Cách nào để chơi phụ kiện DIY đạt được hiệu quả tốt.

Discussion in 'Phụ kiện' started by tuancomtam, 11/7/16.

1. Quanghppc

Quanghppc Advanced Member

Tán âm đẹp đấy Bác.
    Có Bác nào đã DIY nối cầu cho loa Totem Rainmerker ngon bổ rẻ chưa ạ. Nếu có Bác nào làm rồi thì tư vấn cho em.

2. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Chào các Bác.
    Hôm nay em chợt nhớ ra điều này xin góp ý với các Bác là các :
    Nếu các Bác đã chơi phụ kiện DIY xin các Bác lưu ý điều này:
    Để tiết kiệm tiền, có một số Bác đã đặt hàng có kích thước ĐẶC BIỆT cho riêng mình sử dụng mà quên đi rằng sau này có thể mình còn nâng cấp nữa.
    Thường thì kích thước chuẩn là:
    - Dây tín hiệu = 1m
    - Dây loa = 2,5m/ vế
    - Dây nguồn = 1,5m
    Khi sở hữu những phụ kiện có size chuẩn thì sẽ giúp các Bác rất dễ dàng trong việc thanh lý để nâng cấp vì đa phần người ta đều cần. Còn nếu các Bác nào có ý định CHUNG THỦY với em nó SUỐT ĐỜI thì em xin miễn bàn
    Sở hữu các size ĐẶC BIỆT thì khó thanh lý, dẫn đến LỖ nhiều. :(
    Nghe nhạc vui vẽ nha các Bác. :D

3. tuancomtam

Nâng cấp phụ kiện:

Sau khi nâng cấp hoàn tất cọc loa và chiết áp loa AR4:

Attached Files:

4. tuancomtam

Chào các Bác là Fan chơi phụ kiện DIY.
    Vì tính chất cấu tạo của từng cặp dây. Ở đây em xin nói 3 cấu tạo đơn giản nhất mà thôi: Đồng nguyên, Bạc nguyên, hoặc Đồng mạ Bạc . Do đó theo trải nghiệm của riêng cá nhân em thì 1 cặp dây không thể đảm đương TỐT tất cả các dòng nhạc được. Xin miễn bàn nếu : Ca - ra -là OK nha các Bác :D . Em đang nói đến cách để chúng ta khai thác hết khả năng của bộ dàn yêu quý sau khi ta đã tạm hài dòng với nó rồi : Đầu CD + Amply + Loa.
    Đây là cặp dây em dùng nghe nhạc Vàng: VAN DEN HUL MC Gold đời 2015:

Đây là cặp dây em dùng nghe nhạc Ngoại Quốc và nhạc VN. Cấu tạo: (lõi 99.99%Cu)- Made in USA - ** Copper foil , Double shielded. Mã : T6- 01B .Thế mạnh ở dãy MID trầm và kiểm soát dãy trầm rất tốt. Theo em thì MC Gold còn thua em nó luôn về dòng nhạc này.

Còn đây là cặp dây Bạc nguyên 2 lõi có mã : T6- 03S ( lõi 99.99%Ag- Made in JAPAN - ** Double shielded ) Em dùng nghe HÒA TẤU. Tiếng rất trong trẻo , phù hợp để nghe HÒA TẤU.

Những chia sẽ dưới đây của em không nhầm KHOE KHOANG nha các Bác. Em chỉ muốn đóng góp với các Bác những gì em đã đạt được trong quá trình học hỏi, đọc được từ những bài tư vấn cũng như những ý hay của các Bác đã đi trước để các Bác nếu thấy hợp lý thì trải nghiệm thử, còn có gì thiếu sót thì góp ý thêm cho những Bác mới chơi đỡ phải tốn nhiều HỌC PHÍ mà thôi. :D .
    Cám ơn các Bác đã quan tâm đến TOPIC này. :D
    Khi rãnh em sẽ UP những bài phù hợp để các Bác cùng thưởng thức.

Attached Files:

5. tuancomtam

Còn đây là 2 sợi dây nguồn hàng DIY mới được em nâng cấp thêm bên ngoài cho HẦM HỐ... :D :D :D
    Bác nào có BỆNH TIM xin KHÔNG NÊN XEM.
    Sợi này dành cho CD. Ruột bên trong có mã : T6 0 12C . Đồng OFC mạ Bạc.

