CÁC VẤN ĐỀ VỀ CDP SONY DÒNG ES .

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by De_non, 13/5/06.

1. De_non

De_non Advanced Member

Theo những Bác đã từng chơi qua 2 con này (Sony XA50ES và XA5ES) thì con nào chất âm nghe hay hơn, em thấy người bán đòi bán con XA50ES 600USD, giá như vậy đúng với giá trị của nó không mấy Bác ? Xin các Bác cho em vài dòng ý kiến, cảm ơn mấy Bác nhiều
    Thân

Tags:
  2. KhuongKTS

KhuongKTS Approved Member

Các bác cho em hỏi.
    Em có con Sony cdp-x555es hiện đang bị tình trạng:
    -Cho đĩa vào lúc nhận lúc không, có cái cho vào thì nhận nhưng bật thì lại báo không nhận đĩa.
    -Lúc đọc thì hay nhay đĩa tức là hát đi hát lại 1 câu rồi mãi mới sang câu thứ 2 rất khó chịu.
    -Có cái cho vào thì không nhận đĩa nhưng đặt đĩa vào khay và nhấn play thì lại đọc.
    Các bác cho em hỏi tình trạng như vậy có đáng ngại không? cách khắc phục như thế nào? nếu phải mang đi sửa thì có địa chỉ nào tin cậy không các bác? Nhờ các bác tư vấn dùm em.

3. 12AX1

12AX1 Approved Member

xin chia buồn với bác khuongkts, theo em thi em này bị đau mắt hột rồi, nên đưa em này đến Viện mắt trung ương thôi.đia chỉ: phố Chùa Vua - Thịnh Yên :mrgreen:

4. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Hi bác .Tình trạng này là quá đáng ngại rùi .Theo em thì có 2 nguyên nhân thế này .
    -Mắt đọc đã bị lão hóa (tức là mắt bị kém chỉ đọc được những đĩa tốt )
    -Bộ cơ bị trục trặc ,có thể là dây curoa kém không đóng mở hết các rơle ,hiện tượng là lúc được lúc mất .

@Rất có thể là bộ cơ gây lên hiện tượng trên .Cái này bác vào phòng mạch của VNAV sẽ có lời giải đáp .Chúc bác vui
    Mời các bác khác bốc thuốc cho bệnh nhân nhé .

5. KhuongKTS

KhuongKTS Approved Member

Thank các bác đã quan tâm đến em nó. Em sẽ cho em nó ra bác sĩ kiểm tra xem mắt mũi thế nào.

6. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

7. paul

paul Advanced Member

hỏi về cd sony CDP 333-ESJ

Em tình cờ thấy ng bạn có 1 em 333ESJ muốn bán!Em tính mua về để nghe,xin hỏi ESJ có nghe hay hơn ESD ko?Nghe nói chất âm của Sony hơi bị chói?Có đúng ko?Mong các bác chỉ giáo!Xin cám ơn!

8. De_non

De_non Advanced Member

ESA < ESD < ESJ : xếp theo thứ tự tăng dần về năm sản xuất + chất âm + giá

9. vnarchitect

vnarchitect Advanced Member

CDP Sony tiếng thiên sáng, hơi bị đanh (Hay chói cũng được) phần trung cao, thường dùng để ghép với amp tiếng mềm và cặp loa tiếng cũng mềm luôn- Kết quả: Cực hay. Ưu điểm: Âm thanh bóc tách rõ và cảm giác có lực đẩy về phía trước (Ví dụ như ca sĩ đứng gần mình hơn). Nếu phần còn lại của bộ dàn mà tiếng đã mạnh khỏe rồi thì nghe như đầu CD Trung Quốc, có thể khoan thủng màng nhĩ mình luôn - Chói không chịu nổi, trường hợp này thì có thể dùng CDP Phillips hoặc Marantz (Ví dụ Marantz CD94 hoặc 95, rẻ tiền thì CD72). Các bác đừng cười em nhé, kinh nghiệm bản thân thôi ạ :mrgreen:

10. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Riêng về 333, ESA mắc hơn ESD gần 2.5 lần, ESA có 2 tăng phô, hàng làm rất kỹ và đẹp. Nhưng tôi vẫn khoái tiếng của ESD hơn.

biennguyen75 likes this.
  11. paul

paul Advanced Member

Xin cám ơn các Bác!vậy 333 ESJ hơn 1M thì mua được ko?

