Các loại máy ảnh film và scanner

Discussion in 'Chụp phim' started by ttanh, 9/4/09.

1. Teablue

Teablue Advanced Member

Chiều xa thì như nhau, chỉ bị cắt 4 cạnh do sensor nhỏ hơn tấm film 35mm thôi mà :?: Không biết có phải vậy không?

2. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Bác mua giá này đúng rồi, lúc em mua ở KL là 10 triệu bao gồm luôn thẻ nhớ, em nhớ tiền việt vì lúc đó em đổi cái máy film + 3 ống kính bù thêm 5 triệu mới đủ :lol:

3. crazyhunter

Bác mua ống kính Leica ASPH đi, vô địch cho film 135mm :D

4. SAA

SAA Advanced Member

Sắm 150mm vì Bác HST cũng thích bắn máy bay các Bác ạ , theo đơn đặt hàng của Bác HST em sẽ bắt đầu săn từ 28mm trở lên ...

T* hả, em cũng đang mơ ạ...

@ linh moi : Mua Takumar hoặc ... ống kính dòng M42 phải sắm thêm mount chuyển M42/Nikon ... và lại không tông xuyệt tông với body ... :lol:

5. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Re: Ảnh Analog 35mm, MF, LF vô đây tất

Nếu sử dụng Scanner tính cách trong nhà với tầm giá >1000$>, thì Em vote cho thương hiệu UMAX. Vì cái hãng này nó vật Em suốt khoảng thời gian làm cho mấy Em người mẫu lên Lịch và các Poster quảng cáo...
    Bác chơi cái PowerLook 2100XL-USB với UTA dùng để Scan Film âm dương bản các loại ...Hình ảnh Em này cho ra đủ tiêu chuẩn để soi mói tìm lông, tìm mụn...
    Còn muốn chuyên nghiệp thì phải qua ITAXA mà scan
    http://umax.com/scanners/index.jsp?cate ... IPDV-31186

6. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Bác sĩ thử đóng 2.8 cái lens 1.4 rùi so trên cùng body 35mm coi? Đừng để cái thương hiệu nó át vía :D

Hassy 80mm là ống normal là với 6x6, còn với 135 thì vưỡn là 80mm nhá, chân dung hay ko là do mìn thui.
    Đề nghị Bác sĩ nghiên cứu lại thật nghiêm túc sự tương đương tiêu cự lens giữa các format nhá :D
    Gửi Bác sĩ cái bảng tra cho nó trực quan hehehehe

7. tai_trau

tai_trau Moderator

Em đã tìm thấy em nó. Trwa nay tranh thủ qua Vọng Đức xem có chữa được không bác nhé. Lấu quá rồi em mới moi nó ra. :wink:

8. crazyhunter

Bác Tai khỏi mang qua Vọng Đức làm gì, để em chữa cho :) , chữa máy cũng là một cái sướng hihi
    Thân.

9. Teablue

Teablue Advanced Member

Em còn 1 cái C5050Z làm đồ dếch nè bác. Bác qua lấy về lọ mọ :(

10. crazyhunter

Em còn 1 cái C5050Z làm đồ dếch nè bác. Bác qua lấy về lọ mọ :([/quote]
    :D Thank kiu Bác chè, quá sướng hihi
    Thân.

11. 208

208 Advanced Member

Cụ SAA cho em hỏi là Phương Quỳnh trên Lê Đại Hành nằm ở Quận nào ạ! Em chạy đường Lê Đại Hành Q11 thì tới số 157 là hết số rồi ạ! :wink:

12. SAA

SAA Advanced Member

@208 :Dạ Phương Quỳnh 3 nằm bên phía bên kia đường 3/2 ( phía chợ Nhật Tảo) chứ không phải bên phía trường đua đâu ... Chỗ này thì scan rẻ và chất lượng cũng khá nhưng tráng film thì phải xem lại . Tôt nhất là tráng ở mấy tiệm lớn rồi đem ra đấy scan cho chắc ăn ...

Kính cụ

13. logout

logout New Member

@linh moi : là Ống kính Zoom tele Canon FD 100-200mm f/5.6 + Teleconverter hàng chính hãng canon FD X2-A đấy . Tuy là lens cùi bắp nhưng chụp ngon phết .
    Bạn chưa tiết lộ cho em biết DSLR của bạn là Ni hay Ca hay ... nên em chưa thể trao đổi thông tin với bạn được .
    . Kinh nghiệm của em là chọ lens MF có thấu kính thật tốt ,xoay vặn êm tay, giá rẻ là ruớc về gọt đít hoặc chêm đít rồi gắn ngàm EOS vô để chụp . Em cũng đang chơi toàn chân dài (tele) xoay vặn cho con 450D .
    Nếu chơi thẳng lên EF hoặc AF chân dài loại 1 khẩu tương đương với mấy con chân dài em đang có thì giá cũng trên 1.000 Obama/con .
    Chịu cực xoay vặn và dùng tripod thì với 1.000$ có thể sắm đựoc cả bộ MF chất lượng .
    Ảnh chụp ra đẹp chỉ phụ thuộc một phần vào thiết bị thôi . Sắm máy xịn mà cứ chế độ Auto hoặc P chụp hoài thì thà mua P&S cho nó nhẹ và cơ động . .
    Nếu Bác dùng DSLR Nikon thì chỉ cần chọn lens chân dài MF Nikon fix đời AI hoặc AIS thì gắn lên chụp vô tư (không cần mod miếc gì) và còn hỗ trợ báo nết tự động được nữa chứ ...

