Các quán ăn ngon và địa chỉ tại Sài Gòn

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by titoet, 28/8/09.

1. titoet

titoet Advanced Member

Tình hình là em đọc cái topic của các bác ở Hà Nội mà thèm vô kể, sực nhớ ở Sài Gòn cũng đâu thiếu quán ngon nên mở topic này để giới thiệu cho mọi người.
    Các bác Sài Gòn phụ em một tay nhé!
    Cơm Việt: .
    Theo khẩu vị Bắc có:
    1. Quán Tuấn Tú ( hay còn gọi cơm tù vì nhà hàng mà kín cổng cao tường, đến phải nhấn chuông :p ) nấu món Bắc rất chuẩn.
    Địa chỉ: 28/38B Trần Cao Vân, Quận 3, Tp.HCM.
    2. Quán SH Garden: Vợ chồng chủ quán là tiếp viên hàng không khóa 1. Quán thoáng, nấu ăn được.
    Địa chỉ: Hẻm 143 Hai Bà Trưng, Quận 1, Tp. HCM.
    Theo khẩu vị Nam có:
    1. Quán Vạn Hương: Nguyễn Văn Cừ, Quận 5 ( giữa Trần Hưng Đạo và Nguyễn Trãi). Quán có lịch sử hơn 30 năm. Vào thứ 2 đầu tuần có mắm kho. Món đặc trưng: mắm kho, cá kèo kho tộ, dồi trường luộc. Chiều có cháo lòng nước chấm lạ và ngon.
    2. Quán cơm niêu Sài Gòn: có 2 chi nhánh ở Tú Xương và Hồ Xuân Hương. Món ăn đa dạng, nấu được.
    3. Nhà hàng Hoàng Yến: 2 chi nhánh. 1 ở Ngô Đức Kế, P. Bến Ghé, Quận 1 và 1 ở ngã tư Nguyễn Đình Chiểu và Hai Bà Trưng, Q.1.
    Phở:
    Theo khẩu vị Bắc:
    1. Phở hành: Hẻm 288 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Quận 3.
    2. Phở Tàu Bay: Lý Thái Tổ đoạn gần giao lộ với đường 3/2.
    3. Dãy phở đường Trường Sơn, Quận Tân Bình gần sân bay Tân Sơn Nhất.
    4. Phở Phú Hương: Lê Văn Sỹ, Quận Tân Bình

THeo khẩu vị Nam:
    1. Phở Lệ: Võ Văn Tần, Quận 3 và Nguyễn Trãi, Quận 5.
    2. Phở Trang: Võ Văn Tần. Quán nhỏ gần đoạn Cao Thắng
    3. Phở Hòa: Pasteur

4.

Tags:
  2. b52pig

b52pig Advanced Member

Cô chủ quán (Tú) là bạn của em gái em, mới vào SG lập nghiệp mấy năm nay nhưng cũng khá thành công. Quán nấu món Bắc rất ngon. Mỗi tội muốn vào ăn phải bấm chuông mới có nhân viên ra mở cửa cho vào - cũng là phong cách hay.
    Ở Lý Tự Trong (em không nhớ số) có quán Hương Xưa nấu cơm Bắc rất ngon, tuyệt nhất là món cá chép kho.

3. piratevn

piratevn Advanced Member

Hôm qua cứ lưỡng lự không bít nên lập topic hay không, rốt cuộc hôm nay bị bác titoet xí mất :twisted:

Em đề cử quán Dê Bảy Hồng ở trong hẻm đường Trần Quang Khải , P.Tân Định ,Q.1 ( em không nhớ số ). Ở đây em kết nhất món cari dê bá chấy kết hợp với rượu ngọc dương rất êm :)

4. volume

volume Advanced Member

em biết có món gà nướng BẢY ĐỰC rất ngon trong gần khu du lịch Bình Quới em không nhớ địa chỉ.

Món dê: tiệm MUSA trên đường Sư Vạn Hạnh nối dài khúc gần ngã Ba An Dương Vương.
    Thịt cầy: Khu em ở :D đường Chấn Hưng, P.6, Q.TB ---> nguyên dãy đường đều bán. :D

Cầy mua ở xe mang về thì ngoài đầu đường Chấn Hưng là CMT8
    Cầy tươi thì ở Ngã Ba Ông Tạ - Phạm Văn Hai :D :D

Để em nhớ tiếp ...

5. ruby

ruby Advanced Member

DÊ nè: Bàu Sen-góc đường Lê Hồng Phong - Nguyễn trãi. Món "nhũ" nướng hơi bị ngon

Dodge: Đầu cầu thị Nghè & ở đường Cống Quỳnh (rẻ vào hẻm đi hết mấy quán ngoài-rẻ trái là quán ngon và không ồn ào :lol: )

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

quán đó tên Hai mơ, đối diện Thư Giản mà các bác BTA hay ngồi thư giãn.

món màu đỏ là món mới hả bác Màu đỏ ơi ???

