Cách lắp đặt tiếp đất cho hệ thống âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Vinhoankiem, 3/6/12.

1. Zorro

Zorro Advanced Member

Hình như biến áp của nguồn switching là điện DC mà bác.
    Điện DC ngay từ nguồn qua nắn cũng cỡ 300v (nếu AC vào là 220V), bị giật thì cũng toi đấy bác.

2. vq946

vq946 Advanced Member

Nguồn switching cho công nghiệp thì hai cái tụ <4.7nF và trở lớn hơn 1M (dân dụng thì em không rõ có phải như vậy không) nếu không tiếp địa chọc bút thử thì đỏ và sờ vào vỏ thấy có giật nhưng không nguy hiểm .

Last edited: 26/7/17
  3. nhatle

nhatle Advanced Member

Lúc trước e thả cọc mass xuống giếng khoan cũ sau 1 thời gian bị ôxy hóa đứt dây mất tiêu cái cọc. Bây giờ em đóng 1 cái khác 2.5 m sát vách nhà ( ngoài đường), nói chung là không ảnh hưởng giao thông :) & đang nối tạm thời 1 sợi dây điện 2.5 vào mass ổ cắm, em không có thiết bị đo ohm nên không biết đat chuẩn hay không. Nhận định đầu tiên là không còn cảm giác bị tê tê khi sờ vào vỏ máy, âm thanh khá tĩnh hơn khi chưa có cọc mass. Em mua cọc 100k. Tạm thời ổn _20170728_201932.JPG

4. vq946

vq946 Advanced Member

Bác gọi thợ hàn đến hàn vào đầu cọc một bulon M6-M8 bằng inox .Thế là Bác có thể đấu dây tiếp địa vào cái bulon đó đảm bảo an toàn và bền.

5. nhatle

nhatle Advanced Member

E đang đấu tạm thôi bác, sau này e sẽ chụp 1 ống nhựa trong lên để chống mưa và dễ quan sát. Dây sẽ cho nó võng xuống để nước không chảy ngược vào. Hy vọng cũng được vài năm :)

6. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tiếp mát rất khó thi công với ae ở thành phố! Bác có đk rộng rãi thì còn gì bằng, nhưng cũng nên quan tâm đúng nghĩa. Theo e bác nên mua cọc đồng (chỗ e bán giá 600k dài 2.5m), đóng lút cán, dùng dây mát chuyên dụng (vỏ màu xanh lá cây, rẻ thì mua cửa hàng điện dân dụng, còn muốn xịn hơn thì tìm dây cũ của ngoại hơi mất chút thời gian). Cọc có khoan lỗ bắt vít đồng, bác chụp lại bằng ống nhựa pvc, đổ cement lên là ok (với đẳng cấp bình dân ae mình :)). Chứ cọc sắt vài hôm hỏng, tiếp mát o tốt.

CHUTICH, giangvunam and JupR74 like this.
  7. nhatle

nhatle Advanced Member

Cọc của e cũng bằng đồng, lúc đầu e cũng tưởng chỉ mạ thôi, lúc lấy cưa sắt cưa thử mới biết (tỷ lệ Cu bao nhiêu thì e chịu). E không đóng ngập hết cọc là để dễ quan sát tiếp điểm dây & cọc. E cứ làm bừa, thấy cũng ổn nên share lên cho ai muốn thử.

8. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Các bác cho em hỏi mua cọc đồng tiếp địa có sẵn lổ bắt vít thì mua đâu đc các bác? Em ở Tân Phú, Saigon. Thanks.

9. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Bác ở Saigon ah? Bác có thể chỉ giúp em mua cọc đồng ở đâu đc ko ah?

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mình mua ở khu mũi tầu đường Lạc Long Quân(giáp Lý Thường Kiệt).Không có lỗ để bắt vít nhưng có bán ốc bắt vòng ôm cọc rất chắc chắn,nếu kỹ có thể bắt 2,3 ốc.

welldonehd likes this.
  11. asap

asap Advanced Member

Hi,

Cọc tiếp địa bán sẵn ở các tiệm điện thì 100% làm "bằng Fe xi Cu".

Anh nào muốn "Cu thật" thì đến đường Hà Tôn Quyền Q5 mua cây Cu (kích thước tùy chọn) về xài là OK, hàn dây tiếp địa vào cọc luôn là chắc cú.

