Các loại dây loa và dây tín hiệu Hi-end khác nhau

Discussion in 'Phụ kiện' started by hiend-to-end, 22/8/07.

1. daidq

daidq Advanced Member

Re: Các loại dây loa và dây tín hiệu Hi-end khác nhau

Test để tìm đáp án chung thì hơi khó đó bác. Có người dùng một bộ giàn để test nhiều cặp dây cùng đẳng cấp, cùng tầm tiền và kết luận cặp này hay hơn cặp kia thì chỉ là tương đối. Thực ra cặp cho là hay hơn theo xxx ý của em là hợp hơn với giàn máy thử nghiệm. Biết đâu cặp cho là nghe dở hơn khi ghép với giàn máy khác cùng tầm tiền thì lại nghe hay hơn thì sao, có thể lắm chứ vì nó hợp hơn. Giả sử cặp heimdall được cho là có âm sáng, tiếng treb thì hay, tiếng bass thì dở, nhưng khi ghép vào giàn cho tiếng ấm, loa có tiếng bass cự khỏe thì lại thấy hay cả 3 dải, còn cặp MIT nào đó tiếng trung trầm hay, treb dở, cho âm tối nhưng khi ghép vào giàn máy cho âm sáng, loa có tiếng treb hay (nếu ghép heimdall vào thì có khi lại chói tai) và nghe hay cả 3 dải. Vậy theo em là phải tùy từng trường hợp mà phối phép, mà test bởi những người có năng khiếu và kỹ năng nghe nhạc. Một cặp dây rẻ tiền không thể nói là hay hơn cặp dây đắt tiền hơn nhiều lần (có thể bài viêt trước em nói chưa chuẩn) nhưng trong một số trường hợp hy hữu thì nó lại ghép hợp hơn cặp dây đắt tiền kia và nghe hay hơn.

2. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Có một số bác PM hỏi em về vấn đề dây dợ, do khá nhiều nên em mạn phép đưa ra một đánh giá cá nhân chung chung vào topic như thế này để chúng ta cùng thảo luận :
    - Các loại dây dẫn ( có thể gộp chung cho các loại dây tín hiệu, dây loa, dây nguồn ) Tạm gọi là Hi End ( cho phù hợp topic ) :) đều có các đặc điểm về chất lượng, cấu tạo riêng và nói chung đều có ảnh hưởng ( sự can thiệp ít , hoặc nhiều ) tới âm thanh của bộ giàn.
    Vậy, khi chúng ta sử dụng các loại dây dẫn trên đều cẩn trọng!!! .. và một điều nữa rất quan trọng em muốn nói là : Không thể dùng kinh nghiệm của nhau để nhái y trang đúng tên loại dây đó vào bộ giàn của mình.
    Em xin gải thích rằng, đơn giản là chúng ta không bao giờ muốn chơi một bộ giàn copy y trang nhau từ cái giắc cắm nhỏ nhất,cùng một nguồn điện và cả cái phòng nghe với những vật dụng trong phòng.
    Theo em là chúng ta hãy thử trước khi quyết, ( và đừng để ý tới giá của chúng ) đến khi chúng ta cảm thấy ưng ý thì dừng lại ( dây đắt tiền chưa chắc đã hay khi sd cho một bộ giàn nào đó ).
    Kinh nghiệm nữa là, khi dùng các loại dây dẫn ( Hi End ). Theo em ta hay cố gắng chơi cùng một hãng, cùng phẩm cấp. Và đó là sự lựa chọn lành nhất, nếu không muốn đau đầu nhiều về vấn đề dây dợ.
    - Một điều cuối cùng rằng : Các bác hay yên tâm là khi setup chúng với hệ thống của mình đến khi đạt một âm thanh tối ưu nhất, phù hợp nhất. Chúng ta lúc này hãy để ý tới giá của chúng.. :D Và đây là kết quả đánh giá xác thực nhất giá trị của âm thanh mà bộ giàn của mình thể hiện được.

Mời các bác khác cùng đưa ra kinh nghiệm của mình để thảo luận !

3. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Các bác đã luôn giữ cho thread này sôi động thật đáng quý và điều đó chứng tỏ rằng chúng ta vẫn luôn trăn trở về các vấn đề về dây và dây có tác động ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh và nhạc tính mang lại.