Sợi này dành cho Amply. Ruột bên trong là Mac intosch có mã: T6 - 10A. Đồng lẫn Bạc.

Em xin cám ơn bài chia sẽ của Bác brucelee070190 đến mọi người và cặp dây này cũng được em làm từ ý tưởng sau khi đọc bài đó. :D

Attached Files:

6. tuancomtam

Hôm nay em xin mời các Bác cùng thưởng thức 2 bản HÒA TẤU do cặp dây DIY có mã : T6- 03S ( giá : 3tr ) đảm trách:

Attached Files:

7. tuancomtam

8. hung1976

hung1976 Advanced Member

Với bài ra chơi phụ kiện diy đạt hiệu quả tốt nhât thì trước hết nguyên liệu để diy phải là tốt nhất trong điều kiện và khả năng có thể của mỗi người, cách thi công thì có thể tìm được qua chia sẻ nhưng kỹ thuật, mỹ thuật và nhất là kỹ năng, kinh nghiệm thi công thì cũng phụ thuộc khả năng mỗi người, còn nữa là hên sui mỗi người khi lựa chọn nguyên liệu để diy. Để giảm rủi ro theo em nên lựa chọn linh kiện các hãng cung cấp linh kiện diy tên tuổi, người bán uy tín tí. Tuy có tính hên sui nhưng em thấy các cụ xưa không chơi audio dậy vưỡn là tiền nào của ấy thôi

9. tuancomtam

Hôm nay xin mời các Bác nghe em nó trình bày 2 bài nhạc vàng trước 75 đây ạ:

10. tuancomtam

Chào các Bác. Hôm nay em sẽ mời các Bác nghe một loạt các bài với các thể loại khác nhau sau khi em đã nâng cấp tương đối hoàn chỉnh.

11. tuancomtam

Thêm mấy bài nữa đây các Bác:

12. tuancomtam

Mời các Bác nghe cặp dây Bạc T6- 03S thể hiện :

13. tuancomtam

Chào các Bác.
    Dưới đây sẽ là 2 bài em mời các Bác cùng thưởng thức với phần trình diễn của cặp tín hiệu: T6- 01B + Dây loa Vandenhull Magnum. Thế mạnh của em nó là dãy MID trầm rất ấn tượng nha các Bác.

Còn 2 bài dưới đây là phần trình diễn của cặp tín hiệu: T6- 01B + dây loa DIY Transparent ( Cấu tạo dây đồng, lõi không khí ) mã: T6-09M. Đã được em mod lại cặp giắc cắm tốt hơn.

Em nó sẽ kết hợp với cặp tín hiệu T6- 01B để phát huy tối đa dãy trầm ở những bài có phần trình diễn nhiều của bộ trống.
    Mời các Bác:

Xin các Bác thông cảm, em không ghi rõ tên bài hát vì Clip có thể bị khóa tiếng do vi phạm bảng quyền bời những bài nhạc QUỐC TẾ hay thường bị chặn.
    Nếu là một TÍN ĐỒ CỦA ÂM THANH. Khi đã có 1 cấu hình cơ bản của bộ dàn có CHẤT ÂM theo GU nghe của mình rồi. Các Bác hãy mạnh dạn đầu tư cho bộ dàn yêu quý của mình bằng cách : HÃY BẮT ĐẦU HOÀN THIỆN TỪ PHẦN NGUỒN ĐIỆN nha các Bác.
    Bởi vì khi nguồn điện đã được hoàn thiện rồi thì em nó mới thể hiện được hết NỘI LỰC mà nó có. Khi đó, các Bác sẽ dễ dàng nhận ra những thay đổi trong quá trình nâng cấp các phụ kiện và cũng dễ dàng đưa ra những lựa chọn tối ưu nhật. Chúc các Bác THÀNH CÔNG. :D

Attached Files:

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

chỉ có 2 từ "nể phục"!

15. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Các cụ DIY ngày trước đã có câu: "Đỉnh cao của diy là nghe đc như đồ hãng, đỉnh cao thú chơi audio là vật đồ hãng ra mod" nhiều bác sợ mất xin k dám đụng chạm nên mới chỉ dám banh ra thay cầu chì thôi. Bác nào máu hơn thì thay cặp tụ nguồn xịn thì thiết bị nó làm việc tốt hơn bình thường rồi.
    Em đã nghịch thay cặp tụ nguồn cho board analog con DAC em đang chơi, tiếng nó sang lên nhiều so với cặp tụ theo máy, kiểu này chắc phải vặt hết tụ theo máy thay tụ xịn mới vào quá.

