Các loại dây loa và dây tín hiệu Hi-end khác nhau

Discussion in 'Phụ kiện' started by hiend-to-end, 22/8/07.

1. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Chào các bác,

Nhân tiện topic dây nguồn hi-end đang hot, em mở topic này mời các bác cho ý kiến về sự khác nhau giữa các dây loa và dây tín hiệu (kế cả dây digital) hi-end, cách phối ghép giữa các dây này với bộ dàn như thế nào để có hiệu quả nhất về gu nhạc và về kinh tế.

HETE

Tags:
  2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Em xin mở phát đầu tiên , đơn giản nhất :
    Khác nhau : 1 thằng cho dòng to đi qua ( dây loa ) thằng kia cho dòng nhỏ đi qua (dây tín hiệu )
    Giống nhau : đều cho điện chạy qua

3. mando

mando Advanced Member

em xin mở phát nhì, đơn giản thứ 2:
    thường thì thằng to (dây loa) dài hơn [marq=right] tốn tiền hơn,
    thằng nhỏ (dây tín hiệu) ngắn hơn [/marq] rẻ hơn.

em nói tầm .......các Pác bỏ qua... :lol:

4. khivang

khivang Advanced Member

Em bị bệnh quáng gà bác mando ơi,đọc cái dòng chữ chạy chạy của bác em xém chút ngã quay ra đất, may mà túm kịp sợi dây cáp loa...vi tính nếu ko thì... :lol:

5. hiend-to-end

Dong y voi cac bac.

Co mot cao thu choi Wesminster, AN Sil Sig pow, AN M7 pre, CJ CDP nhung day tin hieu va day loa tam vai tram ngan. Nghe vat va.

Hai Xuyen danh AG Trios voi AN Neiro intergrated, day tin hieu AN Silver va day loa AN Silver, nghe am thanh co cai gi rat than, khong ta duoc.

Tren mang nay lai co mot audiophile choi loa Kharma voi Ampli Lamn 2.1. Cho em hoi bac tien boi do choi day tin hieu va day loa gi a?

Day tin hieu va day nguon cua cac bac tren dong vai tro lon khong ha cac bac?

Kinh
    HETE

6. khivang

khivang Advanced Member

Theo em thì dây loa và dây tín hiệu đóng vai trò tương đối quan trọng trong bộ dàn hi end .Sự phối ghép ở đây mang tính tương hợp nhiều hơn là chuyện giá cả , một sợi dây tín hiệu hoặc dây loa hay ở bộ dàn này nhưng đưa sang bộ dàn khác chưa chắc đã hay,quá trình tìm kiếm dây nhợ sao cho hợp với bộ dàn thật sự là vất vả tốn kém nhưng đó cũng là một nguyên nhân làm dân audiophile sung sướng ,say mê.
    Em còn nghe thấy một số ae chơi lâu năm nói là dây càng đắt tiền ( cỡ vài ngàn trở lên ) thì độ tương hợp của nó càng rộng , ko biết đúng sai thế nào ? mời các bác cho ý kiến ạ.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

Dây loa có dòng to đi qua --> nhiễu không ảnh hưởng nhiều như interconnect --> chất liệu + chống nhiễu không cần cầu kỳ như interconnect?

Nhân tiện em hỏi luôn: dây tín hiệu bạc quân sự (loại bác Tea làm interconnect ý) mà em dùng giấy bạc (giấy gói nướng cá ý, cho nó đơn giản) quấn bên ngoài chống nhiễu thì có khá hơn không?

Hi hi, xin các bác theo trường phái "nghìn đô mới tốt" đừng đọc bài của em.

8. khivang

khivang Advanced Member

Vụ này thực hiện cũng đơn giản , hay bác làm thỏ luôn đi rồi thông báo kết quả cho ae học hỏi.

9. hiend-to-end

"Theo em thì dây loa và dây tín hiệu đóng vai trò tương đối quan trọng trong bộ dàn hi end .Sự phối ghép ở đây mang tính tương hợp nhiều hơn là chuyện giá cả , một sợi dây tín hiệu hoặc dây loa hay ở bộ dàn này nhưng đưa sang bộ dàn khác chưa chắc đã hay."

Xin bac thu dua ra kinh nghiem ban than ve tinh tuong hop nay. Se la co ich cho cac anh em dang choi bo dan giong cua bac.