7. piratevn

piratevn Advanced Member

em xin trân trọng thông báo rằng cái gọi là nhủ dê nướng toàn là heo với bò các bác ơi !!!
    từ trước tới giờ e chỉ ăn đúng hàng 1 lấn ở Bà rịa , bữa đó quán ruột đãi nên mới có , mỗi người được đúng 1 cái. an xong có cảm giác vửa gặm 1 cái móng giò heo, sựt sựt dai dai :mrgreen:

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Nhà Hàng bán thức ăn VN mà hay mời khách Việt kiều, khách Tây :
    - Hoàng Yến, ngã tư Nguyễn Đình Chiểu- Hai Bà Trưng.
    - Ba Miền, Trần Quốc Thảo, bên hông bệnh biện Hoàn Mỹ.

Cơm gà theo kiểu Pháp với hơn 100 loại nước chấm chỉ có thể là L'etoil. có 2 chi nhánh, 1 ở Hai Bà Trưng, 2 là Võ Văn Tần. đi chổ này có em út theo là nhất.... các bác nhá. Nhớ không quên gọi món tráng miệng Chuối đút lò. nếu tỉnh 1 chút, các bác gọi 2 ly vang đỏ đặt trên cái bàn gỗ nhỏ nhắn hình vuông được phủ bởi tấm vải carot theo phong cách châu Âu, ánh sáng phòng nhè nhẹ chiếu từ trần nhà hay từ khung cửa sổ với rèm bằng vải carot hòa cùng nhạc hòa tấu cổ điển của Chopin hay Schubert, vừa nhâm nhi vừa ngắm người đối diện. một là bác chết, 2 là bên kia gục.... :wink:

9. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Sài Gòn có món phở Thái Sơn đầu đường Lê Lai, quãng gần Zen Plaza. Nấu theo hương vị kiểu miền Bắc truyền thống nhưng cũng có các món rau theo kiểu miền Nam. Rất ngon.

Em cứ vào SG là gần như sáng nào cũng ra đó ăn phở sáng.

10. ruby

ruby Advanced Member

he he he tên quán đặt đúng theo nghĩa còn gì nửa cụ :D mà quán này đúng quán "nhậu" thiệt :mrgreen:

11. b52pig

b52pig Advanced Member

Chết, em lỡ tay xóa nhầm mất rồi

12. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chiều nay em và 2 lão ThanhVNS, Dungaudio mới bàn đến quán này.... cũng thường thôi bác Dũng há. :D . tụi bạn em hay gọi quán này Ổ CHIM :lol: hay ĐỘNG CHIM.

13. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D hủ tíu mì
    chạy đâu nữa ? ghé qua góc nguyển công trứ - calmette ( đối diện chân cầu calmette - bán từ 5g chiều đến khuya) - quán mì CHÚ SÈ he he - ngon hơn mì CHÚ TẮC sau lưng tiệm em :D
    các gia dình nhỏ - bạn bè - bồ nhí ...ghé qua ăn thử .. nếu thấy ngon thì sau đó ghé qua ..em ủng hộ nha :mrgreen:

" tràm chim " kia là nơi tụ tập của chim . có cái gì đâu mà ăn - nhìn thôi :mrgreen:
    hic! em chỉ uống coca thôi mà cũng ...xỉn :mrgreen:

14. piratevn

piratevn Advanced Member

lần sau bác vô ghé thử cái tiệm trên đường Lý Chính Thắng ( đoạn giữa Trần Quốc Thảo và NKKN ) bảo đảm đúng nguyên bản phở Bắc : có mì chính sống và bán kèm rượu ( bán theo ly ). Em chỉ ăn mới có 1 lần thui và chưa ghé lại lần nào nữa vì em bị dị ứng bột ngọt :mrgreen:

15. ruby

ruby Advanced Member

Cụ BS lẹ tay thiệt,thấy cụ b52 xóa thì iem củng sửa zị mà cụ củng quote kịp :mrgreen:

Vụ Dodge là bọn iem chế cho nó hoành tráng! :lol:

16. ruby

ruby Advanced Member

Cá kèo: quán Sóc Trăng & hơi bị nhiều quán ở đường Sư thiện Chiếu!

17. piratevn

piratevn Advanced Member

Mấy bác nếu muốn nhậu nhìn mà xỉn thì hú em, em bít 1 quán nhậu nhìn vừa no vừa xỉn :lol:

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Phở Phú Gia.

1 tiệm phở bắc khác khá lâu đời là Phở Tàu Bay, đối diện bv Nhi Đồng 1.
    Ruby, quán Chim ấy công khai, ngay mặt tiền, mở cửa tự do nhá. kinh doanh hợp pháp mà.... có gỉ mà phải ngại nè.