Hiện nay có những dòng dây mà giá cả của chúng làm chúng ta (và chắc là cả dân chơi thế giới) choáng váng như Transprent Opus, Nordost Odin, Tara Labs Zero Gold, giá một đôi tín hiệu có thể lên đến trên 20,000 USD. Quả là không tưởng.

Một điểm lưu ý mà nhiều bác đã nói thì chơi dây cần nhất là hợp với chất liệu nhạc mình nghe và gu hưởng thụ âm thanh của mình. Thế mới thấy nghe cần có bản lĩnh! Nói như vậy cũng không có nghĩa là "mũ ni che tai" không rộng mở đón cái hay cái hơn của người ta.

Em không đồng ý với các bác cho rằng đã là hệ thống dây thì cần thống nhất sử dụng cùng một hãng. Các bác sử dụng toàn dây Nordost (dây nguồn, dây tín hiệu, dây digital) sẽ thấy quá sáng, quá trong, quá rộng, nếu đổi một vài dây nguồn của Shunyanta và đổi một đôi dây tín hiệu của NBS hoặc của Transparent sẽ thấy rất thú vị. Ở điểm này thì đồng ý với bác Tiến Hưng (không phải có phải là bác Dũng không?) rằng sự phối hợp này mang đặc tính cá nhân cao và không thể (và cũng không nên) bắt chước một ai khác.

Bởi gần đây em tương đối ổn định dây dẫn, các thử nghiệm mới đều thất bại nên cũng chưa có nhiều nghiên cứu khoa học (hay là phi khoa học như quan điểm các bác trước đây đã bàn luận trong một topic khác và cho rằng dây dẫn nào cũng như nhau) báo cáo hầu các bác.

Kính chúc các bác có nhiều trải nghiệm hay khôgn chỉ ở vấn đề dây dẫn.

HETE

4. antonop

antonop Advanced Member

Các bác ạ có một điều thực tế,tất cả các thiết bị quân sự của mỹ,liên xô[nga]...như dây tín hiệu,ổ cắm,tiếp điểm,thậm chí cả dây dẫn điện..điều được mạ vàng và bạc rất nhiều,nhất là thiết bị của mỹ ngày xủa chủ yếu là mạ vàng,theo e vì chúng truyền dẫn tốt,ko sét gỉ,ít mài mòn ít,va chạm nhau ko bị nẹt lửa.bền...ngày nay trong máy đt di động... một số chi tiết vẫn mạ vàng đấy.Còn nó ảnh hưởng đến âm thanh như thế nào thì e chịu[chất lượng tốt là đương nhiên],em chỉ biết rằng nếu truyền tín hiêu ko tốt thì-Đồng bào chú ý máy bay địch cách...BÙM thì bom rơi trên đầu các bác rồi :( :D

5. xuanhiep

xuanhiep Approved Member

Bác cho em hỏi về chất âm các dây của Nordost không còn sản xuất như SPM, Quattro Fil, Valkyrja....ạ.

6. CÒ GỖ

CÒ GỖ Advanced Member

Thưa các bác. Chúng ta hầu như phải công nhận là audiophile cũng chia ra nhiều đẳng cấp.
    Thí dụ như:
    Audio Broadcast quality, dùng cho kỹ nghệ truyền thanh, truyền hình. Sau đó đến kỹ nghệ phòng thâu âm Record & Mastering studio.Thiết bị âm thanh dùng trong những ngành này đắt kinh khủng, co' nhiều chiếc đầu thu, phát giá vài chục ngìn US dollar, để đạt được chất lượng âm thanh tối ưu. Như thế, những dàn máy HiEnd dân dụng nằm trong phòng khách của chúng ta, chẳng có nghĩa lý gì. Phải thế không ạ ?
    Câu hỏi được đặt ra là:
    Tại sao giới Broadcast & Record Studio không đầu tư interconnect cable, hoặc monitoring speaker cables loại đắt tiền như các bác Hi-End Audiophile ? trong khi khả năng đầu tư trang thiết bị lên đến hàng trăm triệu US dollar !
    Master tape, Master audio files, của họ âm thanh, chất lượng ra sao ? các bác cao thủ có thể đánh giá giúp nhiều thành viên trong gia đình VNAV được rồi.
    Kính

7. ChinnyPlus

ChinnyPlus Approved Member

Em có ông bạn định bán sợi này. 3m birewire, mới 90%. Khoảng bao nhiêu mua được vậy các bác?

