đôi khi cái cảm giác chủ quan do giá tiền chi phối cũng làm cho mình thấy âm thanh hay lên....

chauphuong, anhtuan17 and lanviet like this.
  8. emngheo

emngheo Advanced Member

Hồi mới chơi e cũng nghĩ như bác. Đến khi ông bạn đè ra thay cái ổ âm tường có 1 củ thôi mà sự thay đổi làm e ngỡ ngàng :)

9. cuongnh81

Nhìn hình phòng của bác em thấy hệ thống điện đi âm tường, Bác có biết để đi đến cái ổ âm tường thì nguồn điện của nhà Bác đã đi qua bao nhiêu điểm nối giữa các ổ điện không? Hay bác nối thẳng từ sau công tơ điện đến cái ổn áp Lioa của bác? À nếu vậy bác cũng phải thay luôn cái CB của điện lực và cái dây nguồn của cái ổn áp luôn nhé, và thay luôn mấy cái ổ cắm trong cái ổn áp đó luôn! Nó lởm lắm đó, thực sự thì như em đã nói bác nào mà thấy thay ổ cắm thấy hay hơn thì cứ chơi thôi ít ra thì cũng được sướng cái tâm lý mà!! Còn nếu mà em như Bác thì em sẽ để tiền mua ổ cắm đó đi mua cặp chân loa cho nó đáng hoàng không bị cập kênh do kê tạm bợ và được thêm thẩm mỹ nữa, biết đâu hiệu quả từ việc thay đổi đó nó thực tế hơn.

emngheo likes this.
  10. emngheo

emngheo Advanced Member

vâng bác lý luận có cơ sở. và ban đầu e cũng suy nghĩ y như bác. nhưng bác cứ thử trải nghiệm thực tế 1 lần đi ạ. ko hối tiếc đâu
    bộ hiện tại của e đây ạ

11. cuongnh81

hi hi em thì chỉ chơi con amply accuphase cỏ với đôi Tannoy ghẻ nên không đầu tư ổ cắm âm tường xịn như các bác. Mà em kéo thẳng 1 đường bằng dây điện cadivi 30/10 của VN từ sau công tơ chính đến thẳng cái biến áp cách ly, và đấu trực tiếp vào các port thôi chứ không nối vào ổ cắm, đoạn nào dây điện không đủ dài thì em đành phải nối và dùng cosse để bấm. Do em làm bên điện lực nên cũng xin được vài chục cây tiếp địa về đóng vòng vòng quanh vườn để nối mát cho an toàn và thêm các công dụng gì gì đó thôi. Cũng chả chất lượng điện nó như thế nào, chắc phải nghe các bác kiếm ổ cắm for audio thử.

12. japanese

japanese Advanced Member

bác tư vấn giúp nên dùng dây gì để kéo điện từ công tơ về thẳng bacl nha. tks

13. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Khổ cho bạn (xin lỗi đoán mò bạn sn 1981)! Biết đâu vài năm sau bạn đọc lại bài mình post hôm nay! :)

japanese and hoangtrong like this.
  14. cuongnh81

Vâng bác ạ! Em còn trẻ và cũng chỉ là newbie trong audio thôi nhưng không vì thế mà em không có cách chơi cho riêng mình. Em cũng tìm hiểu trên mạng và thực tế cũng đi nghe ké chỗ này chỗ kia và cũng rút ra kinh nghiệm cho mình, cái gì cần phải tiếp thu như loa nào ghép với amply nào là hơp, nhạc nào nghe bằng cdp nào là phát huy hết cái chất của nhạc, dây loa loại nào hợp với hệ thống của mình v.v.v. những cái đó em không hề chối cãi.

Nhung có những cái em thấy không xứng đáng : Có những bác đầu tư cho phần nguồn thật khủng như sợi dây nguồn BACL 1-2 chục triệu, cái phích cắm cả 3-4 triệu, cái ổ cắm âm tường 7-8 triệu nhưng cuối cùng cũng cắm vào cái đường dây đi chung của cả nhà, chung cái máy nước nóng, cái máy lạnh inverter…những thiết bị này thường gây ra can nhiễu rất nhiều thế thì có phải phí đi cái tiền đầu tư không??? Chưa kể để đến được cái ổ cắm đó nó đã đi qua rất nhiều cái hộp nối, công tắc dân dụng giá đôi khi chỉ 30-40k/ cái.

