Các loại dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by amthanhnoi, 19/8/14.

1. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Em thấy các chúng ta bàn rất nhiều về dây nguồn và khi nói đến dây nguồn đa phần chúng ta hiểu là dây cấp điện từ ổ cắm tới thiết bị có jack cắm. Xong loại dây cấp điện từ nguồn điện lưới của EVN về ổ cắm cho hệ thống Audio hoặc ít nhất từ ổn áp về tới ổ cắm ít được nhiều người quan tâm. Đa phần chúng ta chạy âm tường và dùng loại hàng thông dụng của Cadivi hay Trần Phú. Em thấy loại dây này dân audiophile nước ngoài hay dùng cho hệ thông audio đúng loại nhất là loại lõi cứng có 3 sợi,cấu trúc có các lớp chắn bảo vệ phức tạp cũng không khác gì dây nguồn cấp điện cho máy. Như vậy phải chăng nếu chúng ta nâng cấp dây nguồn cấp điện cho máy thì mới là nâng cấp đoạn giữa, còn đoạn đầu vẫn là "hàng chợ"? Các bác bóng bàn tí cho vui ạ.

Tags:
  2. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

Nâng cấp dây âm tường cho chuẩn xong gặp ngay ông EVN cho sợi dây hàng chợ từ cột điện vô công tơ thì bỏ ... Công sức :lol:

3. trung_son

trung_son Advanced Member

Thế cái cách ly ko có tác dung gì hả bác?

4. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Muốn không phải hàng chợ thì bác phải......đầu tiên :lol: Nếu thay dây từ công tơ ngoài đường vào nhà em thấy thay đổi rõ rệt nhất là tiền điện hàng tháng giảm.Không hiểu dây cũ kiểu gì mà làm hao điện thế :D

5. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

em không có ý chê hàng made in vn, nhưng công bằng mà nói nhiều nhà sx của chúng ta chưa thành danh đã tính đến chuyện giảm bớt vật tư để hạ giá thành :( cứ làm ăn thế này hàng thailand tràn vào qua metro thì không biết cạnh tranh thế nào.
    em thấy có điều kiện và với bộ dàn đắt tiền thì cũng nên dùng dây lõi cứng có shield bảo vệ và dây ground cấp điện từ nguồn về ổ.

6. Phuong_duy

Phuong_duy Approved Member

em co y kien. Cu thay day tu dong ho dien, roi tu cb di thang vao dan may thi ok thoi. Neu chua lam duoc chuyen nay thi dung nang cap day nguon dan may khonh co tac dung dau. thong cam go co dau kg dc

7. locnp

locnp Advanced Member

Dây của EVN độc quyền nên không thể nâng cấp được, chỉ có thể nâng... giá (điện) thôi :)

Ý của em thì đơn giản, giả dụ điện EVN là nước sông và điện cho dàn audio là nước máy. Thực ra nước máy là cũng từ nước sông mà ra thôi, tuy nhiên để có nước máy thì phải qua nhiều quá trình xử lý, đây chính là "khúc giữa" mà bác đề cập. Hơn nữa, nếu khu vực của bác nước máy vẫn chưa đạt yêu cầu thì phải xử lý thêm lọc nano, chiếu cực tím diệt khuẩn... thì mới uống được, đây chính là khúc hi-end. Tùy theo nhu cầu mà ta xử lý đến mức nào thôi.

Sơ đồ: EVN (hạ thế) --> Home --> Power conditioner --> CDT --> DA --> PreAmp --> Pow --> Speaker

TRANDAIARC likes this.
  8. Goldmusic

Em vote cho cách bình luận dí dỏm của bác. Em chỉ thêm chút là dây chạy tự conditioner tới ổ cắm hoặc bộ dàn như ống cấp nước vậy. Bác dùng ống tốt thì bền, chất lượng hảo hạng. NẾu dùng ống không chuẩn sẽ bị vỡ như đường Sông Đà của Vinaconex đấy ạ. Không biết bác có đồng ý với em không.