19. ruby

ruby Advanced Member

hehe iem có ngại giề đâu,sợ cụ B52 ngại thui hà :D mà quán í iem ứ vào nửa đâu,vì iem có "bịnh ú tim" :lol:

20. titoet

titoet Advanced Member

Hủ tíu mì ở Chú Sè theo em, mì ăn được nhưng xá xíu và hoành thánh không ngon bằng Mì gõ đường Lý Tự Trong, đoạn trước Phòng trà ATB cũ. Xe mì này do 2 bà chị và 1 người em trai đứng bán. Xe mì gõ này bán từ 6pm - 11pm. Từ khi em biết xe mì này, quán Mì Hưng Ký đã đi vào dĩ vãng. :lol:

21. regular

regular Advanced Member

Quán này là của anh em nhà Bác Trịnh Công Sơn. Quán trang hoàng đẹp. Buổi trưa có thể ngồi ngoài Ban công lầu 1 nhâm nhi các món ăn 3 miền nghe tiếng nhạc rỉ rả của Khánh Ly cùng với tiếng xào xạc của bụi tre sát bên. :lol:

22. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:evil: các bác đừng tin cái nhà ông này - mấy lần đi ăn với hắn , em ăn ...cóc vô :lol: hừm ! hổng lẻ khẩu vị của em ...có vấn đề :roll:
    xời ơi _ ăn uống mà biết cả ...2 chị em rồi giả bộ em trai nửa - xời ơi - .... kinh nghiệm cho biết : quán người quen ăn ...cóc ngon ! :mrgreen:

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nhắc làm em lại nhớ :D .
    Em làm khách hàng thân thiết của phở Thái Sơn và cơm chú Bảy (góc Lê Lai-Nguyễn Văn Tráng) suốt 1 thời sv.

Mấy quán cầy ở Cống Quỳnh ngày xưa nằm trên đường Lê Lai, ngay kúc đường ray xe lửa đối diện bên hông nhà thờ Huyện Sĩ, sau đó khu này giải tỏa nên dời về Cống Quỳnh, bên hông hẻm nhà sách Thanh Niên. Theo mấy tay ưa cầy, thì các quán ở đây nấu cũng rất khá!

24. b52pig

b52pig Advanced Member

Góc Nguyễn Trung Trực - Lý Tự Trọng, gần cafe Xưa & Nay có quán nhậu vỉa hè, ở đây có món cá Da bò nướng quá ngon, thêm món hến xào cay ăn với bánh tráng cũng tuyệt.
    Em mê hải sản, ở San Fran Xích Long (PN) có 1 quán hải sản em không nhớ số, đồ biển ở đây ngon và rẻ quá trời. Một lần bác giahy đưa em vào ăn, đến giờ vẫn không quên được mấy con cua với mực trứng hấp. Bác Unison cũng được dắt vào đây rồi, thề là sẽ có dịp quay lại quán này :lol:

25. audible

audible Advanced Member

Zới thiệu các bác vài món ăn dân dã nhá :
    1/ Mì Chú Sè ( mà bác titoet giới thiệu phía trên ) :
    Trụ sở chính nó nằm ở đường Hoàng Diệu, quận 4, từ đây đi khoảng 80m hướng về phía đường Nguyễn Tất Thành, quận 4 các bác sẽ gặp quán mì vịt tiềm, mì này gia chủ tự làm từ trước giải phóng đến giờ, giá rẻ và ngon. Các bác thử xem.

2/ Xuôi về quận 7 chỗ đường nối giữa Huỳnh Tấn Phát và Nguyễn Văn Linh là đường Lý Phục Man ( sau này xe từ cầu Phú Mỹ đỗ về Nguyễn Văn Linh sẽ đi đường này ) có quán Dê Núi Ngự. Gia chủ là người Huế, các em dê được tuyển lựa rất kỹ, đặc biệt có món thịt heo ba chỉ luộc ăn với trái vả, ớt và cái rau gì đấy của Huế và chấm với mắm ruốc được nhập khẩu từ ....Thanh Hoá, nhậu rất đã. :lol:

3/ Chán ngấy các món ăn thời thượng nhiều gia vị, hành, tiêu tỏi, các bác cứ xuôi về Nhà Bè tìm các món ăn dân dã của khu vực Tây Bắc như gà chân đen nướng đất, cơm nấu trong ống tre, ngồi nhậu dưới nhà sàn và phải.....bỏ dép ở ngoài cửa . Nhà hàng Hoa Ban, đường Nguyễn Hữu Thọ, xã Phước Kiểng, huyện Nhà Bè ( qua cầu Rạch Đĩa mới, chỗ khu nhà cao tầng của Hoàng Anh Gia Lai ).

Chúc các bác ngon miệng ! :D

Share This Page

Loading...