Em nhớ gần đây không lâu có anh bạn nào là mua ổ cắm xịn Furutech, phích cắm Oyaide gì đó và Cắm vô xong rồi gọi em qua nghe và ông ấy cứ tấm tắc khen hay rõ rệt nào là bass đầy, mẩy treble tơi vân vân và mây mây… đến lúc em đi về thì gọi điện thoại hỏi tại sao nhà ông ấy cứ hay nhảy CB hoài và nhờ em cho người qua kiểm tra, em nói mấy anh em trong công ty qua kiểm tra thì khi về báo lại cho em nguyên nhân là do cái CB nhà ông ý bị lờn ốc vít nên lỏng nguồn, mỗi lần có tải lớn tí là bị sinh nhiệt CB nó nhảy ngay. Qua đó em cứ cười thầm trong bụng cái khái niệm “hay rõ rệt” của ổng, cái đầu nguồn nó đã lởm như vậy mà ông ý phân biệt được hay và dở khi nâng cấp phần nguồn thì thật tài.

Em không phủ nhận là ổ cắm xịn nó cắm chặt hơn, chắc chắn hơn vì thế tiếp xúc có tốt hơn, có thể nó được mạ bạc, mạ Rhodium gì gì đó để dẫn điện tốt hơn nhưng để biết nó có hay hơn không và hay hơn bao nhiêu % và tai người có thể nghe được hay không thì cái này em đang tìm câu trả lời có tính thuyết phục. Hay chỉ là tự huyễn hoặc bản thân?? Vì tâm lý sau khi bỏ ra 1 số tiền lớn? Hay tại vì tai em nó ít đòi hỏi nó chỉ nghe đến thế ? Còn nếu bác nào nói là chỉ biết là nó hay hơn nào thì là thay đổi hoàn toàn không thể rút ra thì cứ việc đầu tư và chơi thôi.

Em xin đính kèm 2 hình chụp bài của 1 bác admin bên group JBL mà em thấy cũng tương tự trường hợp của ông bạn em.

Còn bác nói “khổ cho em” thì xin thưa với bác em đang sướng chứ chẳng khổ trên con đường chơi audio của em, vì với em audio chỉ là 1 thứ giải trí thêm gia vị cho cuộc sống và em thấy bằng lòng với dàn máy của em, em không phải suốt ngày loay hoay cắm rút đi tìm chất âm này chất am kia, giải cao giải thấp này nọ, tốn thời gian lên forum kiếm mua bán đổi chác, mà thời gian dư em để nghe nhạc để tận hưởng. Thiết nghĩ nó phục vụ mình chứ mình đâu phục vụ nó, em nhớ có đọc qua câu nói của anh Lê Kim Thạch mà em thấy tâm đắc đại ý là: khi bộ dàn máy nó đơn giản đến hết mức khi đó ta có thể nghe nhiều hơn ( chắc là nghe âm nhạc nhiều hơn chứ không phải nghe tiếng thử bass thử treble của đĩa test J ).

Vài quan điểm cá nhân của em nếu có đụng chạm hay không phải với các bác xin bỏ quá cho em, có khi vài năm sau em đọc lại và thấy bài mình post hôm nay và thay đổi suy nghĩ cũng nên. Hoặc là vài năm sau bác hhiepbi cũng có cách nhìn giống em bây giờ không chừng….

Attached Files:

Last edited: 20/12/17
    chauphuong, an1234 and anhtuan17 like this.
  15. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Bỏ tiền ra mua mấy thứ như dây nguồn, ổ cắm, bacl, ... về thử nhiều khi do tò mò nữa bác à, tất nhiên người có nhiều tiền sẽ mua thử với giá khác người có ít tiền. Như em giờ mới tò tò mới mấy cái liên quan tới dây nguồn, ổ cắm, bacl, ...và sẽ mua thử với giá vừa phải.
    Vụ bass ù rền, em nhớ ngày đầu đem cục loa sub về bật lên tiếng bass ù rền khắp phòng, nghe khá khó chịu, và em tưởng do loa sub chỉ có thế. Sau này mua cái DAC cho nghe nhạc về, nghe tiếng bass khác, không còn khó chịu nữa, lúc đó mới biết do cái soundcard xem phim không phù hợp nghe nhạc.
    Sau này tò mò mua dây loa và dây tín hiệu hãng về nghe thế nào, loa nghe nhạc chính lại nghe khác, đáp ứng được yêu cầu, ít bật loa sub lên nghe chung nữa.
    Cai nghiện gần 1 năm thì giờ tò mò tới phần dây nguồn ổ cắm, bacl, hix.