Moi cac bac danh gia (tren co so cac tieu chi am thanh va am nhac nhu tinh chi tiet, tinh trung thuc, do dong, nhac tinh, v.v.) nhung day loa va day ICs trong cac tam gia em goi y duoi day:

Loai duoi 300 USD
    Loai duoi 500 USD
    Loai duoi 1.000 USD
    Loai duoi 2.000 USD
    Loai duoi 3.000 USD
    Loai duoi 5.000 USD
    Loai tren 5.000 USD

HETE

10. atlantic

atlantic Advanced Members

Có những dây giá 150$ nhưng nghe khá hơn dây 300$, dây 600$ tương đương với dây 1000$... Dây hay hay dở là do sở thích cá nhân và ngân sách quyết định.

11. Do it again

Do it again Advanced Member

Em cũng tham gia cho vui!
    Cho em hỏi là các bác sử dụng dây loa loại hiend nhiều $ thế nhưng còn vấn đề là dây ở bên trong loa thì sao?em thấy thường là dây nhỏ và
    cũng dài lém.nhất là loa dạng cột.Vậy thì có nên thay lun ko nhỉ? hehe...

12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thấy nhiều bác ở đây thay luôn dây bạc xịn đó bác
    Thân

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Em nghĩ là B&W, Jamo, nó cũng biết tính toán lắm nên nếu cải thiện được thì hẳn đã chi luôn vài chục $ thay dây rồi tăng giá bán tương xứng chứ không đợi mình mod đâu ạ

14. hiend-to-end

Các bác mới nêu các câu hỏi chung chung chứ chưa nêu ra được các kinh nghiệm cụ thể ạ.

Bác Atlantic, nhà buôn dây loa lừng danh đất Sài Thành, bác tham gia topic này liệu có thể coi là khách quan không nhỉ? :)

HETE

15. hiend-to-end

@ câc bác có câu hỏi về dây bên trong loa.

Chắc các bác đã đọc báo Nghe Nhìn số gần đây có bài Mod lại loa nghe cho hay hơn - trong đó có hướng dẫn về cách thay dây trong loa. Nhưng đây là topic khác, không thuộc chủ đề của topic này.

Em thử mở mấy cái topic liên quan đến các loại dây dợ này xem để anh em thử trao đổi kinh nghiệm từ dây dẫn low-end đến hi-end.

Em còn muốn mở topics Loa nào hay nhất trong các tầm giá khác nhau (như trên), Cơ và DA nào (hay CDP) nào hay nhất trong các tầm giá khác nhau, Pow đèn và pow SS nào hay nhất trong các tầm giá, Pre nào hay nhất trong các tầm giá?

Các bác hưởng ứng nhé!

HETE

16. khivang

khivang Advanced Member

Trước tiên em xin bàn về dây loa , tầm dưới 1000 thôi nhé vì những dây trên 1000 em chỉ được nghe ké thôi nên em ko dám lạm bàn.
    Dầu tiên là về chất liệu , thường có hai loại là đồng và đồng mạ ,mạ cái gì thì em ko biết , người thì bảo mạ bạc , người thì bảo là mạ thiếc...Có bác còn lọ mọ đi kiếm được dây bạc dùng trong CN hoặc QS nhưng số lượng ko nhiều và theo em thì có lẽ đa phần là hợp kim bạc chứ bạc nguyên chất thì hiếm lắm.
    Thứ hai em xin bàn về cấu tạo dây loa , loại thì tròn , loại thì dẹt , loại thì tết. Loại bọc nhựa ( nhựa gì thì em chịu ), loại ngâm dầu. Loại nhiều sợi nhỏ (vài chục đến vài trăm sợi trong một lõi ), loại ít sợi to (vài sợi đến vài chục sợi trong một lõi).
    Nguồn gốc dây thì vô cùng , cũ có , mới có , dây mua m có , dây nguyên sợi có. Riêng em thì thích dây xách tay về , mua loại này thì phải mất công lọ mọ nhưng yên tâm hơn về chất lượng.
    Theo kinh nghiệm của riêng em thì dây loa nên dùng dây đồng vì nó đều giải và cân bằng hơn dây bạc, chỉ trừ bác nào có bộ dàn âm thanh tối quá hoặc thích nghe nhiều treble thì mới nên dùng dây bạc.
    Đi mua dây loa thì các bác nên mang đĩa thử và đôi dây loa của mình hoạc của bạn bè mà đã nghe quen chất âm đến để tess thử. Hoặc tốt nhất là đặt tiền vác đôi dây loa đó về tess ở nhà mình nếu người bán hàng ok, nghe kỹ trong vòng 2 , 3 ngày rồi mới quyết định. Tốt nhất là để đôi tai quyết định chứ đừng nhìn hình thức bên ngoài.Riêng trong lĩnh vực âm thanh này thì :" trăm thấy ko bằng một nghe " theo em là đúng :shock:

17. khivang

khivang Advanced Member

Em thì xin hưởng ứng cả hai tay nhưng theo em đây là vấn đề rất khó, có thể làm diễn đàn dậy sóng nếu bác ko có cách thức tổ chức , bình chọn thật chu đáo.

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ý tưởng của bác thật hay đấy nhưng rất khó thực hiện vì có cả tỷ lý do. Bác cứ thử xem một số chủ đề có liên quan đến từng loại thiết bị âm thanh. Các bác cãi nhau chán chê rồi cuối cùng cũng chẳng đưa ra được kết luận nào cả. Ông bà ta có câu "chín người mười ý" mà bác Nói như thế cũng vẫn ủng hộ ý tưởng của bác. Tuy nhiên, bác cũng chỉ nên khoanh vùng một số loại thiết bị âm thanh thôi chứ rộng quá thì e rằng có cãi nhau to đấy.
    Thân

19. hiend-to-end

Đúng là dễ cãi nhau to các bác nhỉ. Thế em có thể hỏi một cách lịch sự hơn như sau:

Đối với dây loa, các bác đề cử cho loại dây loa (hoặc dây tín hiệu) nào trong các tầm giá dưới đây, và lý do tại sao (tức là phải có so sánh với các dây loa (hoặc dây tín hiệu) khác trong cùng tầm giá hoặc trên mức giá đó):

- Loại dưới 300 USD
    - Loại từ 300 USD đến dưới 500 USD
    - Loại từ 500 USD đến dưới 1.000 USD
    - Loại từ 1.000 USD đến dưới 2.000 USD
    - Loại trên 3.000 USD

HETE

20. ar3a

ar3a Advanced Member

Em thấy ý tưởng của bác HETE rất hay nhưng sẽ không khả thi. Rất nhiều người thường xuyên có các câu hỏi tựa như mua loa/amp/cdp/dây dợ nào là hay nhất trong tầm giá xxx, và những người này sẽ rất khoái bác HETE nếu như bác có được các câu trả lơi. Tuy nhiên, việc này sẽ không khả thi vì các lý do sau:

1. Gu nghe của mỗi người khác nhau. Chỉ riêng vấn đề này thôi thì cũng sẽ không bao giờ tìm được câu trả lời rồi.

2. Một hệ thống bao giờ cũng có tính tương hợp giữa các thiết bị. Cho dù bác tìm được câu trả lời, nhưng xin hỏi ngược lại bác, liệu bác ghép 1 hệ thống trong đó gồm toàn các loại thiết bị "tốt nhất trong tầm giá xxx nhất định", liệu hệ thống đó đã thật sự là hay, thật sự là tối ưu chưa???

Em nghĩ là mấy vụ bình chọn này không nên tiếp tục, chỉ hao phí tài nguyên của diễn đàn mà không bao giờ đưa ra được một câu trả lời xác đáng nào cả.

Em nói có gì sai bác bỏ quá cho.

21. dangducdl

dangducdl Approved Member

EM DÂY LOA 8000 Đ /1 M KAKA

22. hiend-to-end

Bác là dân chơi nói như thế em không phục.

Ví dụ:

Em đã nghe (và nghe kỹ) qua các dây loa: Transparent Ultra, Transparent Reference, Kimber Select 3033, Kimber Select 3035, Audio Note Kondo, Valhalla Nordost (trên cùng một bộ dàn).