16. tuancomtam

Xin chúc mừng Bác nếu bộ dàn của bác MAY MẮN vẫn giữ nguyên được CHẤT ÂM vốn có của nó :D . Các Bác hãy cẩn thận khi MOD các tụ vì những tụ trong các bo mạch khi MOD lại nếu không đúng sẽ làm thay đổi CHẤT ÂM của cả bộ dàn đó các Bác. :D

17. tuancomtam

Em rất đồng ý với Bác hung1976 về những ý trên nhưng em cũng xin nói rõ thêm một chút là:
    Phải tùy theo cấp độ của bộ dàn mà chúng ta cần đầu tư cho hợp lý để tránh LÃNG PHÍ vô ích (Đó là lời TƯ VẤN QUÝ BÁU của một CHUYÊN GIA AUDIO có tâm đó các Bác. ). Tiền nào của ấy nhưng không phải cứ càng đắt tiền thì càng hay đâu ạ. Nếu không khéo thì chúng ta sẽ: DƯỚI MẶC QUẦN ĐÙI- TRÊN KHOÁT ÁO VEST đấy ạ :D
    Một bộ dàn tầm vài chục triệu không thể MOD 1 sợi dây nguồn mười mấy triệu hoặc MOD một bộ cọc loa vài triệu...

18. tuancomtam

Hôm nay em xin mời các Bác nghe qua 3 dòng nhạc : Nhạc vàng Hải Ngoại + Nhạc vàng trước 75 + Nhạc VN đương đại :
    - 2 bài Nhạc Vàng Hải Ngoại:

-2 bài Nhạc Vàng trước 75:

1 Bài Nhạc VN đương đại:

Nếu được đầu tư một cách nghiêm túc thì quả thật AR4 + FISHER 250T sẽ đem lại những bất ngờ thật thú vị đó các Bác. :D :D :D

19. tuancomtam

Mời các Bác nghe AR4 biểu diễn thể loại không phải thuộc sở trường của em nó đây:

20. mar

mar Advanced Member

Trước hết cảm ơn Bác đã lập ra topic này để chia sẻ cách chơi phụ kiện. Điều này tôi rất thích. Vì khi muốn mua để DIY không biết mua ở đâu? Và linh kiện nào tốt và phù hợp. Do đó qua topic này hy vọng được sự chia sẻ của các Bác có kinh nghiệm trong ấn đề DIY . Chân thành cảm ơn các Bạn.

21. tuancomtam

Cám ơn Bác mar. :D

22. tuancomtam

Mời các Bác:

23. tuancomtam

Đây là hiệu quả của việc trang bị SUB cho bộ dàn để hổ trợ cho nền âm ( không phải để DẬP ĐÙNG...ĐÙNG nha các Bác ).

24. tuancomtam

Chào các Bác.
    Hôm nay em xin có vài lời xin đính chính cùng các Bác với câu: ĐỈNH CAO ÂM THANH mà em đã dùng trước đây để tránh gây sự hiểu lầm có thể xảy ra.
    Nói đến ĐỈNH CAO ÂM THANH cho đúng nghĩa thì ngay cả các Bác chơi những bộ dàn HIGH END vài chục ngàn OBAMA trở lên cũng ngày đêm vẫn còn phải tìm tòi và vẫn phải MIỆT MÀI tìm cách CHINH PHỤC mà vẫn chưa hài lòng thì bộ dàn cỏ làm sao thấy được cái ĐỈNH CAO ÂM THANH được. Quá BAO LA phải không các Bác...Em đã dùng câu sai rồi.
    Với TOPIC này, em chỉ muốn chia sẽ đến các Bác việc chơi các phụ kiện DIY để chúng ta có thể làm sao khai thác hết NỘI LỰC của bộ dàn mà chúng ta đang sở hữu ở mức chi phí thấp nhất để có được thứ âm thanh hay nhất mà bộ dàn của mình có thể làm được mà thôi chứ chúng ta không thể tìm kiếm thứ ÂM THANH ĐỈNH CAO của những bộ dàn HIGH END được.
    Chúc các Bác sớm đạt được kết quả tốt nhất. :D :D :D

25. tuancomtam

Streep AT9:

Attached Files:

Share This Page

Loading...