9. locnp

locnp Advanced Member

Bác nói chuẩn đấy ạ, dây từ ổ cắm tới conditioner phải là loại dây cực tốt thuộc hàng high-current power cable và chống nhiễu cực tốt. Nói chung dây tổng là tiền đề, sau đó ta sẽ phối tiếp dây cho cơ, da, pre pow...

10. to khoe

to khoe Advanced Member

Bác nói was chuẩn even thì bổ sung là dây mas đất phải dây tốt và đi riêng đi thẳng vào ổ cắm phòng audio dây 1*6 cọc đóng đủ xin các bác bổ xung tiếp

11. Goldmusic

Vâng, dây nguồn tổng cho tiếp đất luôn thì khi chạy vào ổ cắm 3 chân khỏi phải lăn tăn các bác nhỉ. Xem cấu tạo mặt cắt ngang của một một sợi dây nguồn cho dân chơi audio mới thấy nó cũng phức tạp chứ không hề đơn giản như mình nghĩ.

12. locnp

locnp Advanced Member

Trong dây nguồn 3 lõi thì dây mát có tiết diện to nhất, kế đến là dây nguội và cuối cùng là dây lửa.

13. amthanhnoi

Bác cho em hỏi với nhưng thiết bị muốn đấu mass từ vỏ máy với ground thì có cần sử dụng dây lõi lớn không ạ?

14. locnp

locnp Advanced Member

Cần chứ bác, ít nhất cũng phải to bằng lõi dây nguội. Nếu bác sài cắm 3 chấu có nối đất thì chắc không cần, không phải nối mát nhiều là tốt, không khéo gây ground loop & hum.

15. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Từ ổ cắm âm tường vào ổ cắm dàn máy, em đang làm sợi Monster 400 có tạm được không các bác nhỉ.

16. tronghien

tronghien Advanced Member

cái quan trọng nhất là dây âm tường của bạn có chuẩn khg , có nhiều mối nối khg , tốt nhất là đi thẳng từ đhồ tới thẳng dàn máy với dây 4.0 là ok nhất

17. vitduc

vitduc Advanced Member

Em thì cho là cứ sài đúng dây cấp nguồn của hãng dành cho audio là ổn, họ đã tính toán chuẩn rồi. Dùng đỡ phải lăn tăn này nọ các bác ạ.

18. TAM-NY

TAM-NY Advanced Member

bác dùng dây này thì ok rồi, quan trọng bác dùng bao nhiêu công xuất.......

19. amthanhnoi

Bác phải xem theo thiết kế của nhà sản xuất sợi Monster 400 chịu được tải bao nhiêu W bác ạ. Đấy là ý kiến của em. Theo em dây loa hay dây tín hiệu không chịu được dòng lớn như dây nguồn đâu.

20. Ve_sau

Ve_sau Advanced Member

Dây Monster 400 thì tải vô tư.Nhưng dây nguồn Monster không hay vì quá lợi bass.

21. amthanhnoi

Em nghĩ Monster là thương hiệu tầm trung hoặc khá thôi. Dòng này em sợ fake cũng nhiều nên mua phải lựa chọn cẩn thận.

22. vdung1972

vdung1972 Advanced Member

Đây cũng là thứ em cần vì giải trên em đang lung linh trên mây bác ạ. Em cần thêm tý dải dưới. Mấy bác cho em hỏi dây Audioquest dùng ổn không các bác nhỉ. Thanks

23. locnp

locnp Advanced Member

Đây nguồn tổng bác nên chọn loại dây chất âm cân bằng, không thiên về dãy nào là tốt nhất. Nếu cân chỉnh thì nên cân trên dây loa và dây tín hiệu.

24. amthanhnoi

Bác nói chí phải ạ. Xem nội thất bên trong một sợi dây nguồn xịn ví dụ như Pangea AC 9 SE mới thấy cấu trúc bên trong nó phức tạp hơn mình tưởng rất nhiều cac bác ạ.

25. locnp

locnp Advanced Member

Mời bác xem clip hãng dây cardas :

Share This Page

Loading...