Võ Hoàng Gia likes this.
  12. maitrang1217

maitrang1217 Advanced Member

..............................

Last edited: 8/1/18
  13. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Cụ nào ở SG đã từng mua cọc Cu tiếp địa cho em hỏi: Cọc Cu thật có đủ cứng để đóng k ạ, hay phải khoan trước? Có địa chỉ cụ thể cho em xin luôn

14. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Mấy ông hay làm cho mình. Thấy chỉ cọc sắt mạ mới đủ cứng thôi ạ. Còn muốn sâu dài thì CU nguyên chất phải khoan trước.
    Nhưng bác suy nghĩ kỹ tuy Cu nguyên chất truyền điện tốt nhưng cắm dưới đất ẩm lâu ngày nó rỉ bám oxit đồng trên bề mặt làm truyền dẫn kém đấy ạ. Ko tốt như lý thuyết đâu.

giaphongn likes this.
  15. caigoc

caigoc Advanced Member

Theo e tương đối trong khả năng thôi ạ, làm theo tiêu chuẩn phức tạp lắm, trừ khi cụ nào đang quá trình xây nhà mà dính tới audio này mà máu thì làm theo Tiêu chuẩn Chống sét luôn là yên tâm nhất!

giaphongn likes this.
  16. Hoang_Anh

giaphongn and cottu like this.
  17. 0966768368

0966768368 Advanced Member

Em là em mua 2 cây ống nc mạ kẽm loại hok bỉ rỉ. Cắt đc 2 thanh 2.5m và 2 thanh 2m đóng đc 2 cái 2.5m ngập còn 2 cái đóng đc 1.5m. Dây đi loại 2.5. Tạm thời thấy ổn.

18. Hoang_Anh

Có bác nào dùng hộp tiếp mass nhân tạo chưa ạ. Thấy hãng quảng cáo là nó được thiết kế giứp xả nhiễu tốt hơn. Có thể dùng bổ sung với nối đất truyền thống hoặc dùng độc lập khi ko có điều kiện nối đất chuẩn (nhà chung cư chẳng hạn)
    hàng Mỹ thì chục triệu. Hàng trung Quốc tầm 1-2tr.

19. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các bác cho em hỏi xxx chút e đang dùng 2 con amly vậy nếu nối mát cả 2 vào chung 1 dây tiếp đất thì có việc gì không ạ.

20. Hoang_Anh

Hoạt động bình thường thôi. Ko sao cả.

21. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Vâng em cảm ơn bác nhé.

22. thai64

thai64 Advanced Member

Theo mình Haicu29 cần kiểm tra tiếp đất của đường điện cấp nguồn, tiếp vỏ (tiếp đất) của đường tín hiệu cấp cho Amply để tránh vòng lặp tiếp đất.

Khi thiết bị Audio bị hiện tượng vòng lặp tiếp đất thì âm thanh bị ù...

Để tham khảo bạn có thể tìm hiểu các bài viết trong phần Phụ kiện : Nguồn điện & Dây nguồn, Biến áp cách ly...

Last edited: 11/9/18
    JupR74 and freshaudio like this.
  23. lesydinh

lesydinh Approved Member

Các bác cho e hỏi chút ạ, Nhà em mới xây khi chuẩn bị lát gạch tầng 1 E cũng mua 1 cọc đồng 2,5m đóng xuống có nối vào dây tiếp địa 1x10 nền đất khu nhà e cơ bản là ẩm, các ổ điện nhà E đều là 3 chân, E đi riêng 1 dây 1x6 từ nguồn tổng cho khu vực âm thanh, hôm rồi có ông anh bảo phải mua thêm lọc điện, e hơi băn khoăn có nên mua ko nếu mua thì mua lọc điện loại nào ạ nhờ các bác tư vấn giúp ạ

24. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Nguồn điện nha e không có tiếp đất bác ạ chỉ đấu thẳng vào hộp tổng thôi như vậy có ảnh hưởng gì không ạ.

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Nếu có điều kiện bạn nên làm tiếp đất và lắp thêm một số thiết bị chống dòng điện dò để đảm bảo an toàn về điện cho mọi người trong gia đình.
    Có tiếp đất nguồn điện cấp cho Audio giảm nhiễu điện...âm thanh nghe hay hơn.

giangvunam likes this.

Share This Page

Loading...