Em thấy:

- Về chi tiết: Valhalla, sau đến Trans Reference vượt trội;
    + Về mid và treble: Valhalla và Audio Note Kondo là ngọt nhất và tinh tế nhất (tiếng mượt không hề gắt và chói, tự nhiên và có độ ấm khi nghe nhạc acoustic);
    + Về bass: Trans Reference và Kimber Select 3035 vượt trội. AN Kondo kém nhất về bass trong các dây em nghe;
    - Về tính sống động (tính sống động này bao gồm cả không gian âm nhạc rộng lớn, sâu và cảm giác cuốn hút vào không gian âm nhạc): Em chọn Valhalla, sau đến Trans Reference, rồi đến AN Kondo;
    - Về tính cân bằng và tự nhiên (trong tự nhiên bao gồm cả ý nghĩa trung thực): Valhalla đứng đầu về khoản này. Trans Reference hơi nặng bass và hơi ấm quá. AN Kondo bass thiếu. Kimber Select 3035 bass nặng nhưng không tinh, mid và treble ổn nhưng thiếu độ dày và hơi (airy).
    - Về nhạc tính: Audio Note Kondo, tuyệt vời nhất, em rất bất ngờ vì giá thành lại thấp hơn hẳn so với các dây kia.

Mời các bác tiếp, nếu chúng ta chỉ coi đây là một thú chơi và forum là một diễn đàn để trao đổi kinh nghiệm thì đâu cần phải căng thẳng với nhau mới ra vấn đề. Mình cũng chỉ cốt tìm được những người có cùng sở thích và có bộ dàn cấu hình tương đương nhau, sẽ học hỏi được nhiều từ những người đã thử nhiều.

Bác nói hao phí tài nguyên của diễn đàn ư? Hé hé, bác nói thế này thì sai quá đi ấy chứ. Em nghĩ nếu nhiều dân chơi chịu khó chia sẻ với cộng đồng thì đây sẽ là một topic hót đấy.

Em thì vẫn cho AR3A của bác là loa số 1 trong giới hi-end đấy!

HETE

23. ar3a

ar3a Advanced Member

Em không dám nhận AR3a là số 1. Có lẽ, chẳng có cái gì là số 1 trong thế giới audio, trừ khi tiêu chí xếp hạng của bác là giá tiền.

Vấn đề của bác là ở chỗ "so sánh trên cùng 1 bộ giàn". Vậy thì khi chuyển qua bộ giàn khác thì sao??? Đó mới là cơ sở gây tranh cãi. Bác để ý xem, trên diễn đàn này, mọi người thường đưa ra những nhận xét rất cảm tính cá nhân, chẳng hạn như loa này ấm, amp này cho tiếng trung ngọt, bass dầy. Nhưng khi nói điều đó, không ai đưa ra bối cảnh của mình (các thành phần của hệ thống, phòng nghe, gu nghe nhạc, v.v.). Cho nên cũng chỉ là 9 người 10 ý. Nói như bác Dze, khi không có khả năng đưa về 1 hệ quy chiếu để so sánh thì sự so sánh chỉ là khập khiễng.

Em đơn cử 1 ví dụ bác nhé: dây loa của Kimber, do thiết kế đặc trưng kiểu tết sợi nên có dung kháng rất lớn. Do đó, với một số amp không "tải" được dung kháng cao, sẽ làm amp bị "ringing" và cảm giác của âm thanh lúc đó ra sao: sáng hơn bình thường. Với amp được thiết kế theo kiểu "giáp chống đạn" thì sẽ không xảy ra hiện tượng này. Như vậy, cùng là 1 loại dây nhưng với 2 amp khác nhau sẽ cho chất tiếng khác nhau. Amp 1 sẽ cho tiếng sáng trong khi amp 2 thì không. Vậy kết luận của bác về dây Kimber có còn đúng nữa không????

24. QuyenBN

QuyenBN Advanced Member

Em chào các bác...!em đang định mở topic để xin ý kiến của các bác về dây lao thì các bác đã bàn luận lâu rồi mà em không biết.em đọc từ đầu chỉ thấy các bác so sánh về giá tiền và về so sánh thực tế thôi chưa thấy bác nào phân tích chi tiiết và khoa học về các loại dây cả.theo em không tìm hiểu thì thôi đã tìm hiểu thì tìm cho tân nơi chứ.Ví dụ như thế nào là dây loa toàn dải cấu tạo như thế nào.........?như thế anh em mới hiểu sâu để ai có điều kiện đi mua dây còn biiết cách chọn chứ và ai không đi mua thì còn biết chế tạo chứ. :p Em có vài điều mạo muội như vậy mong các bác biết chia sẻ với anh em......thân! :D :D :D

25. De_non

De_non Advanced Member

Cho em ví dụ cụ thể đi bác Atlantic ! :lol: vì em định mua 1 cặp dây tín hiệu khoảng 150$ giống như bác nói đó
    :lol:

Thân

Share This Page

Loading...