16. cuongnh81

Vâng bác ạ, như đã nói ở trên em không hề chối cãi tác dụng của dây loa và dây tín hiệu vì nó truyền dẫn tín hiệu điện học cực nhỏ nên thành phần cấu tạo và vật liệu truyền dẫn ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng và nó là đầu ra cuối cùng nên việc hệ thống nghe hay hơn khi đầu tư dây tín hiệu và dây loa tốt là đương nhiên. Và phần nguồn cũng không thể đầu tư 1 cách cẩu thả được vì nó là nguồn năng lượng nuôi cả hệ thống, mà em chỉ làm cho nó đơn giản và có khi lại hiệu quả hơn thôi (theo cách nghĩ và tiếp thu của em). Việc gì em phải tốn thêm 1 ổ cắm và 1 phích cắm cho đầu vào của cái BACL nữa khi em có khả năng đấu trực tiếp vào nguồn điện từ CB tổng? Vì cuối cùng cũng phải cắm vô nguồn điện thôi! Mà em nói thật cắm qua cái ổ cắm chắc gì ngon bằng em siết ốc trực tiếp? Em vẫn tin là dùng ổ cắm và phích cắm xịn thì vẫn hơn đầu tiên là ở khả năng chịu tải vì nếu nó lỏng lẻo tiếp xúc không tốt thì tại nơi đó điện trở nó sẽ lớn,không đủ tải, sẽ sinh nhiệt gây cháy… Nói như vậy để thấy rõ công dụng của ổ cắm là đảm bảo kết nối phần nguồn thật tốt. Nhưng nói dùng ổ cắm để điều chỉnh âm sắc của hệ thống làm cho tiếng nó sáng lên hay đỡ sáng hay bass nó mềm hơn thì em ứ tin. Có bác nào mà “nghe ra “ được thì tấm tắc khen, còn bác nào không “cảm” được thì lại nói nó “không hợp” với hệ thống…. Bởi vậy trong cái sự chơi này ai thấy thích thì chơi thôi miến sao cảm thấy hài lòng là được và theo em cái quan trọng nhất là sao tìm được cái cái cảm giác nghe nhạc chứ không phải nghe âm thanh, nghe 1 bài hát mà cứ đi soi dải này thiếu dải kia thừa mà không biết bài hát đó nội dung là gì của nhạc sĩ nào sáng tác, trong hoàn cảnh nào thì thôi chẳng thà em….. giải tán.

Scorpio and caphengocthao like this.
  17. japanese

japanese Advanced Member

Về kỹ thuật thì mình đồng ý một phần với bác. Nhưng có 1 sự thật không thể phủ nhận là nếu có điều kiện chơi những phụ kiện có thương hiệu thì càng đắt tiền càng hay. Tuy nhiên không phải cứ lắp phụ kiện đắt gấp 10 lần tiền loại thường thì bộ dàn nghe sẽ hay hơn 10 lần. Có khi ta phải chấp nhận bỏ ra thêm 10 lần tiền cho 1 phụ kiện nhưng chất âm thu lại được chưa chắc đã hay hơn trước 1-2 phần

18. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Dây nguồn giờ em mới bắt đầu mua, em chỉ hiểu đơn giản nó chống nhiễu cho thiết bị gắn ở cuối dây. Mua để thử, giá vừa tầm thôi, một phần điều kiện đi lại đường dây điện chưa cho phép, cái nào đơn giản dễ làm thử trước. Còn ổ cắm, em thấy ổ hiện tại loại thường cắm không chắc. Sẵn có mấy ổ cắm cho audio giá cũng vừa thì cứ mua, đằng nào cũng thay mà.
    Còn nghe nhạc nói thật em chỉ chịu không nổi khi lỡ nghe bài hát không hợp gu. Đang ngủ tỉnh dậy chạy ra xóa bài vì chịu không nổi. Còn bass treb mid gì ấy xếp sau. Giai điệu ưa thích đứng đầu.
    Phòng em 20 m2 mà vừa phòng ngủ, làm việc nên nghe nhạc có bị ù rền hay gì cũng chịu (loa sub bật to là mọi vật trong phòng đều hát mà hát sung nhất là mấy cái cánh cửa sổ cửa tủ), cứ tha loa amp về nghe trước, trống chỗ nào phù hợp thì để chỗ ấy, không có nhạc (mở nhạc làm nền khi về nhà rồi làm đủ thứ linh tinh, chứ không chuyên chú cao độ chỉ nghe nhạc) thấy thiếu thiếu. Đọc có kinh nghiệm mốt xây nhà khác chú ý điện đóm từ đầu, có chỗ để dàn âm thanh riêng.

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bạn nói không sai "nghe cảm thụ hồn bài hát hay bản nhạc", nhưng đây là bàn về "chất lg âm thanh": kể cả mình hay bất cứ ai khác cũng vậy, khi đến nhà người khác nghe thì độ hay lên hay dở đi mình o thể biết dc chứ chưa nói là hay đến cỡ nào,... vì nghe ít tg và không có sự so sánh với lúc trước. Còn ht từ ổ cắm đến loa là 1 chuỗi liên hoàn liền mạch, nó sẽ kém ở chỗ yếu nhất bất kể nơi đâu chứ o riêng gì ổ cắm, jack, cdp, ampli, dây dợ hay loa,... do vậy chỗ nào yếu nhất nếu dc giải tỏa thì sẽ nhận thấy tác dụng nhất do vậy có người thấy tác dụng người o thấy: vì ht phần cứng chưa "đủ tầm" với những thiết bị hay phụ kiện vừa thay (nên mọi thứ trên ht phải hài hòa là vì thế) thậm chí cả khả năng cảm nhận âm thanh từng người nữa bạn. Đương nhiên chơi do cá nhân thôi bạn. Tranh luận vì cái "tôi" nó vô bổ lắm bạn, bác hoàng trọng hay các bác trên vnav và cả mình cảm nhận dc sự thay đổi thì nêu lên cho mọi người có dịp để thử (trong đk kinh tế) có mất mát gì đâu bạn? Bạn thấy o thay đổi thì o thử và chơi theo cách mình. Miễn thấy vui là Ok.

