Cách lắp đặt tiếp đất cho hệ thống âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Vinhoankiem, 3/6/12.

1. yenthanh

yenthanh Advanced Member

các bac tham khảo thêm cai này ạ. trang 42 đoạn đầu sẽ rõ hơn là 4ohm hay 10 ohm ạ,
    để em tìm lại tài liệu TCVN yêu cầu chuin về thiết kế nói đất cho hệ thống điẹn sẽ pót lên sau nhé

Attached Files:

2. audioinme

audioinme Advanced Member

nếu tiếp mát cho riêng hệ thống audio thì chỉ cần đơn giản thôi ạ :D không nên làm vấn đề lên quan trọng quá
    em làm như sau ,sắt vuông 10 có hàn long đen bắt dây dài 60cm vì em đóng ở trước ngõ nhà thấy ẩm cái thanh sắt là ok khỏi cần sâu thêm .mua dây điện lõi 2,5ly ngoài chợ giời dây đồng đơn lõi 2,5ly giá 6000\m mua 20m hết 120n chạy từ ngõ lên tầng 2
    mua cái jack 3 huber cũ 60n lấy hai đường điện lưới vít vào hai đầu ,còn 1 đầu tiếp mát vít vào chân mát của jack ,em có cái ổ cắm của shop dũng trương định thế là cắm vào ,cái dây mát cứ để chạy riêng khỏi cần đục tường thay ổ cắm làm gì cứ để ở ngoài thay đổi cắm rút cho dễ
    trước ko tiếp mát sờ ampli thấy tê tê ,kết quả sau khi tiếp mát hết tê tê ,em cũng chẳng cần đo vôn làm gì vì đã thấy có hiệu quả ,trước khi làm em cũng hỏi qua vài người biết về điện người ta nói chỉ thế đã là quá tốt rồi .còn nếu tiếp địa cho cả tòa nhà chung cư hay khách sạn thì mới phải làm đúng kĩ thuật .em thấy cầu kì quá ko cần thiết ,cả bộ audio thì công xuất chẳng bao nhiêu nên thế đã là ổn rồi ,em thấy nên đơn giản thôi chứ cứ làm vấn đề phức tạp vừa khó hiểu mà ko biết bắt đầu từ đâu .còn ở trung cư thì em ko biết làm như nào

3. audioman10

audioman10 Advanced Member

Nghe mấy bác trên này bàn về tiếp địa cho audio em thấy phức tạp quá nên thuê luôn công ty chuyên thi công tiếp địa xử lý. Kết quả tốt, chi phí 5 củ.

4. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em hỏi xxx là phải tháo ổ cắm tường ra đấu dây mass vào hay như nào ạ? Ổ cắm trên tường của em loại 2 lỗ bình thường. Còn đầu tiếp địa thì em có chỗ để bắt dây rồi.

5. chauphuong

ơ thế ko bác nào trả lời hộ em cái?

quoctuan059 likes this.
  6. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Bác phải thay bằng ổ cắm ba chấu và nối tiếp đất vào ổ cắm vừa mới thay.
    Thân.

7. chauphuong

Vâng cảm ơn bác. Do ko biết gì về điện đóm em xin hỏi tiếp là đường điện trong tường thường có dây mass ạ? Nhà ko phải em xây nên ko rõ.

8. Lockheed Martin

Lockheed Martin Advanced Member

Ở Việt Nam thì trừ những căn hộ cao cấp thì mới có thể có đường tiếp địa (mass) và ổ cắm ba chấu để bảo đảm an toàn thôi. Phần lớn đều sử dụng ổ hai chấu bình thường và không có tiếp địa.

Thực tế thì dây trung tính đều được nối đất ở ngay trụ điện rồi nhưng không ai dùng dây đó để làm mass, vì thế mình phải dùng một đường dây riêng (cỡ CADIVI 4.0) và nối vào chân mass (ground) của ổ cắm ba chấu và cái dây mass đó thì nối với cái cọc mass cắm xuống đất.

Thân.

9. chauphuong

Nhà em ko phải căn hộ cao cấp nên điện tường ko có mass, vậy bây giờ muốn lắp đặt tiếp đất thì bó tay hả bác? Mà nếu thế thì trừ trường hợp căn hộ cao cấp như bác nói, anh em trong topic này tiếp đất kiểu gì ạ?