8. ATS

ATS Advanced Member

Em đang dùng MWU biwire. Âm thanh tuôn trào.
    Mid : sâu dầy trong sáng.
    Treble : Tannoy st200 làm việc cật lực cũng vì MWU biwire.
    Bass : sâu rộng, hơi nhẹ.
    Trên đây là cảm nhận của Em.

Em đang nghe Memory tww bởi DP 67 và pre 275v. Power P700.

MWU biwire làm MMR TWW làm việc hiệu quả trên mọng đợi. :p

9. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Các dây loa và dây tín hiệu Hi-End khác nhau thì cho ra âm thanh khác nhau mặc dù chúng đều có từ Hi_end đi kèm ! Em thấy lạ ?? :shock: .
    Vậy nó không phải là cái định nghĩa âm thanh Hi-End là âm thanh trung thực như em nghĩ mà nó là : Dây loa và dây tín hiệu Hi-Life thì đúng hơn .
    Cơ bản đều là con người , nhưng mỗi người có cuộc sống riêng.
    Vậy các bác hãy sd loại dây tín hiệu và dây loa theo cách mình nghe chứ đừng theo một cái tên nào cả . Còn nó đã là loại Hi-Life thì các bác cứ liệu liệu theo cái Life của mình mà chọn nhé ! :lol:
    Càng ngày em càng thấy cái từ Audio Hi-End không phụ hợp tẹo nào, mà chỉ thấy Audio Hi-Life chuẩn hơn ! :lol:

10. ATS

ATS Advanced Member

11. ATS

ATS Advanced Member

Em hoàn toàn đồng ý vơi Bác Hi-Life. Em thì low - life.

Có tí xìn là nâng life. Hi hi, mà như món ăn hằng ngày ấy Bác ạ. Món đắt tí thì lại tươi và ngon hơn Bác ạ.

Ở đây Em loại trừ yếu tố ngoại cảnh như : không gian hữu tình thơ mộng, yên tĩnh cho bữa ăn hàng ngày. (Em muốn đề cặp đến yếu tố phòng ốc, tiêu tán tành hút âm, chân voi, bass trap, .... ôi thôi thì.....)

:D :( :roll:

12. nph68

nph68 Advanced Member

Có Bác nào có dây diy mà nghe hay trong tầm tiền thì giới thiệu cho em đi theo với, chứ em mà theo mấy dây VDH, nordost thì em cụt vốn mất

13. hiend-to-end

[quote="xuanhiep
    Bác cho em hỏi về chất âm các dây của Nordost không còn sản xuất như SPM, Quattro Fil, Valkyrja....ạ.[/quote]

Thưa bác Hiệp

Cá nhân em không đánh giá cao các dây của Nordost đời dưới Valhalla (quả là Nordost chỉ thực sự làm cách mạng dây dẫn với Valhalla). Chất tiếng các dây dưới Valhalla đều trong, hơi sắc và lạnh, tương đối bất lợi dải trầm và nếu dàn không tốt thì hơi chói dải cao. Cũng tầm tiền các dây đó em thích chơi Transparent (nếu là bán dẫn) hoặc Audio Note (nếu là đèn). Một giải pháp trung gian (cho cả bán dẫn và đèn) là NBS, nghe cực airy and timbre! Siltech SQ188 rồi Siltech G5 một thời em dùng cũng được, tuy mức độ ấm áp và dải trầm không thể bằng Transparent và NBS (dải cao lại hơn).

Có một ưu điểm của các dây trên là: những dàn nhạc của các bác thiếu chi tiết, âm thanh hơi đục thì thường lại hợp với các dòng trên của Nordost.

Chúc bác chọn được dây ưng ý!
    HETE

14. truongvoky

truongvoky Approved Member

Sau bao nhiêu thời gian miên man với dây nhợ, Em dừng lại với cặp dây NBS monitor, phải nói NBS là một loại dây cực kỳ cân bằng, mang lại một thứ âm thanh đơn giản, gần gũi nhưng cực kỳ sâu sắc.

15. hiend-to-end

Bác cho mình hỏi cấu hình dàn máy của bác chơi với NBS Monitor. Bác chơi Monitor 0 hay Monitor I? Bác có chơi dây nguồn NBS Monitor không (mình muốn chơi dây nguồn NBS nhưng chưa có kình nghiệm).