12. vnarchitect

vnarchitect Advanced Member

1M1 thì tốt, chán ta lại đổi. Các loại đầu kể trên em đều đã dùng, mỗi lần đổi chác các bù em bị thiệt hại 500K :mrgreen:

13. buffalo

buffalo Advanced Member

CD SONY X555ES???

cho e hỏi con sony x555es mau đen giá bao nhiêu mua được???xin cảm ơn nhiều???

14. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Còn mới không bác ? Bên em thấy có con này cu cũ rồi nó đòi 180$ .Em nghĩ khoảng đó là chơi đựơc ạh .Chúc bác sớm cưới được em nó về !

15. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Em cũng đang dùng x555es này. Trước khoảng 2 tháng em mua 4,3 triệu, mặt trắng hai hồ gỗ và mạch, vỏ vẫn sáng đẹp lắm - nguyên bản. Tuy nhiên em này rất kén đĩa (ko hiểu sao), nhiều đĩa CD-R không đọc được. Nếu kho tàng âm nhạc của bác ngon thì ok, chứ CD copy nghe nhiều lúc xột xoạt mất hứng lắm. Riêng dòng Sony em thấy dễ nghe nhưng nghe nhiều lại thấy khó lọt tai.

16. Exodus

Exodus New Member

Em này màu đen ở Miền Nam chỉ khoảng 2tr5 nếu còn đẹp, ngoài Bắc đắt hơn một tí, màu vàng chanh thì khoảng hơn 4.5 tr. Một số em dòng này thường phát bệnh là bị méo tiếng or bị nhiễu khi đang đọc bài 1 mà chuyển đến các bài sau. Một số cao thủ bảo là do mắt đọc, một số khác bảo là cơ có vấn đề, nói tóm lại là sau khi dùng vài tháng là em cho em nó lên đường vì ức không chịu được mặc dù không hề kén đĩa. Nên mua của người quen để lại thì tốt hơn vì một số người dùng bị lỗi nên phải bán đi bác ạ.

17. buffalo

buffalo Advanced Member

các bác cho e hỏi x555es và teac 7 cai nào hay hơn???teac 7 chi đát hơn tý thôi

18. buffalo

buffalo Advanced Member

kô biết bác nhật_nam mua đĩa copy ở đâu ma kô đọc được???đĩa e mua thi ok lắm kô bao giờ bi xột xoạt am thanh rất tuyệt,gần như là đỉa gốc

19. nhat_nam80

thưa bác buffalo, CDP nhà em là của tập thể, trong gia đình anh, chi, em... ai cũng có thể nghe được heheeehehe... em thấy bây giờ những đĩa mà dán đề can giấy là CD-R giá rẻ khoảng 2000k/CD trắng. Nếu có chương trình là 6000k. CDP 555 nhà em thì đối với CD mới thì sột xoạt ít, chứ chỉ cần trầy xuớc nhẹ là giọng hát nó khựng lại.. ông ổng lên. Có lẽ là do mắt mũi em này kém rồi.
    Mấy hôm trước em vừa mua em Teac 10, ghép với Marantz PM-90 nghe được lắm.