@208 : Em chơi film từ hồi xưa với con Minolta XG-1 , rồi tới Canon Rebel 2000 ,sau đó có 450D thì tạm quên lãng film , giở thì lại lại quay lại với film khi vừa nhặt được cả bộ canon AE-1 cực mới với giá bèo ; 450D lại được nghỉ phép ..[/quote]

Em là mới chơi phim, sắm được bộ Canon AE1 với lens FD 70-210 f4. Bác cho em hỏi cách dùng lens này để chụp macro với. Đa tạ bác.

Attached Files:

14. anhchangngongan

anhchangngongan Advanced Member

Sự nghiệp audio của em coi như tạm ổn rùi, định sắm cái máy ảnh film về tập chụp trước khi chuyển qua Digital.
    Đang nhắm tới mấy cái Pentax hoặc Nikon dưới 1 triệu (kèm ống kính)
    Nhưng mà em hơi lăn tăn là với tuổi thọ hơn mười mấy năm thì nó có hoạt động bình thường không vậy?

Mong các bác cho tí nhời ạ.
    Cám ơn,
    ACNN

15. SAA

SAA Advanced Member

@ACNN: bi giờ Analog bên nhiếp ảnh cũng đang trở thành phong trào giống như hí-ènd bên âm thanh rồi Bác , mức đầu tư hạn hẹp vậy mà bác toàn đòi hàng hiệu ko à, giá Kit này chắc sắm được máy PnS film thôi Bác ơi ... :lol: :lol: :lol: riêng tuổi thọ của máy thì khỏi lo, cũng giống như bóng đèn điện tử vậy ... toàn nồi đồng cối đá ...
    Nếu với mức đầu tư của bác mà lỡ lụm được kit SLR nào thì chắc nó cũng sắp rụng răng rồi.... hì hì

Chia sẻ với Bác nhé, body Nikon hoặc pentax ngoại hình tương đối , đo sáng còn ngon thì giá trên 1tr rồi, chưa có ống kính . Riêng body Nikon FM2 black giá trên mạng rao không dưới 2tr.
    Ống kính còn khá thì giá cũng không dưới 800k . Ống kính Nikon MF thì thì giá cũng cao hơn các ống kính cùng loại khác 1/2 giá trở lên vì lắp được cả trên body số mà không phải mod lại .

16. SAA

SAA Advanced Member

Em là mới chơi phim, sắm được bộ Canon AE1 với lens FD 70-210 f4. Bác cho em hỏi cách dùng lens này để chụp macro với. Đa tạ bác.[/quote]

@logout: em chỉ chụp macro với body số và chưa thử với AE-1 lần nào .
    Cách thức chụp macro của em như sau :
    - dùng adapter đảo đầu ống kính fix tiêu cự 50mm, 58mm, 85mm và chụp ( hình em có post lên topic chụp macro đấy ạ)
    - gắn ống 75-150 trên boy sau đó gắn đảo đầu ống kính 50 1.4 lên ống 75-150 rồi chụp .
    - Em cũng có một lô các extention X2, định tháo thấu kính ra đển làm extention tube gắn lên ống 50 1.4 để chụp macro cho vui .
    Em chưa thử tính năng macro tích hợp sẵn trên các ống kính vì hình như nó cũng không thật sự hiệu quả, trừ những loại OK chuyên dụng cho macro .
    Nếu bác có hứng thú chụp macro mà đỡ mắc công chế chiết mệt mỏi thì cứ sắm các đồ chơi sau : bộ tube 3 khúc hoặc buồng thun, filter chuyên dùng cho macro... :)

17. hamzui

hamzui Advanced Member

18. hamzui

hamzui Advanced Member

Các bác cho em hỏi, các bác có biết bộ bao da dành cho .... Canon G9 nhái bao da..... Leica giống như thế này được bán ở đâu ko ạ??? Em ghiền Leica quá nhưng chỉ đủ tiền mua cái bao da nhái thui...hic...hic...

19. SAA

SAA Advanced Member

Cụ Tám ơi, cho em hỏi chỗ scan film trên đường Tô Hiến Thành cho ra chất lượng thế nào ạ?

20. crazyhunter

Mấy cái bao da này ebay bán nhiều lém Bác ui, từ 10usd 20usd đến 30usd 1 cái. :wink:
    http://cgi.ebay.com/Leather-Case-for-Ca ... 27ae7bb3da

21. ttanh

ttanh Advanced Member

22. hamzui

hamzui Advanced Member

Hic...ngất luôn....... :(

@Bác Hun tơ: Bác mua giúp em 1 cái vỏ nhá. Cái nào mà giống cái của bác Ttanh nhất í :evil: . Thank bác Hun tơ :mrgreen:

23. Rubik

Rubik Advanced Member

Các cụ cho em hóng hớt tý: đi du lịch em đeo cái này trên cổ thì có tương đương với đeo clavat không ah :lol:

24. ttanh

ttanh Advanced Member

em mà có từng đấy cái, thì khỏi cần mặc gì luôn, đeo máy không cũng được rồi :lol:
    @băng chủ: băng chủ lại nhắc khéo em rồi, thôi để em mua 1 cái vì em cũng đang dùng g9, tiện thể mua tặng băng chủ 1 cái loại 10$ nhé

25. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nghe các cụ bàn máy ảnh phim, em háo hức quá. tối qua ghiền qué, lấy cái cơ Nikon ra đo sáng và bấm vài phát đỡ tủi. :D

công nhận nghe cái màn trập tẹt tẹt, và tiếng lên phim rèn rẹt ... analogue có khác. phê... :lol:

Share This Page

Loading...