Cách dùng input transformer???!!!

Discussion in 'Đèn điện tử' started by audiophile87, 11/10/15.

1. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Chào các bác,
    Em là newbie đang tập chơi ipt, opt đang thắc mắc về cách dùng input transformer tầng khuếch đại đầu vào. Em đang có 2 cục IT như sau :
    + Tamura TpAs-203 => hãng ghi là " Line matching transformer" , pri 600ct:sec 10kct
    + Tamura TpAs-10s => hãng ghi là " Input transformer" , pri 600ct:sec 10k
    Cả hai cùng +7dbm.
    Em có thắc mắc như sau:
    1. Cả 2 khác nhau như thế nào ( Line matching vs Input) trong khi thông số giống nhau và ứng dụng như thế nào.
    2. Theo em hiểu nếu dùng thì tín hiệu đưa vào ngõ 600 ohm và ra ở ngõ 10k, tín hiệu sẽ khuếch đại lên +7dbm nhưng theo em biết trở kháng đầu vào của ampli thường phải cao ( trong khi ở đây trở kháng vào có 600 ohm). Em không hiểu chỗ này?
    3. Nếu quay ngược đầu trans lại để dùng xuất pre out ( 10k ra 600 ) có được không? Nếu vậy tín hiệu lại giảm 7dbm???!!!!
    Link thông số trans ở đây ạ http://www.op316.com/tubes/datalib/tamura-200009.pdf.
    Các bác xem chỉ em với, cám ơn các bác.

Tags:
  2. Pilab

Pilab Advanced Member

7 dB theo link này thì đó là mức tín hiệu lớn nhất (nếu 0 dB ứng 1 mW thì 7 dB ứng với 5 mW)

Tỉ số tổng trở của TpAs 203 là 600:10K vào khoảng 1:16.7 nên tỉ số vòng khoảng 1:4.1 và do vậy mức điện áp ra tăng cỡ 4 lần so với mức áp vào; hệ số khuyếch đại về điện áp trong trường hợp này cỡ 12 dB.

Attached Files:

File size:
      22,8 KB
      Views:
      257
  3. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

7 dB theo link này thì đó là mức tín hiệu lớn nhất (nếu 0 dB ứng 1 mW thì 7 dB ứng với 5 mW)

Tỉ số tổng trở của TpAs 203 là 600:10K vào khoảng 1:16.7 nên tỉ số vòng khoảng 1:4.1 và do vậy mức điện áp ra tăng cỡ 4 lần so với mức áp vào; hệ số khuyếch đại về điện áp trong trường hợp này cỡ 12 dB.[/quote]

Cám ơn bác , vậy biến áp này dùng trong mạch nào được ạ? Đầu vào 600 ohm thì làm input thế nào ạ? với lại cho e hỏi nếu đảo đầu lại dùng 10k ra 600 ohm được ko ạ?

4. nemo07

nemo07 Advanced Member

Đa số đầu CD tổng trở output dưới 600 ohm mà bác!
    Cục trans của bác thấy dân chơi hay dùng kiểu này

Attached Files:

File size:
      11,7 KB
      Views:
      445
  5. VuGiaA9

VuGiaA9 Advanced Member

Thường thì những cục biến áp này không chịu được dòng dc nên muốn dùng làm preamp output sẽ phải chơi mạch parafeed.
    Ở những ứng dụng không có dòng dc thì input được dùng cho tina hiệu đầu vào nhỏ còn line matching thì dùng cho tín hiệu lớn hơn (liên tầng - phối hợp trở kháng)

Share This Page

Loading...