20. nhat_nam80

ah, buffalo: em vừa có đợt khảo giá, teac 7 trung bình đắt hơn em 555es khoảng 2 - 2,5 triệu đấy bác a.
    x555se (mặt vàng) giá dao động từ 3,5 - 4,3 triệu. Còn Teac 7 khoảng từ 5,5 - 6,8 triệu. Nghe mọi người nói là con này hay, con kia dở nhưng theo em bác cứ theo gu và sở thích mình mà mua. Quan trọng nữa là ampli và loa phối thế nào. Như em đã nhờ các bác tư vấn, 555 ghép mới Marantz PM90 nghe chi tiết, dịu dàng và tốc độ nhưng bát không phọt ra. Còn với em Teac 10 thì tiếng gai góc, tiếng bát khác hẳn, mạnh mẽ phết.
    Nếu bác lấy Teac thì cố lên tý nữa, thêm khoảng 1 t trở lên lấy em số 10, tiếng bác khá hơn em 7

21. buffalo

buffalo Advanced Member

bác nhật_nam 80 ở sg hay hn???teac 7mặt vang o sg co 4t7 thôi,mặt den 3t7,theo e bác cố len tý đổi teac 10se hay hơn nhiều,ma bác mua teac 10 bao nhiêu nhỉ??tiếng teac có sáng như sony ko nhỉ????

22. nhat_nam80

em ở HN. Em thấy mỗi loại có nét riêng phù hợp với gu của mỗi người. Cá nhân em thì Teac có âm thanh dày hơn Sony.
    Teac 10 và 10SE không có sự khác biệt nhau lắm về chất âm. Tuy nhiêm tại HN 10se đắt hơn 10 hơn 1vé nên em ko mua. Khoản tiền đó đầu tư 1 dây tín hiệu VDH loại trung bình cũng ok rồi

23. minhtan

minhtan Advanced Member

Bác Nhat_Nam,
    Mình đang xài cái PM 88SE hát cũng khá lắm, nhưng nghe mọi người bảo cái 90 se tuyệt hơn. Bác mua cái 90 bao nhiêu vậy? giữa cái 88SE va 90 như thế nào? bác biết tư vấn giúp.
    Cám ơn Bác.
    DT của em 091.3737.477

24. nhat_nam80

Cũng khó so sánh bác ah. Trước em cũng dùng 88se, nghe rất khá nhưng do đổi loa Đan mạch nên 88se không phù hơp mặc dù trung và treble vẫn được nhưng bass lại thiếu và không đầy đặn. Từ lúc đổi sang 90 thì tiếng bass khỏe hơn. PM88se hình như 100w, còn PM90 là 130W nên khỏe hơn.
    Về mạch (e không rành về điện tử lắm) 88se theo cảm quan thì rất kỹ lưỡng và rất mới đâu cũng SE và hầu hết 88se bán trên thị trường còn nhiều con mới lắm. Còn PM90 hơn hiếm có lẽ do cổ hơn chút, tại PM90 Marantz sử dụng hai nguồn độc lập cho 2 kênh riêng biệt và vỏ bọc chống nhiễu khá kỹ, hai tụ điện chữ vàng khá to được bắt vào khung máy. Trọng lượng của 90 gần 30kg nên cầm rất sướng. Không giống như nhiều ampli của mình sử dụng luôn vỏ máy làm khung sườn tại PM 90 marantz sử dụng sát xi bằng nhôm nên rất chắc chắn.
    Em không rành lắm về thị trường, PM 90 chỉ đắt hơn 88se từ 1 - 1,5 triệu thôi. Trước em đổi từ 88se lên 90 bù thêm 1,5 triệu. Tuy nhiên bác lưu ý, nếu mua PM90 bác phải xem kỹ ruột gan nhé, bởi em này hoạt động khá nóng nên nhiều linh kiện, bo mạch (nhất là đoạn gần sò) phồng rộp hoặc đã cháy đen. Tóm lại, với tầm của PM90 rất dễ đánh các loa bác ah, đánh hay.
    Một số người chơi cho biết, marantz có 2 dòng:
    như PM 74, pm84, Pm94... là dòng khỏe còn dòng PM 80, PM 88, PM90... là dòng tinh tế nên hơi yếu hơn chút nếu so sách về công suất.

25. hungsasco

hungsasco Advanced Member

các bác chỉ dùm em với

em mới đọc tạp chí Nghe nhin

Thấy mấy đầu đọc Sony trông rất bắt mắt: Sony XA50ES, Các bác co thể cho em biết địa chỉ để em tới xem và mua hàng ko. Em ở HCM

Cám ơn các bác

Share This Page

Loading...