Last edited: 21/12/17
  20. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

IMAG3321-380x672.jpg Em có món này bằng bạc 920 nặng 400g ko biết cắt ra diy ổ cắm có được ko, các bác cho ý kiến nhé vì để chả biết làm gì. Nó ko có giá trị cổ vật.

21. 3034

3034 Approved Member

Bác làm thí nghiệm trước rồi cho em chút kinh nghiệm . Em cũng lọ mọ mấy vụ chất liệu kim loại nhất là nguồn điện ..thank

22. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Để cũng chẳng làm gì ngặt nó là bạc 92% nên vẫn áy náy. Loại này em còn nhiều nhưng bán đi ko đủ mua cái ổ cắm heheeeee. Kính.

23. thienaudio

thienaudio Approved Member

Phòng em 3 x 3,5 m, trần cao có hơn 2M, em nhét bookshelf vào, chưa có tiêu tán âm gì cả nên dội vang quá. Nhờ các bác chia sẻ phương án xử lý ngon bổ rẻ ạ !

Em cảm ơn các bác !

24. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bác thử thêm một số phương pháp sau, trước khi loay hoay có thay vách kính ko, tiêu tán âm, bass trap hay một số vật liệu làm bác phải đầu tư vào một đống ngổn ngang, xong có khi lại ko dùng.

1. Bác cần kê loa đúng hướng để tìm điểm ngọt của các sóng âm đến người nghe, làm sao vị trí ngồi nghe là ở giữa 2 bên loa và tiếng bass thoát ra ở phía sau loa, tiếng tép phát ra để âm hình nhận được cao tối thiểu = tầm tai nghe của bác. Tránh tiếng bass thì dội lên (ko chìm xuống sàn và đi sau loa), còn tiếng tép lại hướng xuống sàn (tiếng tép phải đi chiều hướng lên), chứ nếu các sóng âm bị dội vào lồng ngực thì bác kê loa chưa chuẩn và chưa tìm đc điểm ngọt.

Có đ/k bác kiếm 1 cái thảm đặt ở giữa phần nghe và ngồi cũng có cải thiện nhiều vấn đề nhé

2. Kê loa và vị trí ngồi xong, bác nên bình tâm nghe khoảng 1 tuần, xem tiếng ra bị thừa bass, vang hay bí. Lúc này bác kiểm tra phần điện, em nghĩ ko quá cầu kỳ như: phải nối từ nguồn tổng, BACL khủng hay lọc nguồn xịn. Cơ bản nghe hay bác phải làm: cọc tiếp địa, ổ cắm tới amply, nguồn phát phải là thiết bị tốt và có dây mass.

3. Xong phần điện, bác lại ngồi nghe một tuần, thấy chưa ổn, lúc này bác nghiên cứu nâng cấp dây dợ, tiêu tán âm... bác ạ.

Em thấy bác rất chịu khó loay hoay giống em trước đây, nên em chia sẻ với bác. Các loại tiêu tán âm em nghĩ là có tác dụng nhưng chỉ làm hay hơn khi bác muốn một chất âm khác biệt (đánh lừa cảm giác nghe) chứ ko thể khắc phục được các yếu tố khó khăn của phòng nghe hay sự cố của hệ thống.

Last edited: 2/9/18
    japanese likes this.
  25. huylinh74

huylinh74 Approved Member

Nhân tiện các bác cho e hỏi e dùng loa 803 daimond và âm ly Mc MA 8000 thì diện tích phòng bao nhiêu là phù hợp nhất vì e sắp sửa xây nhà mới nên cần kích thước chuẩn để lên thiết kế ạ.còn bộ này e đang dùng phòng hiện tại là dùng phòng khách nhà ống có dt phòng là 7,5m*4m và e để quay ngang nên nghe ko hay .nhờ các bác tư vấn dùm e muốn lên thiết kế và chịu đầu tư làm phòng nghe riêng thì chi phí làm như nào và của ai làm thì hợp lý và hay.e ở sg đt 0983980606 ,thanks các bác tư vấn ạ

Share This Page

Loading...