10. Lockheed Martin

Lockheed Martin Advanced Member

Mua cái cọc đồng dùng cho tiếp mass dài khoảng 1,5m đóng xuống đất rồi nối dây từ đó vô chân mass của ổ cắm 3 chấu.

Thân.

11. cutin

cutin Advanced Member

Mua cái cọc đồng dùng cho tiếp mass dài khoảng 1,5m đóng xuống đất rồi nối dây từ đó vô chân mass của ổ cắm 3 chấu.

Thân.[/quote]

Quá chính xác luôn bác :)

12. duinox

duinox Advanced Member

ơ các bác cho em hỏi như này ,em đóng coc đồng 1,2m xuống đất ẩm rồi bắt dây điện đồng vô kéo dây vào amly ,lấy một dây nữa kéo từ cd sang am làm tiếp mass cho dàn máy như vậy là đúng hay sai ạ?

13. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

cũng được bác ạ!

14. Супер

Супер Advanced Member

Các bác đã ai dùng thử ground conditioner chưa ạ ?

15. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

E xin hỏi các bác là rất nhiều cdp ko có chỗ để nối tiếp đất. e đang dùng Essoteric x10wd, dây nguồn rời. dây nguồn zin theo máy chỉ có 2 chân, ko có chân nối mass, trên thân máy cũng ko có chỗ để nối mass, vậy là cdp ko cần thiết nối mass có phải ko ạ!

16. quangnt

quangnt Advanced Member

dây tín hiệu cắm cdp chính là 1 sợi tiếp mass do RCA 1 chân đấu với chassic

17. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Cuối h chiều nay cụ vác cái máy qua nhà đo giúp e hệ thống tiếp địa với nhé, hình như hệ thống nhà e đang có vấn đề với tiếp địa. Thật đấy ko ae họ lại bảo cụ chém :D

18. quangnt

quangnt Advanced Member

vào ngày hành chính chơi khó quá Tệ à :D đi được tớ alo
    mà mồng 1 không kiêng à :D

19. snel

snel Advanced Member

Bác mua 1 cái chuôi đực về lấy chân tiếp địa của nó gắn vào chân đã bị bẻ, sau đó hàn chân mới gắn vô với võ máy là xong

20. tuansalon112

tuansalon112 Advanced Member

các bác trên này có ai thử dây truyền hình cáp làm dây tiếp đất chưa ah?trước đây em có đọc bài của bác nào trên dd này có tư vấn là nếu nhà chưa đi dây tiếp đất thì dùng dây truyền hình cáp dùng cũng tốt ah(dây vỏ giáp phía ngoài của th cáp),mà bác này cũng là shop lớn trên vnav này đó nha. :lol: .em nghĩ nếu được vậy cũng tốt lắm,vì dây th cáp thường là có sẵng không như dây tiếp đất thì ít ai đi sẵn.bác nào dùng thử rồi riviu cho anh em biết nha. :D

21. snel

snel Advanced Member

Rất tốt đó bác, chỉ có điều thêm dây đi ngoài trong khi bác sài rắc 3 chân thì nhìn không đẹp lắm :(

22. snel

snel Advanced Member

Cọc nào cũng được, ăn thua môi trường bác tiếp địa đạt độ ẫm 100% thì ngon
    http://vi.swewe.net/word_show.htm/?317829_1&Độ_ẩm_của_đất
    http://text.123doc.org/document/1605246-bao-ve-noi-dat-pps.htm

23. tyfnmax

tyfnmax Advanced Member

Túm lại các bác lắp tiếp địa cho em xin ý kiến âm thanh có hay hơn lúc không lắp không.

24. hellomotoman

hellomotoman Advanced Member

Em nghe một số bác nói có tiếp địa thì bass xuống sâu và gọn hơn :cry: . em cũng đang đặt thợ làm cọc tiếp địa, không biết cọc bằng đồng thì mua ở đâu ạ?

25. duyen38

duyen38 Advanced Member

Các cao thủ cho e hỏi phát: e muốn làm tiếp địa cho hệ thống nhưng khó ló cái khôn (hay dại), số là nhà e có cái giếng sâu cỡ 7 ~ 8m e định nối dây với cọc đồng thả xuống đáy giếng, đầu còn lại nối với hệ thống âm thanh. Vậy theo các bác về mặt kỹ thuật cách làm này có ổn ko? vì sao?. E cảm ơn.

kt13a2 likes this.

Share This Page

Loading...