Thanks
    HETE

16. truongvoky

truongvoky Approved Member

Thưa bác là toàn bộ em chơi Monitor II, loại rẻ so với số 0 và I :oops: , (2 cặp dây tín hiệu từ CDP tới Pre, từ Pre tới Pow), ghép với Pre + Krell, phần dây nguồn em dùng của Shuyata cho nó cân lại một tý phần dải cao của NBS, em nghĩ không phải do dây mà đồ của em nó hơi bị sáng :D

17. windmind84

windmind84 Approved Member

- em chào các bác,em là newbie.Em mới bước chân vào con đường tội lỗi này có 1 tháng nay.Trước em cứ nghĩ mua Loa ngon với amp ngon là ngon rồi.Em thấy các bác bàn luận hay quá,làm em thấy dây dẫn cũng đóng vai trò cực kì quan trọng.
    Số là em mới làm một em B&W 685
    Amp Rotel - Ra 1062
    Hôm em nghe ở Hoàng Hải thấy bộ đôi của em cũng song kiếm hợp bích rồi,nhưng trường âm không không lớn như em mong muốn.Tiếng bass của bộ đôi em thấy không được sâu lắm.Hixhix.Tai em tai trâu mong các bác lượng thứ cho,nhưng em lỡ kết em B&W này rồi.
    em đọc thấy bác Khánh Hùng có bảo dây MIT cho tiếng bass sâu,dải rộng.Em sài dây loa đó được không bác.
    cám ơn các bác đã bỏ thời gian đọc bài của em.Thân ái.

18. skr

skr Advanced Member

sao bác lại gọi bước chân vào đường Audio, là đường tội lổi. Dây MIT nếu bác mua đúng hàng thì sẽ cải thiện được tiếng Bass đấy. nhưng cẩn thận dạo này anh ba nhiều lắm. tiền nào của đó thôi. chúc bác tìm được dây như ý.

19. duongnv

duongnv Advanced Member

Em cũng đang tìm cặp dây loa MIT. Không Biết ở Hà Nội cửa Hàng nào có Các Bác nhỉ?

20. windmind84

- to SKR : Hì em nói vậy cho vui mà bác.Hồi trước em không biết gì,giờ mới bước chân vào thế giới audio đúng như là đi vào khu rừng.Càng biết thêm càng thấy mình kém cỏi.
    - to DUONNGNV : Nếu bác ở Hà Nội bác lên Hoàng Hải hỏi xem,em hỏi cũng thấy bán đó bác.Trên website họ không ghi đâu bác.
    Các bác cho em hỏi,dây AUDIO QUEST TYPE 4 và dây MIT cho chất âm như thế nào ah.Em chưa bao giờ nghe thử cả hai loại này lên không biết gì cả.Các bác tư vấn cho em với cấu hình như em thì dùng dây tín hiệu nào thì hợp lí .Em em nghe nhạc từ nguồn là máy tính,nhạc lossness ah.

21. windmind84

- em nói vậy cho vui mà bác.Em tính mua dây MIT trên Hoàng Hải.các bác tư vấn kĩ thêm xem em có thể dùng loại dây nào nữa không ạ.

22. windmind84

- Em định mua dây MIT tại Hoàng Hải,các anh trên ấy bảo dây này dùng tốt.Nếu bác ở Hà Nội có thể lên đó lấy.
    các bác cho em hỏi dây audio quest type4 cho chất âm như thế nào ah ?

23. dungext

dungext Advanced Member

:D

24. dungext

dungext Advanced Member

Em thấy cái này A Dũng nói đúng ghê, hihi em tuyền dùng dây DIY tất ( trừ cái dây loa em mới đang nghiên cứu ), còn đây là dây hãng mà mấy chú Nhật bủn mổ sẻ các bác ah, dây hãng này em thấy ở ta cũng nhiều người dùng lém. nhưng rùi kết quả là hãng sẽ trả lời là tao đặt hàng bọn đấy kéo dây cho ta về làm cái vỏ mừ ( cái này thì nhiều hãng làm dây dợ làm thế ) :mrgreen:

Attached Files:

25. dungext

dungext Advanced Member

Tặng các bác mê Dây Dợ :D

Attached Files:

Share This Page

Loading...